ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษีรถยนต์ของประเทศลาวเท่าไรครับผมเจอรถลาวหรูๆทั้งนั้นเลยอ่ะ  (อ่าน 15443 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ภาษีรถยนต์ของประเทศลาวเท่าไรครับผมเจอรถลาวหรูๆทั้งนั้นเลยอ่ะ....พอดีผมทำงานอยู่จ.อุดรธานี(ร้านวัสดุก่อสร้าง) เห็นรถลาววิ่งมาที่จ. ผมเห็นตั้งแต่พอร์ช  เฟอรารี่ ลัมโบกินี่ 370z iq rx8  เบนซ์sคลาส Eคลาส2ประตู slk gtr คามาโร่ มาเซราติ โลตัส บูกัตติ ฮัมเมอร์H3 เบนซ์ลี่ หรือแม้แต่ลีมูซีนยาวๆ และอื่นๆอีกเยอะ แถมไม่ใช่แค่แต่ละยี่ห้อแค่คันเดียวเจอหลายสีมาก เจอเฟอรารี่สีเหลืองอ่ะดูแปลกๆใงม่รู้  แต่ว่าหลายๆยี่ห้อที่ขายในบ้านเราเช่นtoyota  honda จะไม่เหมือนบ้านเราเลย เช่น แคมรี่บ้านเราไฟหน้าใหญ่ป้อมๆ แต่ของลาวกลายเป็นไฟเรียว แหลม เล็กแทน

ออฟไลน์ gateaux

แว่วๆว่า ไม่มีภาษีฟุ่มเฟือยนะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
บ้านเขาซื้อเงินสดครับ ไม่มีผ่อน

ดังนั้น ผู้ทีจะซื้อรถได้ก็คงต้องเป็นประเภทมีห้องเก็บเงินส่วนตัวอะไรเทือกนี้

ปล. ไปอุดรทีไรเจอแต่รถลาวแพงๆ ทั้ง CLS ,Sปัจจุบัน ,WINDOMตัวสุดท้าย ,LEGEND ตัวก่อน ,CROWN ตัวก่อน   เฮือกก รวยกันจัง =0='

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดังนั้นใครโดนด่าว่าลาว ให้คิดว่าเขาชมว่าเรารวย นะครับ

ออฟไลน์ remontage

อือหือ เล่นบูกัตติเลยเหรออยากเห็นๆ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
แต่ว่าหลายๆยี่ห้อที่ขายในบ้านเราเช่นtoyota  honda จะไม่เหมือนบ้านเราเลย เช่น แคมรี่บ้านเราไฟหน้าใหญ่ป้อมๆ แต่ของลาวกลายเป็นไฟเรียว แหลม เล็กแทน

คัมรี่ กับ แอกคอร์ด รวมถึง โคโรลล๋า ของเราอิงตามตลาดไต้หวันครับ เพราะคนไทยชอบรถคันโตๆไว้ก่อน เครื่องไม่ต้องใหญ่มาก และ หน้าตาดูภูมิฐาน ส่วนกระบะก็ชอบรถบึกบึน อเมริกันจ๋าไว้ก่อน

ออฟไลน์ POPROCK

สงสัยลาว
ไม่มีกำแพงภาษีเหมือนบ้านเรามั้ง
เค้่าเลยซื้อรถได้ ตามราคาขายที่เมืองนอก (ภาษี 0%)

น่าอิจฉาจัง ประเทศไทยก็ผลิตแต่รถห่วยๆ ราคาแพง
ทุบกันเป็นว่าเล่น

ไหนว่าเป็น "ดีทรอยด์ of เอเชีย" ไงฟะ !
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
คนลาวโดยทั่วไปรายได้ต่ำกว่าคนไทยมาก คนที่มีเงินซื้อรถแสดงว่าเป็นคนรวยจริงๆ ก็เหมือนคนไทยที่รวยมากๆ คนพวกนี้สามารถซื้อรถอะไรก็ได้โดยไม่ต้องกังวลเรื่องราคา

คนที่อิจฉาว่าอยู่ลาวซื้อรถหรูๆได้น่าจะลองย้ายไปอยู่ที่ลาว นี่พูดจริงๆ แล้วจะรู้ว่าอยู่ที่เมืองไทยดีกว่า อย่างน้อยงานที่ทำอยู่ยังมีโอกาสซื้อรถห่วยๆ

แต่ลาวก็กำลังก้าวไปอย่างรวดเร็วจนน่ากังวลว่าหากไม่ระมัดระวังจะเป็นเหมือนอย่างเมืองไทยที่ทำลายทุกอย่างได้เพื่อเงิน

ออฟไลน์ Tonaka

คนลาวโดยทั่วไปรายได้ต่ำกว่าคนไทยมาก คนที่มีเงินซื้อรถแสดงว่าเป็นคนรวยจริงๆ ก็เหมือนคนไทยที่รวยมากๆ คนพวกนี้สามารถซื้อรถอะไรก็ได้โดยไม่ต้องกังวลเรื่องราคา

คนที่อิจฉาว่าอยู่ลาวซื้อรถหรูๆได้น่าจะลองย้ายไปอยู่ที่ลาว นี่พูดจริงๆ แล้วจะรู้ว่าอยู่ที่เมืองไทยดีกว่า อย่างน้อยงานที่ทำอยู่ยังมีโอกาสซื้อรถห่วยๆ

แต่ลาวก็กำลังก้าวไปอย่างรวดเร็วจนน่ากังวลว่าหากไม่ระมัดระวังจะเป็นเหมือนอย่างเมืองไทยที่ทำลายทุกอย่างได้เพื่อเงิน

โพสนี้โดนใจเต็มๆเลย
阿蘇山

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน

โพสนี้โดนใจเต็มๆเลย

อีกหนึ่งเสียงครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ nklanpriree

• Newbie
  • *
ภาษีของลาว  290% ครับ ผมอยู่หนองคายครับ  คนที่ขับรถอย่างนี้ได้เขารวยกันจริงๆครับ วีโก้บ้านเขาแพงกว่าบ้านเรานะครับราคาเงินสดด้วย

ออฟไลน์ watchara1806

• Newbie
  • *
ไม่ใช่ 290% หรอกครับ เพราะผมก็เปิดเต้นท์รถอยู่เวียงจันทร์

ภาษีมันดูที่ปริมาตรา cc. มีตั้งแต่ 10000-20000$
ถ้าเทียบเป็นเปอเซนต์กับราคารถก็ตกประมาณ 30-50% เท่านั้นครับ

ปีหน้าผมก็ว่าจาสั่งรถมือสองนำเข้าจากอเมริกา มาใช้สักคันเหมือนกันครับ