ผู้เขียน หัวข้อ: ลังเลระหว่าง camry extremo กับ accord 2.0 EL ขอความเห็นหน่อยคับ  (อ่าน 7099 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ตอนนี้กำลังจะหารถมาใช้เพิ่มอีก 1 คัน

โดยจะเอามาใช้แทน city sv 2012 ที่ใช้อยู่หน่ะคับ เนื่องจากเอาไปใส่สตรัทมาแล้ว รถต้ำ แข็งขับนานๆแล้วปวดหลัง เหมื่อย

บางครั้งเวลารีบๆต้องมาคอยเบรคลูกระนาดแล้วมันเสียอารมณ์หน่ะคับ เลยคิดว่าจะซื้อใหม่มาอีกคันไว้ใช้งานหลัก ส่วน city จะเอาไว้ขับเล่นๆนานๆครั้งพอ

รถที่มีอยู่แล้วที่บ้านตอนนี้ crv g3 , volvo s60 , e350 coupe , mazda3 1.6 กับ city sv ตัวนี้ แค่คุณแม่ผมท่านจะใช้งานเป็นส่วนใหญ่ ผมก็เลยไม่ค่อยได้มีโอกาสขับสักเท่าไหร่

city sv ตัวนี้ผมซื้อมาเดือนกว่า วิ่งไป1x,xxxกิโลแล้ว ถือว่าใช้รถต่อวันเยอะอยู่พอสมควร

สิ่งที่ต้องการ ขับความเร็วสูงๆไกลๆไม่เหมื่อย ช่วงล่างโอเค ในย่านความเร็ว 140-160 โดยไม่ต้องทำอะไร (city ผมเหยียบ 180-200 แทบทุกวัน :P :P

คันนี้ได้มาตั้งใจว่าจะไม่ทำอะไรแล้ว นอกจากใส่แม็ก 19" ยางดีๆสักชุดพอ

นอกนั้นไม่มีปัญหาคับ  อึดไม่กลัวคับ เพราะ crv g3 ก็เป็น 2.0 ชินแล้ว

ผมก็เลยดูๆ  camry extremo กับ accord 2.0 EL ไว้อยู่

แต่ผมไม่ทราบว่า 2 ตัวนี้ ตอนนี้มีออฟชั่นอะไรที่แตกต่างกันไปบ้างคับ ถ้าไม่สนใจเรื่องออฟชั่นจุกจิกน่ะคับ 

เลยอยากจะขอความเห็นเพื่อนๆสมาชิกในนี้ กับ คำตอบตอนนี้มีออฟชั่นอะไรที่แตกต่างกันไปบ้างคับหน่ะคับ

ขอบคุณคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
Re: ลังเลระหว่าง camry extremo กับ accord 2.0 EL ขอความเห็นหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 22:59:23 »
เอา city เดิมเปลี่ยนโช๊คสปริงเดิมใส่ ไม่ดีกว่าหรือครับ ไม่ต้องซื้อใหม่ด้วย รถก็ยังใหม่อยู่เลยครับเสียดาย
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
Re: ลังเลระหว่าง camry extremo กับ accord 2.0 EL ขอความเห็นหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 23:03:22 »
เรื่องออฟชั่นเเอคคอร์ดทิ้งเป็นทุ่งเลยครับ..อัตราเร่งพอกันครับ..เเคมรี่ช่วง80-120 ดีกว่า1วิ ความปลอดภัย.ถุงลมเเคมรี่2ลูก..แอคคอร์ด4ลูก.เเอคคอร์ดมีvsc..แคมรี่ไม่มี..ช่วงล่างเเคมรี่นุ่มกว่า..แอคคอร์ดเเข็งกว่าครับ..เก็บเสียงเเคมรี่ดีกว่า..ช่วงงี้ส่วดลดเเคมรี่เยอะมาก..ถ้าติดเเก๊สมาเเคมรี่เลยครับ..เเต่เเอคคอร์ดก้ทนพอกัน..เเต่โตโยต้าอาจทึกกว่าครับ..สรุปครับ..ไปลองขับเลยครับ..อยากได้ออฟชั่นเยอะๆไปแอคคอร์ด.ได้เลยครับ..ผมเเนะนำอีกตัวครับ เทียน่า 2.0XL
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 23:08:41 »
เคสนี้ ถ้าตอบให้ตรงคำถาม เลือก Accord เถอะครับ
ใหม่กว่า ออฟชั่นเยอะกว่า สมรรถนะช่วงล่าง เครื่องพอๆกัน
ได้ระบบความปลอดภัยดีกว่า แถมได้ความนุ่มนวลกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า สดใหม่กว่า

ถ้าตอบให้เลี่ยงคำถาม
เชียร์ให้ซื้อ C-Segment แทนครับ ถ้าขับเร็วขนาดนั้น
เล่นรถขนาดกลางเครื่องโต ขับมันส์กว่ารถใหญ่เครื่องเล็กนะครับ
อัลติส 1.8 เปลี่ยนยางดีๆ ไม่เกิน 9.5 แสน ได้รถแรงกว่า ขับสนุกกว่า มุดมันส์กว่า
ไม่ก็ครูส 2.0 ดีเซล เดิมๆ หรือโฟกัสไปเลย ถ้าขับเร็วรถ C Segment ตอบโจทย์กว่า D-Segment นะ

ถ้าตอบจากใจ
ตื่นเช้าหน่อย ขับช้าหน่อยเถอะครับ...
ถ้าซิตี้สามารถไต่ความเร็วไปถึง 180 ได้ แปลว่าถนนโล่งน่าดูนะ
คนขับรถที่ขับไม่ดูตาม้าตาเรือเยอะแยะ ถ้ามันจู่ๆโผล่พรวดขึ้นมา เบรมโบ้แท้ๆก็เอาไม่อยู่ครับ

ออฟไลน์ ponganas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 23:08:41 »
เชียร์ Accord 2.0 EL ครับ ผมมองอ๊อฟชั่นคุ้มค่าที่สุดใน Segment นี้ ผมออกมาได้ G9 2.0EL มาได้ประมาณ 2 เดือน เครื่อง 2.0 ตัวนี้ ให้ความรู้สึกที่แรงกว่า CRV G3 2.0E ที่ใช้อยู่อีกคันมากครับ ได้อารมณ์ประมาณ CIVIC ES ตัวเก่าที่ขายออกไปเลย  Accord ตัวนี้เป็นรถใหญ่ที่ขับแล้วได้อามรณ์รถเล็กมาก เนื่องจากพวงมาลัยที่คมมาก ถ้าไม่ชินมาเร็วๆ มีรถตัดหน้านี่ มีสิทธิ์หักลงข้างทางได้ง่ายๆ  ลองไป Test Drive ดูนะครับ  เลือกคันที่ตัวเองชอบ ขับแล้วเข้ากับตัวคุณมากที่สุด ^ ^

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 23:21:03 »
Camry เห็นว่าจะมีปรับ option เพิ่มพวก Vsc , Push Start ภายในเดือนสองเดือนนี้ ถ้าไม่รีบใช้รถรอดูก่อนก็ได้ครับ
แต่ถ้าเป็นผม ผมไป G9 แบบไม่ต้องลังเลเลย แต่ถัาผู้ใหญ่นั่งด้วยบ่อยๆ อาจจะชอบแคมรี่มากกว่า เพราะช่วงล่างซับแรงกระแทกได้ค่อนข้างดีกว่า G9
ลองดู Teana 2.0 เพิ่มอีกตัวสิครับ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 01:32:10 »
ขอบคุณทุก comment น่ะคับ ทุกท่าน

เอา city เดิมเปลี่ยนโช๊คสปริงเดิมใส่ ไม่ดีกว่าหรือครับ ไม่ต้องซื้อใหม่ด้วย รถก็ยังใหม่อยู่เลยครับเสียดาย

โช้คเดิม สปริงเดิม ไม่ไหวคับ 120 จะปลิวแล้ว ขับแบบนี้อันตราย ส่วน city ผมก็ไม่ได้ขายหรอกคับ

เก็บไว้ใช้เหมือนเดิม แต่อาจจะไม่บ่อยเหมือนทุกวันนี้เท่านั้นคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 02:00:06 »
accord เครื่องบล๊อคนี้ตีนปลายไหลดี 160++ ยังต่อไปได้อีก และ ได้อีก เรื่อยๆ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 05:18:34 »
ถ้าเป็นผม ขอให้อดทนอีกนิดครับ
1. Pulsar Turbo
2. New Mazda 3 2.0

2ตัวนี้กำลังมา ผมว่า การขับขี่ น่าจะได้อารมณ์กว่าครับ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
Re: ลังเลระหว่าง camry extremo กับ accord 2.0 EL ขอความเห็นหน่อยค$
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 07:19:17 »
อย่าออก Accord G9 เด็ดขาดครับ...
เพราะจะติดใจไปนานแส๊น....นาน  ;D

จากประสบการณ์ใช้งานทั้ง 2 คันนะครับ (Camry 2.5 & G9 2.4) ไม่ขอพูดถึงอัตราเร่ง เพราะ 2.4 vs 2.5 พอๆกัน /ส่วน 2.0  ก็น่าจะพอๆกัน

- ช่วงล่างแคมหมี(Camry) ดีกว่ามาก นี่พูดเลย :o เจอหลุมเจอบ่อ ทางปะ ทางขรุขระ ทางเห้ๆ ผมจับรูดหมดสบายๆ ถ้าหลุมมันไม่ลึกถึงขั้นกันหน้าแหกนะครับ รูดได้หมด ไม่ค่อยมีอาการกระโดด(เวลาเจอเนินคล้ายลูกระนาด)โช๊คยืดหดตัวดีมากกกกกกก หรือเวลาตกหลุมแบบกระทันหันทีไร มองหน้ากันในรถทุกที (ทำไมไม่เป็นไรเลยวะ) นึกว่าขับฟอจูนกันสะงั้น ผิดกับช่วงล่างของ G9 ชัดเจน(มากๆ)
G9 ถ้าเจอหลุมเดียวกัน เจอเนินเดียวกัน แบบกับที่เอาแคมหมีไปรูด สมมติแคมหมีรูดที่ความเร็ว 120 G9 ต้องเบรคเหลือสัก 50-60 เลยครับ ไม่งั้น แหก! เจอเนินเดียวกัน มีกระโดดเป็นกบ หัวเกือบชนเพดาน :-X ค่อนข้างจะตกใจเลยครับ เลยลองเอาไปรูดอยู่หลายครั้ง และก็เสียว แหกทุกครั้ง แต่ข้อดีของมันก็มีอยู่ครับ เวลาเจอทางขรุขระ เหมือนว่ามันจะนิ่มกว่า รถไม่มีอาการเด้งแบบถี่ๆเหมือนแคมหมี
อารมณ์แคมหมีมันจะเหมือนรถยางแข็ง(มาก) ขนาดลมยางเหลือ 15 ยังเหมือนยางแข็งอยู่เลยครับ ;D นั่นเพราะโช๊คเมพมากๆ ถึงจะเหมือนรถยางแข็ง เหมือนจะสะเทือนตามทางขรุขระมากกว่า แต่เวลาขับทางไกล 300 โล+ ไม่ต้องพักรถ ไม่มีอาการเมื่อยล้า ทั้งคนขับ คนซ้อนเลยครับ ผมขับไป-กลับ พิษณุโลก-กทม. ปรมาณ 800 โล ในวันเดียว ลงรถมาไปเล่นฟิตเนสต่อกันได้ ;D
สรุปว่าช่วงล่างผมรักแคมหมีที่สุดเลยครับ เต็ม 10 นี่ผมให้ 10 10 10 เลยครับ ;D ส่วน G9 ถึงจะไม่ชอบเท่าแคมหมี แต่ก็มีดีของมันไม่ถึงขั้นน่าเกลียดอะไร แต่แค่ไม่ค่อยมีอะไรประทับใจหน่ะครับ

- พวงมลัยการควบคุม
ผมชอบ G9 มากกว่าครับ อารมณ์เหมือนกำลังขับรถเล็กอยู่มากๆ Jazz ยังมุดไม่มันเท่า G9 อะครับ มันคล่องมือมากๆ ต่างกับแคมหมี เวลาขับจะอุ้ยอ่ายมากๆ พวงมลัยก็ใหญ่(มาก) ขับความเร็วต่ำมุดไม่มันไม่คล่องเท่า G9 แต่เวลาขับความเร็วสูงที่ 170 ขึ้นไป เหมือนจะมั่นใจกว่า เพราะมันหนักกว่า G9 ถ้าขับสัก 150+ แล้วมีมอไซต์ตัดหน้า หักหลบนิดเดียว รถนี่วูบวาบ เหมือนจะเอาไม่อยู่เลยครับ ผมเคยเหวอไปทีนึง(และก็จำตั้งแต่บัดนั้นมา) ถ้าหักเยอะอีกนิดเดียว คงต้องมีไปเล่นขี้ข้างทางแน่ๆครับ ;D
แต่โดยภาพรวม ผมก็ยังชอบ G9 มากกว่าอย่างเห็นได้ชัด (น่าจะถูกใจวัยรุ่น วัยกลางคน ที่ซิ่งๆ)

- ออฟชั่น การออกแบบดีไซน์ ภายใน
เวลานั่งขับ นั่งภายในรถ G9 ให้อารมณ์เริงรมณ์กว่า(มาก) มีของเล่นเยอะ รู้สึกผ่อนคลาย สบายตา ไฮเทค พูดง่ายๆว่ารู้สึกดีกว่าครับ(ส่วนตัวนะ)  นั่งในแคมหมี จะรู้สึกธรรมดา ก็แค่ว่า เออ ฉันนั่งในรถ(ค่อนข้าง)หรู ราคาล้านกว่านะ แต่มันเป็นอารมณ์ที่เรียบมากกกกกกกกก ส่วนตัวว่าก่ำกึ่งไปทางโบ(ราณ) แต่ภาพรวมมันก็ดีกว่านั่งในรถราคาต่ำกว่าล้าน แบบรู้สึกได้อยู่ดี
ที่ชอบที่สุดก็คงจะเป็น เมมโมรีเบาะของ G9 ละครับ ที่ค่อนข้างจะใช้งานบ่อย เพราะรถขับกันหลายคน หรือเวลาเอาไปร้านล้างรถ ไม่ต้องมามัวปรับเบาะใหม่ให้หงุดหงิด เพราะผมจะเป็นคนที่ ถ้าเบาะไม่ OK จะไม่ออกรถเลยละครับ ;D

-การดีไซน์ภายนอก ก็แล้วแต่ชอบเลยละครับ ส่วนตัวมองว่า ถ้าไม่สตาร์ทรถ ด้านหน้าแคมหมีสวยกว่า เพราะมันดูหนาๆ G9 จะดูเหมือนผู้หญิงไม่มีนม(แบนๆ) ;D ท้ายแคมหมีก็ดูอวบอึ๋มกว่า เหมือนรถคันใหญ่กว่า
แต่พอสตาร์ทรถแค่นั่นแหละครับ G9 ดูดีมีเสน่ห์ขึ้นมาทันที เพราะ DRL ของมัน ดูน่าค้นหา ทำให้ทุกอย่างในภาพรวมดูดีไปหมด
ใครจะว่าไงผมไม่รู้ รู้แต่ว่า DRL ตัวนี้ ดึงดูดสายตามากๆ มากกว่า DRL แบบวงแหวนของค่ายนึงสะอีก แต่ก็ยังโดนสยบเมื่อเจอ DRL ของค่ายตราดาว อันนั้นคนละชั้นจริงๆ ;D

ถ้าให้ออก 2.0 อีกคัน ผมก็ยังเลือก G9 กว่าอยู่ดี เพราะเวลาขับรถไม่จืดชืด ชับทีไรตื่นเต้นทุกที ขับแคมหมีแล้วง่วงครับ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 07:26:42 โดย MrGameZaa »
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ vasin

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 08:36:36 »
กระทู้นี้เวลาอ่านบางความเห็น คงต้องใช้วิจารณญาณกันซะหน่อย

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 08:55:18 »
Camry ส่วนมากเวลาผมขับผมจะไม่ค่อยเบรคเวลาจะถนนไม่เรียบ เจอลูกระนาดใหญ่ๆ กว้างๆวิ่ง30 ก็ไม่ได้เด้งมากนัก
เคยขับไปตราดครับ ถนนเลนซ้ายก็จะปะผุเป็นระยะๆ ผมก็แซงซ้ายไดันะครับ @120 ก็วิ่งได้ครับ ไม่จุก แต่ผมรู้สึกว่าถ้าโช้คหนืดกว่านี้จะดีมาก
ช่วงนั้นก็มี Accord ป้ายแดงวิ่งร่วมทางดัวยครับ เค้าขับเร็วพอๆกันครับ แต่เค้าเบรคตรงทางปะผุตลอดทาง อาจจะเพราะรถยังใหม่ก็ได้นะครับ
ต้องลองขับเท่านั้นครับถึงจะรู้

ออฟไลน์ soklong

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 08:57:31 »
Camry มันเทียบรถระดับ D-Segment ได้แล้วหรือครับ

ออนไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 09:32:15 »
ออฟชั่น

แคมรี่ = พอกินพอใช้

แอคคอร์ด = เหลือกินเหลือใช้

พวกของเล่นจะไม่พูดถึง แต่จะเน้นไปทางด้านความปลอดภัย

แอคคอร์ด ให้อุปกรณ์ความปลอดภัยมากกว่า แคมรี่ เยอะครับ

แต่จริงๆ แนะให้ไปลองขับ ทั้ง 2 ตัวจะดีกว่า แอคคอร์ดน่าจะมีให้ทดลอง

แต่แคมรี่ ตัว 2.0 อาจจะหาทดลองขับยากหน่อย เพราะตอนผมซื้อไม่มีให้ลองเลย

ผมใช้ 2.0G Extremo อยู่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 14:37:57 »
Accord ครับ

ถ้าจะเอา Extremo จริงๆ แนะนำให้ไป 2.5G ไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ PengZZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 16:25:09 »
เทียบแล้วคงต้องเป็น Accord ครับ option และระบบเยอะกว่า ตัวรถสดกว่าด้วย

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 21:34:23 »
อีกเรื่องคือ เครื่อง accord r20 ตัวนี้จอดนิ่งๆ จะสั่นๆ หน่อย เหมือนขับดีเซล ไปลองดูได้ g8 g9 เหมือนกันหมด

สำหรับผม ค่อนข้างน่ารำคาน รถระดับนี้แล้ว ยังสั่นได้ขนาดนี้ ถ้าไม่ใช่ปัญหาก็ไม่เป็นไร

บางคนไม่สังเกตก็รู้