ผู้เขียน หัวข้อ: ส่วนมากเวลาขับรถสวมรองเท้ากันไหมครับ?  (อ่าน 11988 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ส่วนมากเวลาขับรถสวมรองเท้ากันไหมครับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 15:46:27 »
ใส่ครับ ไม่ใส่ก็ไม่ผิดหรอก เพียงแต่ ห้ามวางรองเท้าไว้ในหลุมเดียวกับคันเร่งและเบรค เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ cutie<3babe

• Newbie
  • *
Re: ส่วนมากเวลาขับรถสวมรองเท้ากันไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 15:50:47 »
ไม่ใส่แล้วรู้สึกดีกว่าครับ กะสัมผัสคันเร่งได้ละเอียดกว่า เบรคเวลาฉุกเฉินได้ดี

แต่ถ้าในรถมีเศษหินเยอะๆมาตำส้นเท้าก็ไม่ไหว ต้องรีบใส่ด่วนเลย
ประมาณนี้เลยค่ะ
you didn't just cheat on me;you cheat on us.
you didn't just break my heart;you broke our future.

and I will never find peace in me over again.

ออฟไลน์ Devil13

Re: ส่วนมากเวลาขับรถสวมรองเท้ากันไหมครับ?
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 16:08:25 »
ผมสวมตลอดครับ พ่อบังคับ
ตรงกันข้ามถ้าถอดรองเท้าขับ ผมจะกะระยะไม่แม่น รู้สึกแหวงๆพิกลๆ

เป็นเพราะตอนหัดผมก็ใส่ก็เลยติดนะครับ เรื่องแบบนี้ถ้าตอนหัดทำแบบไหนก็จะติดไปตลอด เหมือนคนหัดเขียนมือซ้าย ก็จะถนัดซ้ายนะครับ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 16:26:55 »
ใส่ตลอด

ไม่ถอดเดียวมันไปติดเบรคหรือคันเร่ง

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 17:02:29 »
บางครั้งต้องใส่คอมแบทขับรถ  คราวนี้เลยไม่ว่ารองเท้าอะไรก็ใส่ตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 17:39:52 »
ใส่ตลอดครับ...ผมว่ามันมีข้อดีของแต่ละแบบนะ
ใส่รองเท้าจะออกแรงน้อยกว่าทั้งเบรค ทั้งเหยียบคันเร่ง
ไม่ใส่จะลงน้ำหนักได้สมูทกว่า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 17:43:52 »
ควรใส่รองเท้าพื้นแข็งขนาดพอดีเท้ามากกว่านะครับ

นอกจากจะทำให้เหยียบเบรคได้ในยามฉุกเฉินดีกว่าแล้ว (เท้าเปล่า โอกาสเหยียบเกี่ยวแค่ปลายเท้ามีเยอะ)

เวลาเกิดอุบัติเหตุ อาจทำให้เท้าได้รับการบาดเจ็บมากกว่านะครับ

หรือแม้ไม่เกิดอุบัติเหตุ แรงกดบนฝ่าเท้าที่กดแค่จุดแป้นเบรค ไมส่งผลดีต่อฝ่าเท้าแน่นอนครับ (ให้รองเท้าช่วยกระจายจุดรองรับดีกว่าครับ)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 18:41:24 »
สวมรองเท้าตลอดครับ
ยกเว้นขับเกียร์ธรรมดา สวมรองเท้าแตะ จะถอดเก็บไว้ใต้เบาะ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 18:53:13 »
ผมสวมตลอดครับ พ่อบังคับ
ตรงกันข้ามถ้าถอดรองเท้าขับ ผมจะกะระยะไม่แม่น รู้สึกแหวงๆพิกลๆ

เป็นเพราะตอนหัดผมก็ใส่ก็เลยติดนะครับ เรื่องแบบนี้ถ้าตอนหัดทำแบบไหนก็จะติดไปตลอด เหมือนคนหัดเขียนมือซ้าย ก็จะถนัดซ้ายนะครับ

+1 ครับ ผมก็ใส่ตลอดนะครับ ส่วนใหญ่จะใส่รองเท้าผ้า แบบพื้นเรียบ (Vans) แต่ถ้าวันไหนใส่รองเท้าที่มันมีส้นสูงหรือหนาหน่อย ก็จะใส่รองเท้าแตะแบบที่หุ้มทั้งเท้า ถ้าแบบธรรมดาจะไม่ใส่ เวลาเหยียดแรงมันชอบจะหลุด ไม่มั่นใจ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Mark_UK

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 21:13:45 »
ใส่ตั้งแต่วันแรกที่ขับครับ ใส่มาตลอด ไม่ว่าจะใส่รองเท้าเตะ ผ้าใบ หนัง บางทีบูท พื้นหนาบางแค่ไหนผมก็ต้องใส่
ผมเคยถอดรองเท้าขับทีหนึ่ง (พ่อผมถอดรองเท้าขับตลอด) ก็ขับได้ครับ แต่..มัน จั๊กกะดึ๋ยๆที่ฝ่าเท้ายังไงไม่รู้ครับ ไม่ถนัดจริงๆ แต่ก็ขับไปได้
ผมว่าแล้วแต่ความชินครับ บางคนใส่แล้วกะเบรคไม่ถูก แต่บางคนถอดแล้วกะไม่ถูก ไปไม่เป็นเลย แต่ผมว่าถ้าลองหัดใหม่ก็คงขับได้เหมือนเดิมแหละคับแต่ต้องใช้เวลาหน่อย

อีกอย่างเป็นที่รู้กันว่าเมืองหนาว (ผมอยู่ลิเวอร์พูล) จะใส่รองเท้าหุ้มส้น ผ้าไบ/หนัง ตลอดเวลาที่อยู่นอกบ้านครับ ไม่มีโอกาสถอดรองเท้าเลย ถ้าผมถอดรองเท้าขับรถคงลำบากมากๆเพราะเวลาจอดบ่อยๆก็ต้องเทียวใส่ๆถอดๆ

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 21:29:48 »
ผมได้ทั้ง 2 แบบ ขึ้นอยู่กับรองเท้าที่ใส่ ครับ ถ้าเป็นแตะแบบสวมและรองเท้าพวกพื้นหนาสูงๆ แบบ red wing หรือ new balance ผมจะถอดครับ แต่ถ้าเป็นรองเท้ากระชับพื้นไม่หนามากอย่างเช่น โอนิซึกะหรือคลากหรือpuma พวกเนี๊ยะผมจะใส่ขับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าขับยาวๆซัก2-3 ชม ติด ผมจะถอดเลยครับ เพราะจะอึดอัดเท้าเปล่าๆ เคยใส่ red wing แล้วไม่ถอด ทั้งเหยียบคันเร่งแล้วก็เบรค ไม่พอดีซักอย่างเพราะน้ำหนักรองเท้าพาเพี้ยน ถ้าใครมีรองเท้าหลายๆคู่จะรู้เลยครับว่า ถอดขับอ่ะ ง่ายสุดเพราะแต่ละคู่น้ำหนักไม่เท่ากัน ขนาดไม่เท่ากัน แต่ตอนถอดเก็บก็เก็บดีๆนะครับระวังมันจะเลื่อนไปติดใต้เบรค ละซวยเลย

เหมือนกันเป๊ะทุกข้อเลยครัช ในรถมีกล่องใส่รองเท้าไว้หลายคู่ ด้วยพื้นรถสะอาดมากตลอด เลยชอบถอดรองเท้าขับ หากขับไกลๆก็ถอด หากใกล้ๆ รองเท้าผ้าใบพื้นไม่หลายมากก็ขี้เกียจถอด ครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 21:51:56 »
ใส่ครับ ยิ่งถ้า MT ขอผ้าใบด้วย เพื่อความถนัดครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 22:00:54 »
ถ้าเป็นรองเท้าแตะ(หูหนีบ)ไม่ใส่เด็ดขาดครับ เพราะเคยจะยกเท้าออกจากคันเร่งไปเหยียบเบรค พื้นรองเท้าไปติดกับคันเร่งซะยั้งงั้นสละรองเท้ามาเหยียบเบรคแทบไม่ทัน
แต่ถ้าใส่รองเท้าผ้าใบจะใส่ขับไปเลยครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 22:45:19 »
ใส่ครับ ไม่ใส่ก็ไม่ผิดหรอก เพียงแต่ ห้ามวางรองเท้าไว้ในหลุมเดียวกับคันเร่งและเบรค เท่านั้นเองครับ
ควรใส่รองเท้าพื้นแข็งขนาดพอดีเท้ามากกว่านะครับ

นอกจากจะทำให้เหยียบเบรคได้ในยามฉุกเฉินดีกว่าแล้ว (เท้าเปล่า โอกาสเหยียบเกี่ยวแค่ปลายเท้ามีเยอะ)

เวลาเกิดอุบัติเหตุ อาจทำให้เท้าได้รับการบาดเจ็บมากกว่านะครับ

หรือแม้ไม่เกิดอุบัติเหตุ แรงกดบนฝ่าเท้าที่กดแค่จุดแป้นเบรค ไมส่งผลดีต่อฝ่าเท้าแน่นอนครับ (ให้รองเท้าช่วยกระจายจุดรองรับดีกว่าครับ)

2เรื่องนี้ เป็น Safty เลยนะครับ ย้ำอีกหน
1. รองเท้า ช่วยลดการบาดเจ็บ เวลาเกิดอุบัติเหตุ
2. ถ้าถอดรองเท้า ห้ามไว้ในพื้นที่คนขับ ถ้ารองเท้ามุดไปขัดกับแป้นเบรค แล้วกดเบรคไม่ได้ นั่นหมายถึงชีวิตของผู้โดยสารนะครับ (ผมไม่รวมผู้ขับขี่ เพราะผู้ขับขี่ตัดสินใจถอดรองเท้าเอง)

ออฟไลน์ mild-melody

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 23:30:28 »
ใส่แต่ต้องเปลี่ยนรองเท้าแตะขับ

ออฟไลน์ SAMPHOP

• **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 23:32:24 »
ใส่ครับ แต่บางครั้งก็ลองรองเท้าแตะ กับเท้าเปล่าบ้างให้รู้จังหวะ เผื่อมีเหตุสุดวิสัย
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 23:46:41 »
บางครั้งต้องใส่คอมแบทขับรถ  คราวนี้เลยไม่ว่ารองเท้าอะไรก็ใส่ตลอดเลยครับ
สมัยก่อนที่ผมยังใส่ ก็ได้ขับรถบ้าง คุมน้ำหนักได้นิ่งนะ แม้ความรู้สึกจะไม่ค่อยถึงเท้าครับ

อันนี้ก็ทำให้ความหนา แข็งของรองเท้าคอมแบทและรองเท้าเซฟตี้ (Pangolin/Stuttgart) เด่นชัดขึ้นครับ ขอบคุณที่เตือนในส่วนนี้

ออฟไลน์ nakung

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 01:37:17 »
ตอนอบรมใบขับขี่เค้าก็บอกนะครับ ว่าควรใส่หรือไม่

แต่ถ้าผมบอกคนรอบข้างใกล้ตัว "ต้องใส่"

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 01:55:33 »
ใส่ครับ ไม่ใส่ก็ดูฟินดี แต่ไม่ค่อยถนัดเลยไม่ทำครับ

จริงๆ ใส่แตะหนีบแล้วขับลำบากมากๆครับ เพราะ BMW ตัวตำแหน่งนั่งจะยืดขาหน่อยๆ
คันเร่งและเบรกจะตั้งมากกว่า เวลาใส่แตะเลยเจ็บส้นเท้า เพราะรองเท้ามันจะไม่รองรับตรงนั้นครับ
คิดว่าใส่ผ้าใบดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ elite

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 02:11:32 »
ผมใส่ครับ ถ้าไม่ใส่จะไม่ถนัดกะน้ำหนักไม่ค่อยถูก

ออฟไลน์ beau_t

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 05:31:50 »
ผมใส่ตลอดครับ ถ้าไม่ใส่มันแปลกๆ เบาๆ กะระยะไม่อยู่

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 09:27:39 »
ผมไม่ใส่ครับ ถ้าใส่แล้วขับไ่ม่เป็นเลยไม่ว่าจะแตะหรือผ้าใบ ผมมีความรู้สึกว่าพอไม่ใส่แล้วมันควบคุม แป้นคันเร่ง เบรค ได้ดีมาก คือเราจะรู้ว่ากดไปแค่ี้นี้จะตอบสนองให้แค่ไหน แต่พอใส่แล้วขับ ผมกลับสัมผัสแบบนี้ไม่ได้ครับ เลยไม่ชอบใส่ัขับรถเอามากๆ

ออฟไลน์ O_O

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 09:40:40 »
ตอนขับใหม่ๆถอดครับ แต่หลังๆไม่ถอดเลยเพราะเสียเวลาถอดเข้าถอดออก

ออฟไลน์ jaammaii

• **
    • http://facebook.com/TwinCotton/
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 10:44:32 »
ผมใส่ครับ ได้หมดทั้งแตะ ผ้าใบ หนัง แต่ถ้าขับทางไกล ยาวๆ จะชอบแตะมากกว่าไม่อึดอัดดี . .
แต่ถ้าไม่ได้ใส่เลย นี่ จะรู้สึกแปลกๆ ไม่ค่อยชิน เลยใส่ตลอด  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 00:03:47 »
ผมว่าอยู่ที่ความเคยชินครับ

แต่ผมใส่นะ

ตอนขับใหม่ๆ รองเท้าผ้าใบขับไม่ได้เลย ต้องเปลี่ยนเป็นแตะเท่านั้น

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 03:39:24 »
ใส่ตลอดเวลาครับ รองเท้าที่ผมใส่จะเป็นรุ่นคล้ายๆพวก Racing style ซึ่งพื้นจะบางทำให้ไม่มีปัญหาเรื่องการกะนํ้าหนัก
แต่เคยเอารองเท้า Safety แบบ metatarsal guard มาใส่ขับรถไปทำงาน ระหว่างขับมีปัญหามากครับเพราะขยับข้อเท้าไม่ได้

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 08:48:50 »
สวมครับ เคยลองไม่สวมรู้สึกแปลกๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ poon japan

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 10:28:33 »
ส่วนตัวใส่ตลอด ถนับสุดต้องรองเท้าผ้าใบ
 คุณแม่ ไม่ใส่รองเท้าขับ  รองเท้าหายประจำทุกเดือนเนื่องจากติดนิสังต้องถอดรองเท้าก่อนขึ้นรถ
คู่ไหนแพง ให้เก็บหลังรถ ใส่แตะขับแล้วค่อยเปลี่ยเอาละกันแม่ ตัดปัญหา แต่ตอนนี้ไม่ให้ท่านขับล่ะ เพราะลูกไม่ไว้ใจ+เป็นห่างมาก  ก็จะขับเร็วไปไหนค๊ะคุณแม่

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 10:42:43 »
 ลึกๆแล้วผมก็ทราบครับว่าสวมไว้มันก็ดีกว่าไม่สวม แต่ตัวผมเองกลับทำไม่ได้...TT
เลยโยนหินถามทางแบบหาพวก จะได้เข้าใจพฤติกรรมตัวเอง มันผิดจากชาวบ้านเขาแค่ไหน
ขอบคุณที่กรุณาแสดงทัศนะกันเข้ามาครับ...^^
 (เวลาขับเลยต้องหาที่วางรองเท้าห่างๆ ไม่ให้เกิดกรณีไหลไปขัดแป้นครับ)

ออฟไลน์ seeeee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 16:51:42 »
ใส่ตั้งแต่แรกเลยครับ ผมว่ามันอาจรู้สึกสู้ถอดรองเท้าไม่ได้ แต่พอชินแล้วก็ไม้ได้กะยากนะครับ มันเหมือนกับคิดไปเองมากกว่าว่าไม่ได้สัมผัสจริงๆ