ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีจับถนนยังไงเวลาขับรถไม่ชินทาง+ไม่มีไฟข้างทาง  (อ่าน 9040 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ถามคนไปต่างจังหวัดหรือไปเที่ยว ขับรถตอนกลางคืน คุณมีวิธีจับถนนยังไง หากรถวิ่งน้อยจนจับไฟท้ายรถคันหน้าไม่ได้ (ลำบากมาก) และข้างทางมักจะเป็นต้นไม้ที่พร้อมจะมีสิ่งไม่พึ่งประสงค์พร้อมออกมาได้ทุกเมื่อ
 - เคยกลัวที่จะตกขอบถนนบ้างไหม หากถนนนั้นกันดานมากๆ
 - ไฟหน้าคุฯส่องสว่างขนาดไหน และชอบเปิดไฟสูงเวลาแบบนี้หรือไม่

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ของผม

-กระจกบานหน้า อย่าติดฟิล์มมืดไป  เพราะคนที่จะขับลำบากคือตัวเรา
-เมื่อไม่ติดฟิล์มมืดมาก   ไฟหน้าที่บริษัทรถทำมา ก็จะพอเพียง
-พยายามดูเส้นถนน
-ไม่ขับเร็วไป  เพราะถ้าเกิดอะไรกระทันหัน อาจจะได้พักข้างทาง

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Freekick042

ก็ขับช้าๆตรงๆแหละครับ ซัก75ก็พอ
แต่รถผมฟิล์มโคตรมืดเลย555
ไฟสูงถ้าไม่มีรถสวนก็เปิดนะ ลงโค้งสะพานภูมิพลมันจะมีจุดมืดๆผมยังเปิดไฟสูงค้างเลยกลัวมีมอไซค์ไม่เปิดไฟอยู่ไหล่ทาง

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
ดูเส้นครับ แล้วก็คอยสังเกต เสาขาวๆตามข้างทางที่จะติดแถบสะท้อนแสง
ไฟสูงเปิดตลอดเมื่อไม่มีรถอยู่ข้างหน้าหรือรถวิ่งสวน  ผมจะกระพริบไฟตามเนิน โค้ง และพวกทางแยกอะครับ

ก็ขับช้าๆตรงๆแหละครับ ซัก75ก็พอ
แต่รถผมฟิล์มโคตรมืดเลย555
ไฟสูงถ้าไม่มีรถสวนก็เปิดนะ ลงโค้งสะพานภูมิพลมันจะมีจุดมืดๆผมยังเปิดไฟสูงค้างเลยกลัวมีมอไซค์ไม่เปิดไฟอยู่ไหล่ทาง

เมื่อต้นปีเกือบได้โชค กลับจากงานวัดแถวสมุทรสาคร ด้วยความที่มันจะเกือบ ตี 1 แล้วงานวันสุดท้าย เลยรีบเร่งกลับบ้านเพราะพรุ่งนี้ต้องไปโรงเรียน ปรากฎว่าถึงแยกโพลีเทคนิค(นนทบุรี) ตรงสะพานบดบังทัศนวิสัย มีรถน้ำอยู่เลนขวาแต่ผมขับเกือบ 140 แล้ว เบรกกันหน้าจะทิ่ม รถคันหลังนี่เบรกตามจนต้องเอามือไปกดไฟผ่าหมาก กลัวคันหลังจะชนเพราะระหว่างทางลงสะพานพอดี หลังจากกลับวันนั้นนึกในใจเกือบโชคเลือด

ออฟไลน์ NeoZeLon

• **
เปิดไฟสูง ไฟตัดหมอกครับ เวลาเห็นรถสวนทางมาค่อยหรี่ไฟเอา หรือถ้ามีรถอยู่ข้างหน้าก็ให้รีบแซง ช่วงที่กำลังแซงก็เปิดไฟสูงครับ จะได้เห็นทางไกลๆ
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ดูเส้นครับ แล้วก็คอยสังเกต เสาขาวๆตามข้างทางที่จะติดแถบสะท้อนแสง
ไฟสูงเปิดตลอดเมื่อไม่มีรถอยู่ข้างหน้าหรือรถวิ่งสวน  ผมจะกระพริบไฟตามเนิน โค้ง และพวกทางแยกอะครับ
เป็นทริกที่ดีมากครับ ผมจะนำไปใช้บ้าง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนขับไปร้อยเอ็ด ออกจากบ้านช้าเลยต้องวิ่งยาวถึงช่วงค่ำครับ มืดมากๆ บางช่วงก็อย่างที่ว่า ตามไฟท้ายคันหน้าไม่ค่อยทัน (หรือไม่มีรถข้างหน้านั่นล่ะ) แล้วเอารถที่มีแต่ไฟหน้าฮาโลเจน รีเฟล็กเตอร์ no-AFS ไปซะด้วย

ก็ขับช้าๆอย่างที่นักเตะพูดแหละครับ ตั้งใจสังเกตบริเวณด้านหน้าอย่างต่อเนื่อง รวมไปถึงเส้นขอบฟ้าถ้าวิ่งช่วงเนิน

เปิดไฟสูง
ใช่ และใช้ไฟสูงเป็นระยะครับ แต่มันไม่ใช่ 4-beam เลยขี้เกียจกดแช่

พอกลับบ้านพ่อบอกทีหลังให้เบิก SUV ที่มีไฟ HID โปรเจ็กเตอร์ไปเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
ขับช้าๆครับ เชคไฟสูงตลอด ถ้าไม่มีรถสวนก้อเปิดไฟสูงเลย หรือถ้ามืดมากๆมีไฟอะไรเปิดให้หมด ดุเส้นเหลือง/เส้นขาวด้วยจะช่วยได้ครับ กวาดสายตาไปไกลๆๆ  ถ้าเมื่อยต้องจอดพักที่ปั้มทันที อย่าฝืนเด็ดขาด

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ออกต่างจังหวัดเจอสถานการณ์ลักษณะนี้บ่อยครับ
พยายามขับไม่เร็วมาก ไม่เกิน 100
ถ้ายังมองเห็นเส้นแบ่งช่องจราจรก็ไม่มีปัญหา
แต่ถ้ามองไม่เห็น ต้องเปิดไฟสูง หรือดิพไฟเป็นระยะ ๆ

ท่ามกลางความมืด ที่ไฟหน้าฮาโลเจนกาก ๆ ไม่ได้ช่วยให้ทัศนวิสัยดีขึ้นเลย มีสิ่งหนึ่งที่น่ากลัวมาก . . . หลุม
ผมเคยควบ Vios หักหลบหลุมขนาดใหญ่ แบบกระทันหัน ที่ความเร็ว 120 เสียวว้าบบบบบบบไปถึงตาตุ่ม !!
มาคิดดูอีกที ไม่น่าหักหลบเลย ถ้าช่วงล่างเอาไม่อยู่ ผมถึงคราวซวยแน่ ๆ

ออฟไลน์ Okino

ของผมจะใช้การจับเส้นเหลืองกับแถบสะท้อนแสงเอาครับ  ถ้าเกิดไม่แน่ใจข้างหน้าเป็นเนินหรือว่าเป็นทางโค้ง จะยิงไฟสูงดูเพื่อความแน่ใจครับ
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ Fly to dream

ไฟสูงช่วยครับ เน้นขับเกือบกลางถนนจนกว่าจะเจอรถค่อยไปขับบนเลน ส่วนตัวขับเร็วจึงไม่ต้องระวังรถหลัง ระวังข้างหน้าพอแว็บไฟสูงเป็นระยะถ้าเอื้อ แต่ถ้าส่วนใหญ่มีเส้นชัดก็ขับในเลนปกติ

ถ้าถนน 2 เลนขับปกติ + ไฟตัดหมอกแค่นั้นครับ แต่ไม่รู้สิมันอยู่ในเลนได้เองนะชินแล้วไม่รู้อธิบายยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 00:36:39 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Adamas

เช็คเส้นขอบทาง
เสาบอกทางเล็กที่ติดวัสดุสะท้อนเเสง
ดูเเนวต้นไม้ (บางเส้นทาสีขาวไว้ด้วยเช่นสุพรรณ)
ดูไฟเบรคคันหน้า
ดูไฟหน้าของรถที่สวนมา ถ้าเห็นเเต่ไกลเเสดงว่าทางตรง ถ้าอยู่ดีๆโผล่มาเเสดงว่าข้างหน้าทางโค้ง
ไม่เเน่ใจยกไฟสูงเช็ค
ดูแนวเสาไฟฟ้า
เลือกเดินทางคืนจันทร์เต็มดวง เพราะถนนจะสว่างมาก บางครั้งสว่างจนปิดไฟวิ่งได้เลย
ถ้าเส้นขอบทางเบี้ยวเเสดงว่าถนนไม่ดี
ถ้าเจอถนนทำใหม่ไม่ได้ตีเส้นขอบทางเบาเครื่องค่อยๆไปเช็คทุกอย่างที่อยู่รอบข้าง
ใช้ไฟหน้ารถเดิมๆทำให้มองเห็นในที่มืดได้ดีกว่าพวกไฟเเต่งเยอะ
หาข้อมูลเส้นทางก่อนเดินทาง
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าใช้ไฟสูงช่วย เวลามีรถสวนมา เราจะเห็นไลน์ถนนจากรถที่สวนมาอยู่แล้ว
อย่าลืมปิดไฟสูงช่วงนั้นด้วยนะครับ เดือนที่แล้วผมขับจากแม่สายมาเชียงใหม่ตอนมืด
เจอพวกเปิดไฟสูงแช่ไว้หลายคันมาก แสบตาสุดๆ และอาจทำให้ฝั่งตรงข้ามเกิดอุบัติเหตุได้นะครับ
 ถ้าไม่ชินทางมากๆ ก็ขับให้ช้าลง ดีที่สุด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mOOzZ

• Newbie
  • *
เทคนิคในการใช้ไฟสูงของผมนะครับ

ปกติถ้ามืดมากจริงๆเปิดไว้ตลอด แล้วถ้าเกิดมีบางช่วงที่ตาเราพล่าๆ หรือมันอาจจะเบลอๆมองไม่ถนัด ผมใช้วิธี ปิด เปิดสลับกันเร็วๆซักสามสี่ทีครับ

มันจะช่วยให้เราเห็นความแตกต่างระหว่างเปิดไฟสูงกับปิดไฟแล้วจะมองเห็นรายละเอียดด้านหน้าชัดเจนขึ้นครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมเคยต้องวิ่งบายพาสชะอำตอนกลางคืน ซึ่งกลางคืนถ้าไม่ใช่แยกใหญ่ๆนะ มืดสนิท ผมเปิดไฟตัดหมอกกับไฟสูงบ้าง อยากขับช้าๆนะ แต่โดนคันหลังจี้มากๆ ขนาด 120 130 มันยังบีบแตรไล่อีก ไม่รู้มันจะรีลไปไหน แถมเลนซ้ายมีรถบรรทุกวิ่งช้า+จอด หลบก็ไม่ได้ เพราะถนนมันมีแค่2เลน โชคดีที่บาสพายเส้นนี้มีโค้งน้อย พอจะจำได้บ้าง เลยจำยอมขับเร็ว เกือบ 140 อะ บอกเลยว่าเสียวสุดๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมสังเกตุเส้นไหล่ทาง,เสาสะท้อนแสงข้างทาง,ป้ายข้างทาง,เปิดไฟสูงหากไม่มีรถอยู่ข้างหน้า ถ้ามีรถบนเลนสวนหรือรถข้างหน้าผมก็จะไม่เปิด และขับรถช้ากว่าปกติ ยิ่งไม่ชินผมยิ่งขับช้า สำคัญคือขับช้าต้องชิดซ้าย ถ้าเป็น2เลนสวนก็พยายามชิดซ้ายเผื่อคนอื่นเค้าแซงเราด้วย เพื่อนร่วมทางจะได้ไม่หมั่นไส้เอา  ;D

ออฟไลน์ Bluedoft

ดูเสาไฟฟ้าครับ ที่เลยสูงจากต้นไม้ขึ้นมา

ออฟไลน์ Yangyang

ถ้าไม่มีรถวิ่งสวนก็เปิดไฟสูง
ที่ต้องระวังมากที่สุดก็คือ... เศษวัสดุต่างๆที่พี่สิบล้อทำหล่น
- ท่อนไม้ (ไม้ยาง นี่แถวระยองขนกันทั้งวัน)
- ยางสิบล้อที่ระเบิดแล้วปล่อยทิ้งไว้กลางถนน
- ศพหมาที่โดนรถชน
- ลูกปาล์มที่หล่นลงมาทีเป็นลูกๆ
- น้ำขี้ยางที่ไหลนองเต็มถนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 07:46:39 โดย Yangyang »

ออฟไลน์ sajilki

กระพริบไฟสูงดูทาง ถ้าไม่ไหวจริงๆก็ช้าลงดีกว่าครับ แปลว่าเรากะระยะไม่ดีละ เพลียสมองป่าวๆ พอเกิดอะไรคิดไม่ออกอีกมันตึง

ออฟไลน์ tommaris

ไม่ชินทาง ก็แค่ขับให้ช้าลง ระมัดระวังให้มากขึ้น

เพิ่มเติมคือ คอยยกไฟสูงเช็คทางบ้างในบางโอกาส

แค่เนี๊ย  ;D

ออฟไลน์ Thuvachit

• **
ลองวิธีผมบ้างไหมครับ

ปกติถ้าต้องขับรถกลางคืนมืดๆ ไปในเส้นทางที่ไม่รู้จัก
ผมเปิด google map ในโทรศัพท์ หรือ ipad ไปด้วย
อย่างน้อย มันก็จะช่วยบอกเส้นทางข้างหน้าได้ว่า
ข้างหน้าจะโค้งหนัก โค้งเบา
หรือตรงยิงยาวไม่ต้องกลัวได้
ทำให้เราสามารถลดความเร็วได้ทัน ก่อนที่จะถึงโค้ง
ที่ไม่สามารถมองเห็นทางข้างหน้าได้

ที่สำคัญเสียงนาง จะบอกทาง ทำให้ไม่เหงา ไม่หลอนเวลาขับคนเดียว ;D

ออฟไลน์ PoK

• **
สังเกตเส้นแบ่งบนถนนได้เลยครับ เค้าทำมาให้เห็นกลางวันและสะท้อนแสงในเวลากลางคืน
ส่วนบริเวณทางโค้งก็จะมีป้ายบอกลักษณะของโค้งว่ากว้าง แคบ หรือคดเคี้ยว
สองสิ่งนี้ช่วยได้มากครับ ขับบ่อยๆเดี๋ยวก็ชำนาญเองครับ
ถ้าไม่ได้เป็นคนขับรถเร็วมาก บอกได้เลยว่าถ้าชำนาญแล้วขับกลางคืนง่ายกว่ากลางวันอีกครับ

ออฟไลน์ Freekick042

ออกต่างจังหวัดเจอสถานการณ์ลักษณะนี้บ่อยครับ
พยายามขับไม่เร็วมาก ไม่เกิน 100
ถ้ายังมองเห็นเส้นแบ่งช่องจราจรก็ไม่มีปัญหา
แต่ถ้ามองไม่เห็น ต้องเปิดไฟสูง หรือดิพไฟเป็นระยะ ๆ

ท่ามกลางความมืด ที่ไฟหน้าฮาโลเจนกาก ๆ ไม่ได้ช่วยให้ทัศนวิสัยดีขึ้นเลย มีสิ่งหนึ่งที่น่ากลัวมาก . . . หลุม
ผมเคยควบ Vios หักหลบหลุมขนาดใหญ่ แบบกระทันหัน ที่ความเร็ว 120 เสียวว้าบบบบบบบไปถึงตาตุ่ม !!
มาคิดดูอีกที ไม่น่าหักหลบเลย ถ้าช่วงล่างเอาไม่อยู่ ผมถึงคราวซวยแน่ ๆ

ผมก็เคยเจอหลุมผมปล่อยคันเร่ง เกร็งข้อมือแล้ววิ่งตรงวัดกันไปเลย ล้อดุ้งก็ค่อยไปซ่อมดีกว่าตาย

ออฟไลน์ Monn

ไป ตจว. เส้นทางไม่คุ้น

วิ่งไม่เกิน 100
เปิดไฟสูงเมื่อมั่นใจไม่มีรถสวน และด้านหน้า
ดูเส้นกลางถนนเป็นแนวหลักครับ

อย่าขับเร็วเลย ตจว. สิ่งไม่คาดฝันโผล่ออกมาได้ตลอดเวลาครับ โดยเฉพาะ มอเตอร์ไซค์
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Sammy_

สำหรับผมถ้าทางไม่คุ้น
-ขับไม่เร็ว 100-110 เร็วหน่อยก็ 120 ถ้าเกินนั่นเราจะเริ่มคุมรถยาก หากเกิดเห็ตที่ไม่คาดฝัน ความเร็วระดับนี้เราจะสามารถคุมรถได้ดีกว่า
-สังเกตเส้นจราจรบนพื้นถนน
-แสงไฟจากรถคันที่สวนมา
-เปิดไฟสูง เมื่อไม่มีรถอยู่หน้าเราทุกกรณี

หลักสำคัญที่สุดคือ ไม่ขับรถเร็วครับ เวลาเกิดอะไรขึ้น เราจะคุมสถานะการได้ครับ

ออฟไลน์ SUPAPID

อย่าขับให้เร็วมากนัก ครับ
ดูรถเราด้วยติดฟิล์ม ทึบไปหรือเปล่า เพราะจะมีบ่นว่าไฟหน้าไม่สว่าง หรือไฟถนนไม่มึดไปอีก

ออฟไลน์ focus2012

สำหรับผมไม่เร็วเกินไป + GPS นำทางช่วยได้อีกทีครับ ว่าโค้งหนักหรือเบา หลังๆมานี่ติด GPS เลยครับ แต่ก็ใช้ได้ดีและได้ผลมากๆครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
แค่ไม่ชินทาง ก็ขับไม่เร็วละครับ ไม่รีบ ค่อยๆไป ดูป้ายเอา ไม่หลงชัวร์

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลองวิธีผมบ้างไหมครับ

ปกติถ้าต้องขับรถกลางคืนมืดๆ ไปในเส้นทางที่ไม่รู้จัก
ผมเปิด google map ในโทรศัพท์ หรือ ipad ไปด้วย
อย่างน้อย มันก็จะช่วยบอกเส้นทางข้างหน้าได้ว่า
ข้างหน้าจะโค้งหนัก โค้งเบา
หรือตรงยิงยาวไม่ต้องกลัวได้
ทำให้เราสามารถลดความเร็วได้ทัน ก่อนที่จะถึงโค้ง
ที่ไม่สามารถมองเห็นทางข้างหน้าได้

ที่สำคัญเสียงนาง จะบอกทาง ทำให้ไม่เหงา ไม่หลอนเวลาขับคนเดียว ;D
ใช้ GPS เก่าๆอยู่เหมือนกันครับ แต่ถ้าไอแผดผมง่าลำบากนะในกรณีที่จะยึดกับส่วนหน้ารถน่ะ