ผู้เขียน หัวข้อ: อานิสงค์ทัวร์จีนบุกไทย  (อ่าน 7241 ครั้ง)

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
อานิสงค์ทัวร์จีนบุกไทย
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 02:12:20 »
ช่วงนี้เทศกาลหยุดยาว แถวๆเชียงใหม่รถจากเมืองจีนมาขับกันมั่วไปหมด เลยเอาการจราจรปั่นป่วน
แต่ก็มีข้อดีคือได้เห็นรถรุ่นแปลกๆ ยี่ห้อแปลกๆที่ไม่ค่อยเห็นในบ้านเราครับ

Toyota Tundra ตัวใหญ่มากก

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: อานิสงค์ทัวร์จีนบุกไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 09:01:08 »
ชอบจริงๆเลยกระบะ full size เนียครับ :D

ออฟไลน์ mixza69

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 09:03:16 »
ขับมาจากจีนเลยหรอครับ

ป้าดๆขยันแท้

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 09:36:36 »
เห็น Tundra แล้วอยากได้จัง เป็นกระบะที่ชอบที่สุดเลย รองลงมาก็ F-150

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 09:44:37 »
มี F150 Raptor สีน้ำเงินด้วยนะครับ
เจอเมื่อวานใต้ รร. เชียงใหม่ภูคำ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 10:28:47 »
บางคันก็จอดรถได้น่ารักมาก

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 10:30:37 »
บางคัน ก็เจอดีอย่างนี้ครับ (ภาพประกอบจาก fb เพื่อนนะครับ)

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 10:44:04 »
ขับกะบะ full size มาจากจีนค่าน้ำมันจะเท่าไหร่กันครับ เครื่องใหญ่มาก

ออฟไลน์ Louis

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 11:14:37 »
อันนี้แถวพระราม  9 เมื่อวานครับ นั่งมา 5 คน

ออฟไลน์ sixmund35

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 16:26:53 »
ใช่ครับ ผมอยู่เชียงใหม่ เจอรถแปลกๆ หรูๆเพียบ บางยี่ห้อเกิดมาเพิ่งเห็นอย่างพวก cadillac เป็นต้น

แต่บอกตรงๆว่า ขับรถได้....สุดๆครับ ถ้าเป็นพวกรถยนต์ ผมเคยเจอขับต่อกันเป็นแถว 3-4 คัน แช่ขวา เปิดไฟฉุกเฉิน ความเร็วไม่เกิน 70 บางทีก็ยูเทินมันกลางถนนนั่นแหละ แต่ไม่ใช่ถนนโล่งๆนะครับ ถนนที่มีรถเต็มถนน! -__-

ถ้าจะให้พูดถึงพฤติกรรมแย่ๆนี่มีให้พูดได้ทั้งวันครับ ไม่รู้ว่าเราเรียบร้อยกันเกินไป หรือพวกคนจีนไม่ค่อยมีมารยาทกันจริงๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 16:32:01 »
ของแปลกจริงๆ ครับ ;)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 16:36:15 »
กินอาหารมูมมาม คุยกันเสียงดัง..ที่สำคันครับ..อุจาระเเล้วไม่ราด..มารยามเเย่มากสำหรับคนไทย..เเต่สำหรับจีนนี่เค้าถือกันว่าปกติเหรอครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 16:38:51 »
อยู่อุดรวิ่งกันเกลื่อนเลยครับ ขับรถมั่วมาก มีที่ไหนกลับรถเป็นขบวน เล่นเอาการจราจรปั่นป่วนเลย

GreenG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 16:39:07 »
กินอาหารมูมมาม คุยกันเสียงดัง..ที่สำคันครับ..อุจาระเเล้วไม่ราด..มารยามเเย่มากสำหรับคนไทย..เเต่สำหรับจีนนี่เค้าถือกันว่าปกติเหรอครับ
ขนาดนั้นเลยหรือครับ โอ้ ;)

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 16:57:26 »
คนจีนขี้บะล้างแน่นอนฟันธง ....

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 17:23:03 »
ท่านครับ..ผมเจอกับตัวเต้มๆในปั้มน้ำมัน..ผมปวดหนัก..เหลือห้องเดียวคนจีนออกมาชัวครับ..เข้าไปเเทบเป็นลม.เห็น.....ตามนั้นครับ!!!!
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018

GreenG

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 17:27:57 »
ท่านครับ..ผมเจอกับตัวเต้มๆในปั้มน้ำมัน..ผมปวดหนัก..เหลือห้องเดียวคนจีนออกมาชัวครับ..เข้าไปเเทบเป็นลม.เห็น.....ตามนั้นครับ!!!!
ทำไมมักง่ายกันจังครับ แค่กดล้างเอง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 17:34:25 »
ทำไมมักง่ายกันจังครับ แค่กดล้างเอง
ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ 5555 สาบานว่าจะไม่เข้าห้องน้ำต่อจากคนจีนเด้ดขาด 55555

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 17:43:37 »
กลุ่มเพื่อนผมฝากแชร์พวกนี้ครับ

ผมยังไม่เคยเข้าห้องน้ำต่อจากคนจีนนะ
เคยเจอแต่พวกขากถุย ดูดบุหรี่ในห้าง มารยาทการขับรถทรามๆ
ใส่สั้นเข้าวัด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 18:58:12 »
ผมวิ่งสายเอเชีย เดือนละครั้ง เจอทุกครั้ง เป็นขบวน แล้วพี่แก ก็จะชอบแซงเป็นขบวน คันไหนหลุด จะมุด ขึ้นมาให้ได้
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 20:47:11 »
ผมเจอรถตู้Ford Transit(ไม่แน่ใจ)รุ่นแบบขนคน คันใหญ่อลังมากน่านั่ง กะE260L ฐานล้อยาว ก็สวยดูดี ขับตามกันมา เมื่อไม่กี่วันก่อน เส้นไปแม่ริมครับ ถนนกำลังก่อสร้างก็เลยไม่ได้ชักภาพ ทัวร์แกช้าแช่ขวา หางยาวกระจาย ลำพังคนเชียงใหม่ขับช้าอยู่แบ้ว   :D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 20:57:05 »
คนจีนขี้ไม่ราดส้วม ตรรกกะเดียวกับคนไทยบางคนฉี่ไม่ราดใช่มั้ยครับ  แต่ระดับความรุนแรงต่างกัน ปล ผมเคยยืนสั่งอาหาร สักพัก จีนหรือเกาหลีไม่แน่ใจมาโช้งเช้งๆกันข้างๆผม มือไม้มันก็มากระแทกตัวผมจัง มันก็ไม่สน จนผมต้องกระแทกมันคืน แต่กระนั้น มันก็ถอยไปนิด บ่องตงไม่เคยพบเคยเห็น

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 22:11:20 »

อืม
สาวจีน ขาวหมาวย เอ็กซ์ มากครับผม น้ำลายหก

ออฟไลน์ Mark_UK

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 22:47:50 »
ไหนๆก็มีหัวกระทู้เรื่องทัวร์จีน
สำหรับคนที่เคยอยู่ต่างประเทศจะรู้ครับว่า เรื่องมารยาทนี่ คนจีนกับอินเดียสุดๆๆๆๆแล้วครับ
มีเพื่อนเป็นคนจีนก็เยอะ มารยาทไทยทุกอย่างที่เราปฏิบัติกัน พี่จีนแทบจะทำตรงข้ามทุกข้อครับ
จนล่าสุด รัฐบาลจีนจนต้องออกนโยบายและทำหนังสือคู่มือการปฏิบัติตัวเมื่ออยู่ต่างประเทศหรืออะไรซักอย่างมาให้ประชาชนของตัวเองได้อ่านและเตรียมตัวก่อนออกเที่ยวต่างประเทศน่ะครับ

จากประสบการณ์ตรงที่เห็นมานะครับ
- ขากถุยมั่วไปหมด ตามที่ต่างๆ บางทีตูกินข้าวอยู่นะเฟ้ย
- ทำครัว สกปรกมากกกกก ชอบแช่จานชามทิ้งไว้ เน่าเหม็น ขึ้นรา สภาพสยดสยอง
- ชอบนั่งยองๆบนชักโครก บางทีไม่ราด
- ไม่มีคำว่ารอคิว มาถึงแทรกเลย (อันนี้เจอบ่อยจนชิน คนไทยก็เป็น)  
- มารยาทบนโต๊ะอาหารก็สุดๆ กินอาหารสุดๆ อาหารแทบกระเด็นออกจากปาก วางเศษอาหารบนโต๊ะ
- กลิ่นตัว เหม็นแบบคาวๆ บอกไม่ถูก ไม่ค่อยอาบน้ำกัน (อินเดียจะเหม็นเหมือนเหงื่อ/เต่า คล้ายๆคนดำ) กลิ่นปากก็สุดยอด ตอนเช้าไม่แปรงฟันกัน เวลาคุยผมต้องอยู่ห่างๆ เพราะชอบมาพ่นลมใส่หน้าเรา
- กลิ่นห้องของเขา สุดยอด กลิ่นบุหรี่ กลิ่นอาหาร กลิ่นเหม็นคาว คละคลุ้งไปหมด ข้าวของนี่สุดยอด ตับเล็บก็ลงพื้นเลยไม่เคยกวาด
ต่อให้หน้าตา สวย หมวยเก๋ ขนาดไหน ส่วนใหญ่จะทำตัวเหมือนข้างบนหมดครับ ผมเลยไม่ชอบกับพวกคนจีนที่(อยู่ต่างประเทศ)อย่างมาก เมื่อก่อนเคยอยู่หอมหาลัยแชร์ ห้องน้ำ แชร์ครัวกับพวกนี้ เป็นประสบการณ์ที่แย่มากๆครับ เจอมาเยอะจริงๆกับพวกนี้ ตอนหลัง ออกมาเช่าแฟลตแชร์กับคนไทย สบายแฮไป
โอยยย อีกเยอะแยะมากมาย นึกไม่ออก เล่าไม่หมดครับ

ถ้าท่านได้เคยทำงานร้านอาหารจะรู้เลยว่าจะต้องรับมือกับพวกคนจีนอินเดียพวกนี้ยังไง
เรียกเด็กเสิร์ฟเหมือนเรียกหมูหมา ภาษาที่ใช้ก็ไม่สุภาพสุดๆ  I want this I want that, give me this give me that ไม่เคย say thank you
เราก็เลยไม่สุภาพกับมันบ้าง  ;D และอย่าหวังจะได้ทิป (สเปน จีน อินเดีย ไม่มีให้ทิปครับ) ร่ายมาซะยาว เพลียครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 22:50:00 โดย Mark_UK »

GreenG

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 22:55:24 »
เป็นทุกคนไหมครับ คนจีน (แผน่ดินใหญ่)

ทำไมมันแย่แบบนี้นะครับ เห้อ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 22:56:57 »
ถ้ามันจะขับกันแย่ๆ ก็อย่ามาเลยครับ พูดถึงเรื่องมารยาททั่วไป เจ้านายเก่าผมที่เป็นคนจีน ก็มีในระดับดีนะ
แต่ตอนขับรถ เพื่อนร่วมงานที่เคยนั่งติดไปด้วยบอกขับให้โดนบีบแตรประจำ และไม่แคร์ด้วย

ใช่ครับ ผมอยู่เชียงใหม่ เจอรถแปลกๆ หรูๆเพียบ บางยี่ห้อเกิดมาเพิ่งเห็นอย่างพวก cadillac เป็นต้น

ของไทยก็มีขับกันครับ คันนี้ CTS
แต่โดยรวมแล้วจะเห็น Escalade ได้ง่ายกว่าสองสามเท่าทีเดียว (สองสามคันนั่นแหละ)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 23:28:19 »
พวก Infinity สวยมากเจอมาหลายคัน Audi A4L เพียบ โฟคหลายๆรุ่น  และก็ฟอร์ดโฟกัส นิสสันทีด้า เพียบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:49:15 »
ผมเพิ่งไปหลวงพระบางมา วันที่ 2-5 ที่ผ่านมา กลางคืนผมปั่นจักรยานวนๆในเขตเมืองนั่นแหละ รถที่วิ่งในเมืองหลวงพระบาง 85 % ทะเบียนจีน !!!!

จอดรถได้แย่มาก นึกจะจอดก็จอด บางทีจอดแช่ไว้ คนขึ้น/ลง ช้าๆ เข้าผิดทาง วิ่งย้อนบ้าง(บางจุด oneway) ถอยหลังเก้ๆกัง

ปล.รถที่มา สวยๆทั้งนั้นเลย

สัดส่วนยี่ห้อที่เห็นน้อยไปหามาก
MB เห็นคันเดียว
BMW เห็น 3 คัน เป็น Series 5 2 คัน Series 1 คัน
ที่เห็นเยอะจริงๆ จะเป็นของ VW group มาหมด ทั้ง SUV / Sedan สารพัด ทั้ง Audi ,VW, Skoda Superb
ถัดมาเป็น เกาหลี ที่มีสัดส่วนเยอะๆ จริงๆ ก็จะเป็น KIA/hyundai ประมาณ 65:35
รถยี่ปุ่น มีประปรายไม่ได้มีอะไรมาหมายเป็นหลัก
NISSAN เห็นทั้ง X-trail, TIIDA, TIIDA MPV,
MITSU เห็นแค่ Outlander
TOYOTA เห็น พวก Camry model ก่อนหน้า, altis model หน้าหมู ,Prado
Mazda 6 model ก่อนปัจจุบัน
Range rover
รถ copy หัวมังกุด ท้ายมังกร ไม่ค่อยเห็นแฮะ  อ่อ ยี่ห้อจีนเอง เห็นมี BYD หรือเปล่า(ไม่แน่ใจ)
Chevrolet เห็นประปราย เป็นรุ่น Optra ซะเยอะ ที่มา
อ่อ Citroen เห็นพอสมควรเหมือนกัน รุ่น C5

สรุป รถที่ข้ามมาเทียวตรุษจีน 100 คัน เป็น VW group ซํก 45 % , ค่ายเกาหลีซัก 25 % ญี่ปุ่น 15 % ฝรั่งอื่นๆ ซัก 15 %(รวม BMW,MB,GM)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:52:33 โดย Lammerison »

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 20:59:38 »
วันก่อน มันขับมาที่ โคราชครับ แล้วเลี้ยวเข้ามหาลัย ที่ผมเรียนอยุ่ มันจอดตันทาง เกือบ 15 นาที ไอ้ผมก็นึกว่าอาจารย์ เลยไม่ได้บีบแตรไล่ 
พอไปๆมาๆ เอ๊ะ หรือรถคันหน้ามันเสีย  มันเลยจอด ติดเอาไป เอามา  มองไปที่ทะเบียน ไม่ใช่อาจารย์ เอ้า ไอ้.....  มันจอดครับพี่น้อง  มันจอดเลย     
ทางเข้ามหาลัย เหลือทางเดียวครับ เพราะอีกทาง กำลังคิดงานก่อสร้าง โอโห้ .... มารยาท  อืมมมม งง ว่ามันทำไปได้ไงจนคันหลังๆบีบไล่ มันถึงรุ้ตัวว่าไม่ใช่
ที่จอด   พระเจ้า...!  ไม่เจอกับตัวนี้ ไม่รู้จริงๆ ว่ามีด้วยหรอ คนแบบนี้ ทำไปได้ รถติดเข้ามหาลัยไม่ได้ เป็นสิบ มันยังมีหน้ามาจอด  เอาก่อมันเลย

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 23:01:37 »
เรื่องการกินมูมมาม เสียงดัง บนโต๊ะอหาร
จะบอกว่าถ้าเราไปบ้านคนจีน การกินเสียงดังแบบนี้ ถือเป็นการให้เกียรติเจ้าบ้าน
ยิ่งถ้าอาหารบนโต๊ะ แม่บ้าน/ภรรยาลงมือทำเอง การกินเสียงดัง จ๊วบจ๊าบ ถือเป็นการให้เกียรติ ประมาณว่าอาหารอร่อย
เพื่อนผมเป็นเชพอยู่โรงแรมดัง มีแฟนเป็นคนจีน บอกมา
ผมล่ะอึ้ง

แล้วคนจีนไม่มีทิป พูดไม่เพราะ เสียงดัง โวบวาย นี่เรื่องจริงหมดครับ
ต่อให้มาพักในรร.5ดาวเมืองไทย ก็แบบนี้ครับ
พนักงานรร.ที่เจอทัวร์จีนนี่ ต้องอดทนสุดๆเลยครับ  ;D