ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่า รถรุ่นเดียวกันยี่ห้อเดียวกัน ผลิตต่างประเทศกัน ต่างกันหรือเปล่า  (อ่าน 2611 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
ผมอยากขอความรู้เพื่อนๆ ว่า

รถรุ่นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน ผลิตในประเทศต่างกัน จะให้เหล็กหนาต่างกันหรือเปล่า

เช่น Civic 2013 ที่ผลิตในไทย กะผลิตใน us จะให้เหล็กหนาต่างกันหรือเปล่า

แล้วรถรุ่นเดียวกันยี่ห้อเดียวกัน ผลิตขายในประเทศ กันผลิตเพื่อส่งออกใช้เหล็กหนาเท่ากันหรือเปล่า

เช่น Ford Fiesta ที่ขายในบ้านเรา กะส่งไป uk ใช้เหล็กหนาเท่ากันหรือเปล่า

สงสัยจริงๆ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ในส่วนของเหล็กจะหนาเท่ากันสเป็คเดียวกันครับ  แต่จะต่างกันตรงคานหน้า คานหลังว่าจะใช้รูปแบบไหนประมานนี้ครับ   เท่าที่ทราบมานะครับ

ออฟไลน์ choomodify

เด๋วนี้เค้าว่ากันที่ โครงสร้าง มากกว่า ความหนาบาง ของเปลือกรถนะครับ ขออภัย ถ้าตอบไม่ตรงคำถาม จ้าาา

ออฟไลน์ boy_pilok

• **
ไม่ได้กวนนะครับ...คำถามนี้ต้องคนที่เคยอยู่ในไลน์ผลิตตัวถัง มาตอบละครับ(คนที่ออกแล้วนะครับ!!!ถ้ายังไม่ได้ออกจากงานเขาคงพูดไม่ได้!!!)จะดีที่สุด เอ้าพี่น้อง headlightmag.ใครเคยอยู่ในไลน์มาตอบหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
ผมว่าคุณ vellcap  อธิบายไว้ในกระทู้นี้แล้วดู VDO เทียบจะข่อนข้าเคลียครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,36594.0.html

ออฟไลน์ bs

• Full Member
ที่บ้านมี toyota commuter 2 คัน คันที่ 1 เครื่อง 2500 ผลิดญี่ปุ่นรอยเชื่อมเหล็กต่างๆกับการกัดพลาสติกประกอบเก็บงานคอนโซนดีกว่าคันที่ 2 เครื่อง 3000 ประกอบไทยชัดเจน
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
เคยดูไลน์บอดี้ระยะสั้นๆ  แค่พาร์ทนัมเบอร์ รถใน กะรถส่งนอกก็ต่างกันแล้ว
มันมีรายละเอียดปลีกย่อยแตกต่างกันพอสมควร ครับ

เอาง่ายๆ นะ ไปดู รถ Honda รุ่น JP นำเข้าเฉพาะกิจ แล้วเปรียบเทียบ กับรถประกอบใน แล้วจะถึงบางอ้อ ครับ

ออฟไลน์ vellcap

พวกโครงสร้าง เหล็ก ความหนา ไม่ต่างกันหรอกครับ(ถ้าเป็นรถเวอร์ชั่นเดียวกันนะ) ถ้าจะต่างก็คือ หายไปเลยอย่างคานในกันชนหลัง หรือ
เปลี่ยนวัสดุใหม่จากเหล็ก เป็นโฟมแทนแบบนี้ครับ
แต่การประกอบ วัสดุที่ใช้  ต่างครับ   

ออฟไลน์ Chayanin

• **
Benz w124 ประกอบนอก งานประกอบ การกันสนิม และวัสดุที่ใช้ ดีกว่าประกอบในไทยครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003