ผู้เขียน หัวข้อ: ออฟชั่นจัดเต็มเช่นกันกับ Mazda 3  (อ่าน 8081 ครั้ง)

ออฟไลน์ 13December

• Newbie
  • *
ออฟชั่นจัดเต็มเช่นกันกับ Mazda 3
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 10:13:33 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่จะซื้อรถใหม่ในช่วงเดือนมีนาคมนี้ ตอนแรกมอง อัลติสตัว S กับ V ไว้ แต่นึกขึ้นได้ ว่าค่ายรถ ซูมซูม ก้อจะเปิดตัวรถใหม่ใน segment เดียวกัน

จึงทำให้ผมเริ่มชะลอการตัดสินใจและดูข้อมูลรถไปเรื่อยๆ วันนี้ในเวปคลับ M3 ได้ถ่ายแคตตาล้อค ลงให้ชมคร่าวๆ ออฟชั่น ช่างเหลือร้าย

- ระบบความปลอดภัย i-activsense
ระบบเตือนเมื่อมีรถในมุมอับของสายตาผู้ขับ โดยจะเตือนผ่านกระจกข้าง ช่วยได้ในการระวังมอเตอรฺไซ หรือ เปลื่ยนเลน
ระบบเบรกอัตโนมัติ เมื่อความเร็ว 4-30 ( มีสมาชิกท่านหนึ่งเคยพิมพ์ไว้ ฮามาก ถ้ารถติดๆใส่เกียร์ d ไง้ละนั่งขัตมาตเลยได้ไหม 555 )
ระบบป้องกันการลื่น

- mazda connect
เชื่อมต่อ social network ผ่านบลูทูต , text voice , sms on touch screen , voice command , infotainment with smart phone อื่นๆอีกเยอะ

- hilight
Sport compact skyactive ทั้งคัน
เครื่องยนต์ เบนซิน skyactive-g
หน้าจอ แสดงข้อมูลการขับขี่ ( คล้ายๆใน prius )
จอ display touch 7"
ปุ่มควบคุมอัจฉริยะ ( คิดว่าอยู่ตรงเบรกมือ )
ถุงลม และ ม่านถุงลมนิรภัย 6 จุด

อันนี้แต่คร่าวๆนะครับ ตัวเต็มรอเปิดตัวเห็นว่า 10 กุมภา ในเวป แล้วเปิดตัวจริง 18 มีนาคม

ส่วนตัวผมค่อนข้างเอนไปทาง มาสด้า แล้วละ ต้องไปวัดดวงกับ 0 บริการ ล่ะ
ปล. ใครเคยใช้ 0 มาสด้า ตรง ถ.ปิ่นเกล้า สาย 1 ที่เพิ่งเปิดใหม่บ้างครับ ก่อนถึง รพ. ธนุบรี 2 เป็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Re: ออฟชั่นจัดเต็มเช่นกันกับ Mazda 3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 10:52:58 »
โดยรวมถ้าได้ตามนี้ก็โอเคนะ ซันรูฟไม่ค่อยจำเป็นเท่าไร
แต่ถ้าออฟชั่นไปยัดใส่ตัวท็อปหมด แล้วตัวล่างๆ กลางๆ
ระบบความมปลอดภัยกับinfotenment เกือบเฮี้ยน มันก็ไม่ไหวนา

ออฟไลน์ H3T

Re: ออฟชั่นจัดเต็มเช่นกันกับ Mazda 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 10:55:55 »
 ผมสนใจรุ่นเริ่มต้น
  ตกลงว่ามี DSC , TRC หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Sr. Member
  • Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 11:03:22 »
สนใจรุ่น high ครับ  ;D
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ O_O

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 11:31:49 »
เสียดายไม่มีsunroofคงตัดสินใจซื้อได้ง่ายขึ้น เพราะมันจำเป็นสำหรับผม

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 11:50:21 »
เห็นมี"แคตตาบ็อค" ออกมาแล้วครับบบ
ในเพจ club ทั้งmazda6 mazda3

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 11:55:58 »
อยากเห็นราคาค่าตัวครับ ;D

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:04:52 »
โดยรวมถ้าได้ตามนี้ก็โอเคนะ ซันรูฟไม่ค่อยจำเป็นเท่าไร
แต่ถ้าออฟชั่นไปยัดใส่ตัวท็อปหมด แล้วตัวล่างๆ กลางๆ
ระบบความมปลอดภัยกับinfotenment เกือบเฮี้ยน มันก็ไม่ไหวนา

ส่วนของ  i-activsense คงมีเฉพาะตัวท้อปล่ะครับ ส่วนถุงลม 6 ใบ อันนี้ข้อมูลยังไม่แน่ชัดว่าจะมีตั้งแต่ตัวไหนบ้างครับ

สำหรับ Infotainment จอ 7 นิ้วพร้อมปุ่มควบคุมข้างๆ เบรกมือ มีตั้งแต่รุ่น core ขึ้นไปครับ ในรุ่น high ขึ้นไปจะได้จอ HUD ครับ

อยากเห็นราคาค่าตัวครับ ;D

ส่วนราคาอย่างเป็นทางการตอนนี้ยังไม่ออกน่ะครับ ทราบเพียงราคาประมาณ
Entry 8.3 - 8.5 แสนบาท
Core 9.1-9.3 แสนบาท
high 9.7-9.9 แสนบาท
high plus 1.07-1.1 ล้านบาท (มีเฉพาะ 5 ประตู)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:09:12 โดย FevAn »
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ TerngST

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:48:36 »
ถ้าตัวล่างมี vsc กะถุงลม 6 ใบ ok ผมเอาคันนึง

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 13:37:54 »
ใครรู้แนวราคา 1.8 รบกวนย้ำอีกทีนึง

อยากได้ยินชัดๆ ครับ อิอิ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 14:37:00 »
รอ 6 ดีฟ่า อิอิ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 16:54:40 »
ผมว่าถ้า 1.8 มา

2.0 Entry จะหายไป

แล้วทำ 1.8 เป็น สองรุ่นซะ 8.39 กับ 8.79

ระดับราคาน่าจะหล่อกำลังดี

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 21:52:50 »
ผมว่าต้องดูว่าขับดีกว่า Altis เยอะไหมครับ เพราะถ้าเป็นผมออก C-seg ตอนนี้ ถ้าแรงน้อยกว่า Altis เยอะผมก็ทำใจลำบาก โดนรถบ้านพี่โตแซงสวน

อย่างน้อยต้องแรงใกล้เคียง แบบห่างไม่เกินวิ และช่วงล่างแน่นกว่า พวงมาลัยแม่นยำกว่า ออฟชั่นดีกว่าชัดเจนในราคาใกล้ๆกันหรือถูกกว่า ถึงจะน่าลอง

เพราะอย่าลืมว่า Civic ก็มีดีอยู่เยอะ แถมเป็นจ้าวตลาดด้วย ยิ่งถ้าออกตัว MC มานี่คงแย่งยอดได้เยอะเลย

บ้านผมมี MZ2 ของแฟนผม คือหงุดหงิดกับ QC และอุปกรณ์หลายๆตัวที่มาตรฐานแย่มากๆ
ซื้อรถป้ายแดง ขับมาสองปี เคลมยอยพวงมากลัย คอมแอร์ ปั้มติ้ก ยังไม่รวมพวกโน่นพังนิดนี่พังหน่อย เสียงเล็กๆน้อยๆอีก บางทีแฟนผมหงุดหงิดมาก ซื้อรถใหม่แต่จุกจิกกว่าแคมรี่อายุสิบปีผมเยอะเลย

คือรถดี แต่อยากให้มาสด้าตั้งใจเรื่องการผลิตสินค้าของ Supplier การประกอบ การ QC ให้มากกว่านี้ครับ แต่เรื่องศูนย์ผมโอเคนะครับ ไม่งอแง เคลมง่าย มาเร็ว ซ่อมไว
แต่รอคิวยาวไปนิด ศูนย์น้อยไปหน่อยแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 22:18:24 »
ออฟชั่นไว้ก่อน อยากรู้อัตราเร่ง ฮิๆ

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 18:57:26 »
คนซื้อตัว top เพราะ หลังคารูจะงอลมั๊ยครับเนี่ย?
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'