ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถมา 10 ปีพึ่งเคยเจอคนขับรถแบบนี้ครับ...  (อ่าน 9800 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
สวัสดีครับ สำหรับเรื่องนี้ตัวผมเองก็ผิดส่วนหนึ่งที่ขับชิดคันหน้ามากเกินไป

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อ 15 นาทีที่ผ่านมานี้เองบนทางด่วนมุ่งหน้าไปพระราม9

เริ่มจากถนนมี 3 เลน รถทั้งซ้ายและกลางขับช้าติดกันเป็นแถว

ส่วนผมนั้นขับชิดขวาสุด ซึ่งรถประมาณเกือบ 10 คัน ทั้งหน้า-หลังก็ขับตามกันตามสภาพจราจร

ทีนี้เรื่องมันเกิดจาก คันหน้าผม Lexus rx ตัวปัจจุบัน เจ้าของรถคงเข้าใจว่าผมขับจี้จะกวนทางนั้น

พอถนนเลนกลางโล่ง ทางนั้นก็ออกแล้วโบกมือให้ผมแซงขึ้นไป(ตอนนั้นผมยังคิดว่า เอ่อ พี่คนนั้นดีแฮะ ตัวขับช้าก็โบกให้เราไปก่อน)

แต่พอผมเหยียบขึ้นไป ทางนี้นเปลี่ยนเลนกลับแล้วจี้ท้ายสุดๆแล้วครับ แล้วจี้ดันท้ายเพื่อให้ผมขับไปข้างหน้า

แรกสุดผมก็ขับหนีครับ แต่ทางนั้นก็จี้สุดๆ จนสักพัก(ไม่ถึง500 เมตร) ผมก็ชลอรถปล่อบให้เค้าแซง

ทีนี้พอทางนั้นแซงเลนกลสง ส่วนผมอยู่เลนซ้ายสุด ข้างหน้าก็มีรถ พี่แกไม่ยอมไปครับ แต่กลับหักรถมาซ้าย(วิ่งข้างกันอยู่ครับ)หมายจะให้ชน ซึ่งถ้าผมไม่หักซ้ายสุดจนชิดกำแพงก็คงชนไปแล้ว

ทีนี้ยังไม่จบครับ ผมก็ชลอรถให้ห่างมากๆ ซึ่งตอนแรกทางนั้นก็จะไม่ยอมไป แต่ตอนหลังคงรำคาญเห็นผมไม่เหยียบขึ้นไปซะที

สารภาพครับ ว่าไม่เคยเจอใครขับรถแบบนี้ ป้ายเรียง 4 ตัวหมวด ฎ หรือ ฏ นำหน้านี่ละครับ แต่ขับแบบนี้เลย เพราะตอนผมเอารถยุโรปที่บ้านมาก็จะไม่เจอเหตุการณ์แบบนี้ พอเจอแบบนี้ครั้งแรกเลยตกใจเลยครับ(คันนี้รถ 5 ประตูครับ เวลาโดนรถใหญ่จี้ท้ายจะเสียวมาก)

ทีนี้ยังไม่จบครับ ก่อนจากลา ทางนั้นยื่นมือชูกล้วยให้ก่อนจากกันอีก (ระยะห่างประมาณ 200 เมตรแล้วตอนนั้น)

ผมก็มานั่งคิดว่า เอ้ย แค่รถมันชิดท้ายตัวทากไป(ซึ่งรถสูงขนาดนั้นมองไม่เห็นผมจากกระจกหลังเท่าไหร่) ต้องแกล้งกันแบบนี้เลยหร ผมอาจจะผิดที่ขับชิดไป แต่ทำแบบนี้มันก็น่าจะเกินไป เพราะดูจากมือ แขน และแขนเสื้อ อายุน่าจะ 35 ขึ้นครับ

หรือพี่ๆ คิดว่าทางนั้นอาจหมันไส้ที่ผมขับชิดเกินไป  :'(

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ขับรถมา 10 ปีพึ่งเคยเจอคนขับรถแบบนี้ครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:41:45 »
คนสมัยนี้ดุยิ่งกว่าหมาครับ ทางที่ดีอย่าไปเข้าใกล้ ใช้รถให้แรงกว่าเหยียบหนีมันไปซะ :D

ผมเคยเจอนักเลง Vigo แต่มันตามไม่ทัน เพราะมันไม่ได้ดันราง ฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ขับรถมา 10 ปีพึ่งเคยเจอคนขับรถแบบนี้ครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:42:52 »
ที่หลังก็ระวังๆอย่าขับไปจี้คันหน้ามากครับ ไม่มีประโยชน์ มีแต่โทษหนักกับโทษเบา

แต่คราวนี้โดนโทษพิเศษ ;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:52:15 »
คนสมัยนี้ดุยิ่งกว่าหมาครับ ทางที่ดีอย่าไปเข้าใกล้ ใช้รถให้แรงกว่าเหยียบหนีมันไปซะ :D

ผมเคยเจอนักเลง Vigo แต่มันตามไม่ทัน เพราะมันไม่ได้ดันราง ฮ่าๆๆๆๆ
ที่หลังก็ระวังๆอย่าขับไปจี้คันหน้ามากครับ ไม่มีประโยชน์ มีแต่โทษหนักกับโทษเบา

แต่คราวนี้โดนโทษพิเศษ ;D

ครับ คราวนี้ผิดจริงๆครับ แฮะๆ แต่โทษมันน่ากลัวเกินไปนะแบบนี้ เล่นซะเสียวเลยครับ นึกว่าจะโดนยิงด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:53:38 »
มันต้องดูพฤติกรรมโดยรวมด้วยครับ
ว่าตอนที่คุณขับจี้เค้า กับตอนที่เค้าจี้คุณคืนนั้น
ลักษณะการขับจี้มันอารมณ์เดียวกันรึเปล่า
ส่วนตัวผมก็ไม่ชอบนะ ถ้าใครมาขับจี้จนน่ารำคาญ ถ้าหลบให้ได้เราก็หลบ
แต่ถ้าหลบไม่ได้ การจราจรมันแน่นไปหมด จะจี้หาพระแสงของ้าวอะไรไม่ทราบ

ออฟไลน์ Sofast

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:07:42 »
ความรู้สึกของแต่ละบุคคลไม่เท่ากันครับ
บางทีการที่คุณขับรถไปจี้ตูดเค้าใกล้ๆ
เค้าอาจจะคิดว่าคุณขับรถกวนตีนหาเรื่อง
การที่เราทำผิดเล็กๆน้อยๆต่อผู้อื่น
บางทีความผิดเล็กๆน้อยๆเหล่านั้น
อาจจะเป็นปัญหาใหญ่ของผู้อื่น
ทางที่ดีควรขับรถด้วยความระมัดระวัง
ไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนเป็นการดีที่สุดครับ
เพราะต่างคนต่างนิสัยร้อยพ่อพันแม่

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:22:52 »
ถ้าขนาดเขากล้าแจกกล้วยโดยไม่กลัวปืนยิงสวน
ก็แสดงว่า ตอนคุณพี่จี้ตูดเขา เขากะคงมีความรุสึกเหมือนคุณพี่ ตอนโดนเขาจี้ตูดแล่ะค่ะ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:29:02 »
ใจเย็นๆกันครับ ขับจี้ไม่เป็นไรครับ จขกท. ทำถูกแล้วแหละผมว่าใจเย็นดีด้วย เผื่อคันหน้าเบรคด้วยก็ดีนะครับ แต่พวกมาจี้แล้วเปิดไฟสูงใส่ขณะที่คันอื่นกำลังแซงอยู่ แบบนี้น่าเบรคใช่ชนตูดซะให้เข็ด(รถที่แพง เครื่องแรง วิ่งเร็ว ไม่ใช่เจ้าถนนนะครับ)

ออฟไลน์ VITHAN

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:33:54 »
ต้องระวังคับ บางครั้งเขาอาจไมพอใจที่คุณไปจี้ท้ายเขา

ผมก็ไม่ชอบใครมาจี้ท้ายผม แล้วยิ่งรถติดๆด้วย จะมาจี้ทำไม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:36:15 »
มันต้องดูพฤติกรรมโดยรวมด้วยครับ
ว่าตอนที่คุณขับจี้เค้า กับตอนที่เค้าจี้คุณคืนนั้น
ลักษณะการขับจี้มันอารมณ์เดียวกันรึเปล่า
ส่วนตัวผมก็ไม่ชอบนะ ถ้าใครมาขับจี้จนน่ารำคาญ ถ้าหลบให้ได้เราก็หลบ
แต่ถ้าหลบไม่ได้ การจราจรมันแน่นไปหมด จะจี้หาพระแสงของ้าวอะไรไม่ทราบ

คนละอารมณ์แน่นอนครับ เพราะตอนผมจี้เค้า แต่รถผมยังห่างประมาณ 1 คันรถ ประมาณ 5 เมตรครับ (แต่สำหรับผมแค่นี้ผมถือว่าจี้แล้ว เพราปกติผมจะเว้นประมาณ 3 คันรถครับผม

แต่ตอนเค้ามาจี้เนี้ยถนนโล่งแล้วครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:38:10 »
ผมไม่แน่ใจว่าถ้าเจอกับตัวจะทนได้รึเปล่า ขอให้ไม่ต้องเจอแบบนี้อีกนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:38:45 »
ต้องระวังคับ บางครั้งเขาอาจไมพอใจที่คุณไปจี้ท้ายเขา

ผมก็ไม่ชอบใครมาจี้ท้ายผม แล้วยิ่งรถติดๆด้วย จะมาจี้ทำไม

เลนขวาสุดติดเพราะคันนี้ละครับ คันที่อยู่หน้าคันนี้ห่างไปประมาณ 200 เมตรได้จ้า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:40:27 »
ผมไม่แน่ใจว่าถ้าเจอกับตัวจะทนได้รึเปล่า ขอให้ไม่ต้องเจอแบบนี้อีกนะครับ

ครับ วันนี้ก็เสียวพอแล้วครับ  ???

ออฟไลน์ KT7

• **
    • www.bansdivingresortkohtao.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:42:07 »
ไปเอากล้องมาติด ครับแล้วค่อยเอามาให้ดู

แบบนี้สำหรับผมมันคือเรื่องเล่า

แต่เอาไว้เป็นอุทาหรณ์ ไว้เป็นบทเรียน ทีหลังอย่าไปขับ ใกล้รถ คนอื่นๆ เกินไป

เพราะผมก็ไม่ชอบเช่นกัน หากมีรถมาจ่อตูด

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:45:51 »
น่ากลัวชิบๆ เลย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:47:01 »
ไปเอากล้องมาติด ครับแล้วค่อยเอามาให้ดู

แบบนี้สำหรับผมมันคือเรื่องเล่า

แต่เอาไว้เป็นอุทาหรณ์ ไว้เป็นบทเรียน ทีหลังอย่าไปขับ ใกล้รถ คนอื่นๆ เกินไป

เพราะผมก็ไม่ชอบเช่นกัน หากมีรถมาจ่อตูด

กล้องยี่ห้อไหนดี ภาพคมชัด ทั้งกลางวันกลางคืน ติดแล้วไม่เกะกะบ้างครับ ? แต่ถ้าโดนจี้ท้ายมันก็เป็นปัญหาว่ากล้องมันถ่สยแค่ก้านหน้าอีก - -

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:50:00 »
สงสัยพวกเศรษฐี ใหม่มั้งครับ  พวกนนี้เค้าจะชอบทำอะไรแบบนี้แหละครับ   ประมานแบบว่าฉันเก๋าอะไรงี่อ่ะ ;D555

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:51:42 »
ผมว่า อยู่ที่มุมมอง ยอมรับ บางทีเราก็กวน เพราะคันหน้าช้าเหลือเกิน แต่เขาอาจจะไม่พอใจ ก็กวนกลับ ก็เรื่องปกติครับ

คุณก็ใช้คำว่าจี้ แต่สุดท้าย คุณก็บอกว่า จี้แบบเว้น 1 คัน นั่นเป็นการขับปกติ ผมคิดว่า ถ้าแบบนั้น เขาก็ไม่น่าจะหลับให้คุณขึ้นนำ เพราะไม่ได้จี้ให้หลบ ขอโทษนะครับ เล่ายังไม่ครบหรือป่าว เพราะหากเว้น 1 คัน สำหรับผม ก็คงไม่หลบให้ และไม่ได้ต้องจี้ติดท้ายคุณขนาดนั้นครับ

หากเราจับคันนั้นมาเล่าได้ ผมว่าก็คงเล่าคนละเรื่อง เพราะความรู้สึกจังหวะนั้น คงต่างคนต่างคิด

ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ไม่ถูกยั่วคงไม่โกรธ รถขับกันเต็มถนน ทำไมต้องเล่นคุณด้วยหละครับ (แต่บางทีคุณอาจจะไม่รู้ตัวนะ) อภัยซึ่งกันและกันไปเถอะ อาจจะเจอกันครั้งเดียวเองครับ

ปล. คุณบอกยี่ห้อรถกับทะเบียนของคู่กรณี แต่คุณยังไม่บอกแม้แต่ยี่ห้อรถคุณเลยอะครับ ผมว่าไม่แฟร์นะ เพราะงานนี้คุณกำลังชี้ชัดว่าเขาผิดอะครับ

ปลล. ถ้าเป็นผมเจอทะเบียนแบบที่คุณว่า ผมไม่ยุ่งหรอกครับ พวกนี้ 99% ผมเชื่อว่าพกปืนนะครับ ระวังตัวไว้ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:53:25 โดย Monn »
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Excellion

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:58:51 »
ผมว่า อยู่ที่มุมมอง ยอมรับ บางทีเราก็กวน เพราะคันหน้าช้าเหลือเกิน แต่เขาอาจจะไม่พอใจ ก็กวนกลับ ก็เรื่องปกติครับ

คุณก็ใช้คำว่าจี้ แต่สุดท้าย คุณก็บอกว่า จี้แบบเว้น 1 คัน นั่นเป็นการขับปกติ ผมคิดว่า ถ้าแบบนั้น เขาก็ไม่น่าจะหลับให้คุณขึ้นนำ เพราะไม่ได้จี้ให้หลบ ขอโทษนะครับ เล่ายังไม่ครบหรือป่าว เพราะหากเว้น 1 คัน สำหรับผม ก็คงไม่หลบให้ และไม่ได้ต้องจี้ติดท้ายคุณขนาดนั้นครับ

หากเราจับคันนั้นมาเล่าได้ ผมว่าก็คงเล่าคนละเรื่อง เพราะความรู้สึกจังหวะนั้น คงต่างคนต่างคิด

ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ไม่ถูกยั่วคงไม่โกรธ รถขับกันเต็มถนน ทำไมต้องเล่นคุณด้วยหละครับ (แต่บางทีคุณอาจจะไม่รู้ตัวนะ) อภัยซึ่งกันและกันไปเถอะ อาจจะเจอกันครั้งเดียวเองครับ

ปล. คุณบอกยี่ห้อรถกับทะเบียนของคู่กรณี แต่คุณยังไม่บอกแม้แต่ยี่ห้อรถคุณเลยอะครับ ผมว่าไม่แฟร์นะ เพราะงานนี้คุณกำลังชี้ชัดว่าเขาผิดอะครับ

ปลล. ถ้าเป็นผมเจอทะเบียนแบบที่คุณว่า ผมไม่ยุ่งหรอกครับ พวกนี้ 99% ผมเชื่อว่าพกปืนนะครับ ระวังตัวไว้ดีกว่าครับ
ท่านตอบได้ตรงใจผมมากเลยครับ "ไม่ถูกยั่วคงไม่โกรธ" และตามความคิดผม คือ เว้น 1 ช่วงคันรถ ไม่ได้เรียกว่าจี้ตรูดเลยนะครับ แต่ทางโน้นเล่นกลับหนักอยู่นะครับ เหอๆๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 12:05:08 »
กล้องติดรถที่มีกล้องส่องมองด้านหลังด้วยเป็นกล้องจีนน่ะครับ ของที่มีศูนย์บริการตัวแทนจำหน่ายซ่อมได้เคลมได้มี besta กับ papago แต่สองยี่ห้อนี้บันทึกเฉพาะด้านหน้าไม่มีด้านหลัง  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 12:39:08 »
ไม่แปลกครับ บังเอิญทางนั้นคงกำลังอารมณ์ไม่ดีอยู่ด้วย ไม่มีใครหรอกครับขับรถแล้วจะใจเย็น100%ตอนที่อยู่หลังพวงมาลัย

หากร้อนกับร้อนมาเจอกันก็ขับชนกันไปชนกันมา(ยับเยิน) ถือซะว่าโชคดีที่ยังไม่เกิดเหตุรุนแรง

"ไม่มีเหตุผลกับการจะไปโกรธหรือคิดถึง คนที่เราไม่เคยรู้จัก"

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 12:56:42 »
ถ้าไปจี้ท้าย LEXUS RX
คนขับอาจเข้าใจว่าจี้ติดมากเป็นพิเศษ
เนื่องจากเป็นรถทรงสูง ดูกระจกท้ายแล้วรู้สึกกว่าใกล้มากๆ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 13:03:50 »
อะไรที่เราทำผิดไป ก็อย่าทำอีกครับ
อะไรที่เค้าทำผิดไป ก็อย่าไปทำตามครับ
นอกจากเรื่องทำตามกฏจราจรแล้ว
เรื่องมารยาทการขับขี่ก็เป็นสิ่งที่สำคัญไม่แพ้กัน
รถเยอะขึ้น ถนนเท่าเดิม นับวันยิ่งขับรถกันแบบเห็นแก่ตัวมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 15:41:37 »
ผมก็เคนทำเหมือนคนขับrxครับ จี้มาก็ปล่อยให้แซงไปแล้วจี้คืน แต่เล่นแค่แบบขำๆนะครับ ยังไงขับรถก็เห็นใจเพื่อนร่วมทางบ้าง ไม่ใช่คิดแต่จะไปอย่างเดียว

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 20:45:58 »
อยุ่กับเพือ่นๆ ได้ยินมาเยอะครับ พวกนี้

มีทั้ง พวกจี้ตูด แล้วกระทืบเบรค ให้ตกใจเล่น, ขับเป็นแก๊งค์ แล้วบล๊อค สามทาง, หรือ ปาดไปมาจนตกถนน ก็มี

บางคนเจอปืนมาแล้วก็มี ไม่รุ้ของจริงๆของปลอม แต่เห็นเงาก็แน๊บตัวใครตัวมัน

ปล่อยไปเถอะครับ อย่าไปมีเรื่องกะมันเลย

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 22:19:26 »
ไม่มีใครชอบใหเขับไปจี้ตูดหลอกครับ มันมีแต่เสีย  เป็นผมก็ไม่ชอบ ครับ   ต่อให้ขับตามๆๆกันไป ก็ควรรักษาระยะครับ

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 23:09:52 »
ผมก็ไม่ค่อยชอบคนที่มาจี้ท้าย แต่ก็ทำใจคิดว่าเป็นนิสัยการขับรถของบางคน ไม่ได้เจตนา

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 23:23:47 »
แจกกล้วย แล้วนึกถึงตัวผมเอง
ตั้งแต่ขับรถมา เจอคนแจกกล้วยให้2ครั้ง และทั้ง2ครั้งเป็นฝรั่งตัวใหญ่ๆทั้งคู่
ครั้งแรกผมไปกับแม่ ผมกำลังเปลี่ยนเลนไปขวาสุดเพื่อจะขึ้น U-turn เปิดไฟเลี้ยวตลอด Ford Escapeก็เร่งแซงขวามาอย่างเร็ว แล้วปาดหน้า แล้วเข้าเลนกลาง ที่เป็นเส้นทึบ
แล้วก็ลดกระจกลง ยื่นมือออกมาแจกกล้วย แล้วก็เร่งแซงคันหน้าต่อไป ผมกับแม่ งง ว่าอะไรของมัน ผมไปทำอะไรเขาเหรอ เขาโมโหอะไรผม

ครั้งที่สอง ขับตามคันหน้ามาเรื่อยๆ การจราจรหนาแน่น ไหลไปเรื่อยๆ เลียเบรคตามคันหน้า ผมอยู่เลนกลาง รถกระบะ bt-50อยู่เลนขวา ไม่เปิดไฟเลี้ยว ค่อยๆค่อมเลนมาทางผมเรื่อยๆ ผมจึงบีบแตรสั้นๆ2ทีเพื่อเตือนเขา
แต่เขารีบหักเลี้ยวออกมาปาดหน้าผม แล้วก็เบรครถอยู่กลางถนน ประมาณ3วินาที ไม่ขยับตามคันหน้า ผมจึงบีบแตรอีก
แล้วเขาก็ขับปาดออกซ้ายสุด ที่เป็นเส้นทึบซึ่งเป็นทางวนไปอีกถนนนึง แล้วก็ลดกระจกลง แจกกล้วยใส่ผม ผมก็ งง ทำไรผิดวะเนี่ย

ทั้งสองครั้งอารมณ์ผมโมโหมาก ถ้ามีอาวุธคงขับตาม แล้วลงไปบู๊แล้ว >:( >:( >:( แต่มาคิดย้อนหลัง ดีแล้วที่ไม่ตามไปเอาเรื่อง เพราะฝรั่งทั้ง2ตัวใหญ่ทั้งคู่เลย ผมผอมแห้งแรงน้อย สู้ไม่ไหวหรอก :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 00:54:33 »

เท่าที่สรุปมา ทั้งสองท่าน ก็แปลว่าอาร์เอ็กซ์คันนั้นรถโจรแน่ คงไม่ต้องเปิดเผยฝ่ายจขกท. หรอกครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 02:36:23 »

กล้องยี่ห้อไหนดี ภาพคมชัด ทั้งกลางวันกลางคืน ติดแล้วไม่เกะกะบ้างครับ ? แต่ถ้าโดนจี้ท้ายมันก็เป็นปัญหาว่ากล้องมันถ่สยแค่ก้านหน้าอีก - -
ไม่มีแบบที่ว่าหรอกครับมันต้องแลกกัน
- อยากได้มุมมองกว้างมากๆ กลางคืนก็จะมืด เพราะรวมแสงได้ไม่พอ  แต่ถ้าอยากให้กลางคืนสว่างมาก ก็ต้องยอมลดความกว้างของมุมมองลง  กล้องที่ราคาประมาณ 3-4 พันขึ้น มักจะปรับโหมดกลางวัน กลางคืนได้
หรือบางตัวก็ใช้วิธีปรับความละเอียด แล้วทำให้ความกว้างกับความสว่างเปลี่ยนไป
แต่ผมก็ใช้แบบมุมกว้างๆ แต่กลางคืนมืดหน่อยนั่นแหละครับ (มุมกว้างคือ ติดแล้ว กว้างจนเห็นเสา A ทั้งสองด้านเลยนะครับ)  ส่วนอินฟราเรด ไม่มีประโยชน์อะไรเลย  เอาไว้เดินถ่ายขำๆ แบบ ล่าท้าผี เฉยๆ

- กล้องที่เป็นเซนเซอร์กับเลนส์ดีจริงๆ อันใหญ่ครับ ใหญ่ไอ่ตัวเลนส์นั่นแหละ  ไม่มีอันเล็กๆแน่นอน  (มีแต่พวกติดหลอกว่า Full HD 1080p แต่เซนเซอร์ 3แสนพิกเซล อะไรแบบนี้)