ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ใช่อาการเตือนเมื่อแบตเตอรี่เริ่มจะกลับบ้านเก่าหรือเปล่าครับ  (อ่าน 5808 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
รถ Ford Focus TDCI ครับ แบตเตอรี่อายุ 2 ปี 3 เดือน (แบตเคลมใหม่มาเมื่อ พ.ย.2011) 2-3 วันนี้เพิ่งสังเกตุเห็นว่าหลังจากสตาร์ทรถตอนเช้า หน้าจอแสดงข้อมูลที่มันไม่อยู่ที่หน้าเดิมที่ตั้งไว้ครับ มันกลับมาอยู่หน้าแรก (ปกติผมชอบตั้งหน้าระยะทางคงเหลือ/น้ำมันในถัง) แต่รถก็ยังสตาร์ทติดง่ายๆครับไม่มีอาการอื่นแสดงให้เห็น นอกจากเรื่องหน้าจอข้อมูลนี้ครับ แบบนี้ใช่อาการเตือนหรือเปล่าครับ เพราะดูอายุแบตก็คงถึงเวลาที่จะได้เปลี่ยนใหม่แล้วเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 18:54:05 โดย Gunn »

ออฟไลน์ 13December

• Newbie
  • *
มีสิทธิครับ ปกติอายุการใช้งานแบต ผม 2 ปีก้อเปลื่ยนละครับ เคยเจอปัญหาบ่อยๆ สตาร์ทเครื่องได้ วิ่งได้แต่พวงมาลัยอย่างหนัก

บางทีคลื่นวิทยุที่ตั้งไว้ช่อง 1 2 3 มันเปลื่ยนใหม่หมด พวกนี้ก็เป็นอาการเริ่มต้น

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
ผมใช้ Focus เหมือนกัน เวลาใกล้หมด ตอน start เวลาบิดไปจังหวะที่ 2 ไฟหน้า มันจะกะพริบ 1 ครั้ง
เป็นอย่างนี้ทั้ง 2 คัน อีก 2 อาทิตย์แบตก็หมดเกลี้ยง

หน้าจอแบบนี้ ผมเคยเห็นตอนเข้า mode ของช่างครับ
จำไม่ได้แล้วว่าทำยังแต่ แต่เวลาเลื่อนขึ้นลง มันจะดูว่า แบต เหลือเท่าไหร่ได้ครับ 

ออฟไลน์ ZhaoYun

• Newbie
  • *
เป็นไปได้ครับ
แต่เรื่องเมนูหน้าจอเปลี่ยน ผมยังไม่เคยเห็นใครเป็นนะครับ
แต่ TDCi ปัญหามีเรื่องเดียวคือ แบตครับ
ผมใช้มา 120000 กิโล
เจอแค่ บิดกุญแจแล้วไฟกระพริบ เหมือนท่าน Odrecranon
สตาร์ทยากในครั้งแรก
เปลี่ยนแบต จบครับ

ปล.นอกเรื่องนะครับ ของคุณ Gunn แต่งอะไรเจ้า TDCiไปบ้างครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เวลาแบตจะไป บางทีมันไม่มีอาการสตาร์ทยากให้เห็นนะครับ

ของผมนี่ สตาร์ทแชะเดียวปกติเลย  มาอีกวัน สตาร์ทไม่ได้ละ  -.-

เป็นไปได้ครับ
แต่เรื่องเมนูหน้าจอเปลี่ยน ผมยังไม่เคยเห็นใครเป็นนะครับ
แต่ TDCi ปัญหามีเรื่องเดียวคือ แบตครับ
ผมใช้มา 120000 กิโล
เจอแค่ บิดกุญแจแล้วไฟกระพริบ เหมือนท่าน Odrecranon
สตาร์ทยากในครั้งแรก
เปลี่ยนแบต จบครับ

ปล.นอกเรื่องนะครับ ของคุณ Gunn แต่งอะไรเจ้า TDCiไปบ้างครับ

รถคันนี้ภรรยาใช้รับ-ส่งลูกครับ เดิมๆเลยครับ เปลี่ยนยาง Yoko กับใส่กล่อง DTE แค่นั้นครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ผมก็ว่าจะไปเปลี่ยนแบตอยู่เหมือนกันครับ ได้ 2ปี 3 เดือนนี่ผมว่าก็ถึงอายุแล้วครับ แต่กะว่าจะรอกลับกรุงเทพเดือนหน้าค่อยเปลี่ยน เห็นว่ารุ่นนี้ถอดเปลี่ยนแบตยากครับ ถ้าร้านไม่เคยทำจะรื้ออุปกรณ์ในห้องเครื่องเยอะ กลัวช้ำครับ

ออฟไลน์ Twincam

• Newbie
  • *
ของผมเบนซิลอาการคล้ายกันครับเกือบ 3 ปี ข้อมูลหน้าจอรีเซต สตาร์ทมีไฟหน้ากระพริบด้วยตอนก่อนหน้านี้
เพิ่งเปลี่ยนของศูนย์ FoMoCo ขนาดเท่าเดิม 2,355 บาท ดีเซลไม่แน่ใจ ไม่คืนของเดิม(เอาไปขายได้อีก)
แต่จะลองเอาลูกเก่าไปฟื้นฟู เห็นว่าใช้ได้อีก ร้านที่ทำคิด 500 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 13:25:55 โดย Twincam »

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ

ผมเคยเช้าขับได้ปรกติ ค่ำเลิกงาน มาสตาร์ท แฉ๊กๆๆๆๆๆ....แบตกลับบ้านละจ้า  :'(

ไม่ใช่ Ford นะ

จับอาการได้อีกอย่างนึงเพิ่มเติมครับ  ตอนบิดกุญแจไป on หลังจากที่รอไฟเตือนต่างๆดับลง ( ESP , Airbag , ABS ฯลฯ) เมื่อสตาร์ทรถเครื่องยนต์ติดแล้วกลับมีไฟ ABS และ  ESP ติดขึ้นมาสัก 1 วินาที แล้วก็ดับลง คล้ายๆกับการ Test ระบบครับ ซึ่งจำได้ว่าเมื่อก่อนจะไม่เป็นแบบนี้ (ปกติผมไม่ค่อยได้ขับคันนี้เท่าไหร่ ) .....พอไปบอก ผบ.ทบ. ว่ารถเหมือนมีอาการแบตเสื่อมแล้ว เท่านั้นแหละโดนสั่งให้ไปเปลี่ยนแบตโดยด่วน ตอนบ่าย3 ที่ผ่านมาเลยจัด Bosch ใหม่ใส่เรียบร้อยแล้วครับ  หลังจากเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่เสร็จ อาการไฟ ABS , ESP ดับช้าก็หายไปด้วยครับ  :D

ออฟไลน์ ZhaoYun

• Newbie
  • *
เปลี่ยนแบตเร็วทันใจครับ
DTE ประหยัดขึ้นมากมั้ยครับ
ปล. อยากถามว่าแรงขึ้นมากมั้ยด้วย แต่เห็นแม่บ้านขับ น่าจะไม่ได้เหยียบเท่าไหร่ อิอิ

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
มาตอบช้าไปล่ะ แต่ว่าอาการนี้แบตครับ เปลี่ยนโลดครับ  ;D

แต่ใช้แบตลูกเดียวอยู่ได้ 2 ปีกว่านี่สุดยอดครับ  ;)

มาตอบช้าไปล่ะ แต่ว่าอาการนี้แบตครับ เปลี่ยนโลดครับ  ;D

แต่ใช้แบตลูกเดียวอยู่ได้ 2 ปีกว่านี่สุดยอดครับ  ;)
ยังแปลกใจเหมือนกันครับว่าใช้ได้นานดี นี่ขนาดรถใช้น้อยครับ 2 ปี3 เดือน วิ่งแค่ 35,000 กม. และไม่ได้ใช้ทุกวัน... แบตฯลูกแรกที่ติดมากับรถ พังตั้งแต่ 2-3 วันแรกครับ เลยเครมได้แบตลูกใหม่มาครับ

เปลี่ยนแบตเร็วทันใจครับ
DTE ประหยัดขึ้นมากมั้ยครับ
ปล. อยากถามว่าแรงขึ้นมากมั้ยด้วย แต่เห็นแม่บ้านขับ น่าจะไม่ได้เหยียบเท่าไหร่ อิอิ

DTE ขับสนุกขึ้นครับ เหมือนคันเร่งมันเบา แล้วอัตราเร่งลื่นขึ้น ระยะทางรวมต่อถังเพิ่มขึ้นด้วยครับ ผมปรับ Step อยู่แบบกลางๆครับ เคยลองปรับแบบหนักๆ แล้วมีเสียงเขก เลยปรับลดลงมาครับ

ออฟไลน์ drugprofile

ผมก็ใช้รถน้อย วิ่งวันล่ะประมาณ 30 โลฯ (วิ่งทุกวัน) เป็นแบตฯ ติดรถมา ซื้อรถมา 26 ธ.ค.53 ถึงทุกวันนี้ ก็ยังสตาร์ทติด ปกติดีอยู่ แต่ชักเสียวๆ ละ คงต้องหาเปลี่ยน  :-[

ออฟไลน์ suksan4

• Jr. Member
  • **
อายุ 2 ปี ก็เกือบหมดอายุแล้ว

1. วัดแรงดันไฟฟ้า ต่ำกว่า 12 โวล์ท เวลาสตาร์ทแล้ว แรงดัน ต่ำกว่า 13 โวล์ท - แบตเสีย
2. เปิดไฟหน้า เร่งเครื่อง ถ้าไฟสว่างขึ้น และมืดลงขณะผ่อนคันเร่ง - แบตเสื่อม
3. ขณะจอด ไม่ต้องสตาร์ทเครื่อง เปิดไฟหน้า 5 นาที ถ้าสตาร์ทติด - แบตยังพอใช้ได้
4. จอดรถ 3 วัน ถ้ายังสตาร์ติด - แบตยังเก็บไฟได้
5. ใช้ช่างวัด CCA ต่ำกว่าแบตใหม่ 50% - ควรเปลี่ยนลูกใหม่

แบตน้ำ อาจวัดความถ่วงจำเพาะ ดูลักษณ์แผ่นตะกั่วที่บิดตัว และเปลี่ยนเป็นสีเทา ...