ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามเรื่องเครื่องยนต์ คาบู กะ DI ครับ กึ่งๆไร้สาระ นะครับ  (อ่าน 2680 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าเครื่องยนต์เบนซิน เหมือนกันทุกอย่าง ตั้งแต่ turbo ยัน ก้านสูบ
ระบบการจ่ายน้ำมัน DI กับ คาบู เครื่องไหน ขุน ขึ้นกว่ากัน ครับ

ไม่มีอะไรมากมายครับ แค่ดูหนัง เรื่อง lawless เห็นรถเก่าๆ V8  อะไรพวกนี้
ถ้าเที่ยบๆกันกับรถที่เป็น DI สมัยนี้ จัดเต็มเท่าๆกัน อะไรจะมันส์ส์ส์ กว่ากันเท่านั้นเอง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

จ่ายน้ำมันแบบฉีดตรง ข้อดีคือม่านฝอยน้ำมันไม่บังทางวิ่งของอากาศ เหมือนฉีดที่พอร์ทแบบเดิม

อากาศเข้าได้เต็มๆ ฝอยน้ำมันไม่ชนวาล์ว  และมีข้อดีอีกหลายอย่าง

แต่จ่ายแบบคาร์บูฯจะได้ความแรงกว่า.................ยังไง

จ่ายแบบคาร์บูฯ จะเป็นการฉีดด้านนอกก่อนถึงพอร์ทไอดี ฝอยน้ำมันจะลดอุณหภูมิไอดีช่วยให้ไอดีเย็นและหนาแน่นกว่า

สามารถทำเครื่องให้กำลังอัดได้สูงกว่า/บูสได้หนักกว่า

รถF1 ก่อนเปลี่ยนเครื่องเป็น1600ซีซี/เทอร์โบ กับรถTop fuel ก็จ่ายน้ำมันแบบฉีดที่ปากแตรก่อนถึงวาล์วไอดี

อาจจะเรียบเรียงไม่ถูกเท่าไหร่ แต่ลองหาอ่านในThai driver เล่มเก่าๆของอ.ศิริบูรณ์ดูครับ จะกระจ่างกว่านี้

ออฟไลน์ art_duron

จ่ายน้ำมันแบบฉีดตรง ข้อดีคือม่านฝอยน้ำมันไม่บังทางวิ่งของอากาศ เหมือนฉีดที่พอร์ทแบบเดิม

อากาศเข้าได้เต็มๆ ฝอยน้ำมันไม่ชนวาล์ว  และมีข้อดีอีกหลายอย่าง

แต่จ่ายแบบคาร์บูฯจะได้ความแรงกว่า.................ยังไง

จ่ายแบบคาร์บูฯ จะเป็นการฉีดด้านนอกก่อนถึงพอร์ทไอดี ฝอยน้ำมันจะลดอุณหภูมิไอดีช่วยให้ไอดีเย็นและหนาแน่นกว่า

สามารถทำเครื่องให้กำลังอัดได้สูงกว่า/บูสได้หนักกว่า

รถF1 ก่อนเปลี่ยนเครื่องเป็น1600ซีซี/เทอร์โบ กับรถTop fuel ก็จ่ายน้ำมันแบบฉีดที่ปากแตรก่อนถึงวาล์วไอดี

อาจจะเรียบเรียงไม่ถูกเท่าไหร่ แต่ลองหาอ่านในThai driver เล่มเก่าๆของอ.ศิริบูรณ์ดูครับ จะกระจ่างกว่านี้

เพิ่มเติมจากที่คุ้นๆ  อ.ศิริบูรณ์ ได้บอกไว้
คือถ้าจะเอาแรง คาร์บูฯ ก็สู้หัวฉีดได้ครับ
แต่ว่า... มันจะแรงในช่วงแคบๆ ครับ
เพราะ คาร์บูฯ มันเป็นกลไก ทางสูญญากาศ การที่จะจูนให้ได้แรงตั้งแต่รอบต่ำถึงรอบสูงเป็นไปไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Sammy_

ขอเพิ่มเติมเล็กน้อย เครื่องเบนซิน จะแบ่งการจ่ายน้ำมันเป็นแบบนี้ครับ
-คาบู
-Fuel Injection จ่ายน้ำมันเชื่อเพลิงแบบหัวฉีด
-Direct Injection จ่ายน้ำมันเชื่อเพลิงแบบฉีดตรง คือฉีดเข้าไปในกระบอกสูบเลย

;)

ออฟไลน์ redsun

เท่าที่อ่านของ ท่านอาจารย์ศิริบูรณ์มา
ก่อนจะตอบคำถามเจ้าของกระทู้
จำเป็นต้องมีการค้นหาคำตอบในรายละเอียดก่อนว่า

1.เครื่องคาบูมี คาบูเรเตอร์ขนาดใหญ่เพียงใด และท่อไอดีเจ๋งพอสำหรับโมดิฟายชั้นสูงหรือไม่เพียงใด
2.หัวฉีด DI ที่ว่านั้นมีการจ่ายไอดี ในระยะเวลาจำกัดสุดๆๆๆๆ ได้เพียงใด
3.ระบบคาบู มีการ CHILL ไอดี ได้ดีเยี่ยมเพียงใด
  เมื่อเทียบกับระบบ DI ที่รอบสูงมากๆๆๆๆ จะสูญเสียความหนาแน่ของไอดี (ในระยะเวลาที่จ่ายน้ำมันซึ่งมีจำกัดๆๆๆๆๆ สุดๆๆๆๆ)

สำหรับรถบ้านต้องยกประโยชน์ให้ระบบ DI ได้เปรียบกว่า คาบู
แต่ถ้าเป็นระดับแข่งขันใคร FLOW ไอดีได้เจ๋งกว่า สูญเสียน้อยกว่า ประสิทธิภาพในรอบสูงๆๆๆๆได้ดีกว่าก็มีสิทธิชนะมากกว่าครับ

ลองอ่านบทสัมภาษณ์ อ.ศิริบูรณ์ ดูนะครับ

บทสัมภาษณ์ อ.ศิริบูรณ์ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
วู้ววว ฟามรู้ใหม่ๆ  ขอบคุณครับบ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ nithiyod

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
รถเก่า ๆ  ต้องคาร์บูโหดๆ ครับ

ไม่เล่นหัวฉีดกัน เพราะเครื่องมันจะโล้น 

เสียงคาร์บู ก้อโหดพอๆกับเสียงท่อไอเสีย

เวลาแบ๊คออกคาร์บูดี มันหลอนแท้ครับ  ;)