ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ HUMMER หน่อยครับ  (อ่าน 51622 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.B7

• Newbie
  • *
ถามเกี่ยวกับ HUMMER หน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 00:26:28 »
พอดีกำลังสนใจ H3 อยู่ ครับ

อยากทราบว่า อีก2-3ปี จะมีออกตัวใหม่กว่า H3 มั้ยครับ

เพราะถ้าไม่มีคงออกตัว H3 ครับ

• Newbie
  • *
Re: ถามเกี่ยวกับ HUMMER หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 00:30:58 »
คือกำลังตัดสินใจ ซี้อ HUMMER H3 ครับ มีคำถามว่า

- เครือ่งยนต์ 3.7 พละกำลังน่าจะพอมั้ย เน้นใช้ในเมือง ออกต่างจังหวัดบ้าง

- ช่วงล่างเป็นแหนบ กระแทกมากมั้ยครับ กับถนนประเทศไทย

- ราคามือหนึ่งตอนนี้อยู่ประมาณเท่าไหร่ เท่าทีผมเช็คได้อยู่ 4 ต้นๆครับ แล้วราคามือสองอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับตอนนี้

-ราคาขายต่อตกเยอะมั้ยครับ

-ระหว่างซี้อเกรย์มาร์เก็ตกับ niche car (ตัวแทนนำเข้า)ที่ไหนดีกว่าครับ

-อะไหล่หายากหรือเปล่า

-จริงๆอยากได้สีเหลืองมากๆแต่เลิกผลิตไปแล้ว ขาว, แดงส้ม, บรอนซ์ ในสายตาเพื่อนๆ สี่ไหนดูนานกว่าครับ

-ชวยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ จะตัดสินใจภายใน เดือน สอง เดือนนี้แล้วครับ กำลังหาข้อมูลอยู่

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ถามเกี่ยวกับ HUMMER หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 03:36:22 »
ก่อนอื่น ขอบอกว่า คุณกำลังตัดสินใจซื้อรถประเภทที่ฝรั่งเขาเรียกว่า Gas Guzzler หรือ ไอ้ตัวแดรกน้ำมัน
ดังนั้น ไม่ต้องคาดหวังอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงได้เลย เอาแค่ตัวเลขมาตรฐานของ EPA ยังทำได้ไม่ค่อยดีนักเลย

ถ้าจะตอบกันตรงๆ ก็ขอตอบดังนี้ครับ

1. ผมไม่เึคยจับรถคันนี้เลยครับ มากสุดที่เข้าใกล้มันคือ เห็นรถคันนี้จอดติดไฟแดงอยู่ข้างๆผม และเป็นคันสีเหลือง
สเป็กที่ผมมี ก็อยู่ในกล่อง Product Info ของ GM ใหญ่โตมาก ซ่อนไว้แถวๆหัวเตียงห้องนอน และ รื้อลำบาก
แต่ ง่ายที่สุดคือ www.hummer.com ครับ อยู่ในนั้น(เกือบ) หมด และ HUMMER คันสดท้ายที่เคยขึ้นไปลองนั่ง ก็คือ H2
และนั่นก็นานมาแล้ว

2. สิ่งที่คนไม่ค่อยรู้กันนักคือ มันใช้ เฟรมแชสซี จาก ISUZU D-MAX !! ที่พัฒนาต่อเนื่องโดย DANA ซึ่งสถานการณ์การเงินล่อแหลมอยู่!

3. เครื่อง  3.7 นี่ ถ้าไมไ่หว ก็ไม่รู้จะเรียกว่าอย่างไรแล้วละครับ ถ้าคุณคิดว่า สามารถแบกรับค่้าน้ำมันเชื้อเพลิงไหวละก็ มันพาคุณไปได้เกือบทุกที่แน่ๆละ

4. HUMMER เอง สถานการณ์ของบริษัทแม่อย่าง GM เห็นท่าระส่ำหนัก และ HUMMER เอง เป็นแบรนด์หนึ่ง ใน 3 แบรนด์
ที่ส่อเค้าว่า อาจโดน GM ตัดใจ เชือดทิ้งกันต่อหน้าต่อตา ในเร็ววันนี้ ดังนั้น แทบไม่ต้องพูดถึง เจเนอเรชันต่อไปของ H3 เลยครับ
สำหรับ GM แล้ว ทุกวันนี้ ซีดาน รุ่าน Cruze รถบ้านๆที่จะต้องมาขายต่อแทน ออพตร้าบ้านเรา ยังดึงงบมาพัฒนาต่อแทบไม่ได้เลย
นับประสาอะไรกับ H3 Replacement?

5. ราคาอะไหล่ แพงแน่ๆ ทำใจได้เลย หายากไหม ก็น่าจะยากอยู่ และงานนี้สั่งจากนอก ล้วนๆ ระยะยาว ผมว่า ถ้าคุณคิดจะหา รถแบบนี้
แม้ว่้า H3 จะเล็กกว่าคันที่ผมจะพูดถึงต่อไปนี้ แต่ดูแล้ว ขึ้นไปเล่น Cadillac Escalade เล่นเป็นฟูลไซส์ ไปเลย อะไหล่ถึงจะสั่งจากนอก
แต่อย่างน้อย คันที่ระบุชื่อด้านหลัง ยังแชร์ อะไหล่กับ Chevrolet Suburban / Tahoe ซึ่งทางสำนักพระราชวังของเรา
ก็มีสั่งอะไหล่เข้ามาบ้าง อยู่แล้ว เพราะมีใน Fleet ราชพาหนะด้วย และส่วนใหญ่ ก็ เซอร์วิส กับ GM Thailand โดยตรง

6. ถ้าเป็นผม รถนำเข้าทั้งหลาย ผมซื้อกับ ผู้แทนจำหน่ายโดยตรงจะดีกว่า เกรย์ มาร์เก็ต ก็ตรงเรื่องบริการหลังการขายนี่ละ

7. สีตัวถังนั้น อยู่ที่บุคลิกคุณ แต่ ไม่ต้องซื้อมาเลยนะ สีเงิน เพราะว่ารถรุ่นนี้ โครเมียมมันประกายแวววับพออยู่แล้ว
การใช้สีเงิน จะทำให้รถุดูจืดไปเลย  ถ้าคุณกล้าพอ  ต้อง ส้มเท่านั้น!

8. ราคาขายต่อ เอาง่ายๆ รถอะไรที่ตลาดถามหาไม่บ่อย ราคาจะหล่นฮวบแน่ๆ
ถ้าแม้ไม่มีลูกค้าถาม แต่เรารักษาสภาพรถดีๆ ก็จะมีราคามือสองที่สูงกว่าคันอื่นๆ รุ่นเดียวกันในตลาด

แต่แหม ซื้อรถระดับนี้ ยังคิดเรื่องราคาขายต่อหรือครับ ถ้าคิดราคาขายต่อรวมเข้าไปด้วย
คำแนะนำจากผมคือ ไปมองคันอื่นที่ไม่ใช่ฮัมเมอร์ดีกว่าครับ

9. ฮัมเมอร์ หนะ เป็นรถที่มีบุคลิกแบบ Truely yours โคตรๆ และสำหรับในความคิดผมแล้ว
มีคนอยู่ 2 ประเภทเท่านั้น ที่เหมาะจะเป็นเจ้าของมัน

9.1 คุณต้องชอบมันจริงๆ รักในความเป็นมัน คนกลุ่มนี้ หายากครับ  แต่มีอยู่ในไทย และขอคารวะ คนกลุ่มนี้

9.2 หรือไม่ก็ คนที่รวยพอ คิดไม่เหมือนคนอื่น (ในทางลบ) และมี เอิ่ม...ขออภัยที่จะต้องใช้คำแรงๆว่า "สันดาน"
ที่อยากจะโชว์ออฟบุคลิกแบบที่สามารถข่มคนอื่น กดขี่คนอื่่นเขาได้ตลอด ด้วยเสียงอันดัง
จนทุกคนที่ยืนอยู่หน้าผับซึ่งกำลังเลิกตอนตี 3 มองมาทางคุณ ซึ่งกำลังถือ .38 ออโตเมติก สักกระบอก
แล้วชี้หน้าไปยัง เด็กขับรถซิ่งลงเครื่อง JZ ผู้โชคร้ายสักคน  ว่า...

"มึงอย่างมายุ่งกับคนอย่างกูนะไอ้กระจอก! น้ำหน้าอย่างมึงหนะ ไอ้สวะ ไอ้ลูกขี้ข้า! เอาหน้าส้นตีนของมึงไปไกลๆส้นตีนกูเลย ไป๊๊๊!!!" 

แล้วก็ยิงปืนขึ้นฟ้าสักนัด ให้คนแตกฮือ หลบลูกกระสุนนั้นเล่นๆ ก่อนที่คุณจะขึ้นรถ H3 ของคุณ
แล้วขับออกจากลานจอดรถหน้าผับอย่างหัวเสีย เต็มประดา

เอ่อ ...คือ

ดุเดือดไปหน่อยนะครับ ที่เขียนมา

แต่ บุคลิกของรถ มันเป็นอย่างนั้นจริง...และสืบทอดกันมาตั้งแต่ H1 แล้วละ...!!

ดังนั้น ถ้าคุณคิดจะซื้อ ฮัมเมอร์ละก็...คุณต้องมั่นใจ และทำใจยอมรับได้ไปพร้อมๆกันด้วยว่า
อาจมีผู้คนรอบกาย ห่างเหินจากคุณไปอีกพอสมควรเลยทีเดียว

เปล่าหรอกครับ คุณอาจจะไม่ได้กร้าว ขนาดนั้น
แต่ดีไซน์ของรถหนะ มันก้าวร้าว และหยาบคาย ด้วยตัวของมันเองมากพออยู่แล้วหนะครับ

ถ้า H2 ดีไซน์ ดูแรง จนเป็นตัวพ่อ (อาร์โนลด์ ชวาเซเนกเกอร์ ก็ใช้รุ่นนี้)
H3 ก็ อาจจะเป็น หลานชายมาเฟียข้ามชาติ
ส่วน H1 นั่น ก็อาจจะเป็นรถสำหรับ ผู้นำกลุ่มธุรกิจผิดกฎหมาย ที่มีสายสัมพันธ์อันดีโคตรๆ กับทางการ
ไว้ตรวจงาน ตามชายแดน ในเขตเวสต์แบงค์ และฉนวนกาซา!!

------------------------------------------
ขออภัยล่วงหน้ากับคำแรงๆบางคำ แต่ ถ้าไม่เขียนแบบนี้ มันไม่เห็นภาพจริงๆครับ ขออภัยจริงๆ ไม่อยากเขียนแบบนี้เลย ให้ตายสิ!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2009, 03:40:29 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 07:18:59 »
อ่านของพี่จิมมี่จบแล้ว อึ้งๆบวกชัดเจนจริงๆ

ออฟไลน์ headlight

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 10:11:37 »
คุณจิมมี่เล่าซะชัดเจน

ฟังดูน่ากลัวเหมือนว่า ใครขับ hummer ต้องเป็นเจ้าพ่อมาเฟียซะงั้น

ผมว่าดูอีกมุมมันก็เท่ ไปอีกแบบ ประมาณว่า รถทหารมาวิ่งบนถนน

แต่สีส้มน่ะชัดมากผมว่าสวยดี เด่นมากด้วย (เห็นคันนึง ผมมองตามจนเกือบขับรถไปเสยรถคันอื่นเข้า)

ความคิดผมนะครับ
ถ้ามีตังผมจะซื้อ H3 มือสองดีกว่า เพราะรถพวกนี้มือสองใหม่มากๆๆๆ แล้วราคาประหยัดไปเยอะ
คิดซะว่า มีคนเปิดกล่อง ฉีกฉลาก ก่อนเราแป้ปเดียว ดีกว่า

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 10:26:00 »
อ่า แต่อย่าง Hummer ถ้าขับไปไหน ดึงดูดสายตาแน่นอน บางที "อยากเท่..ก็ต้องทน"ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 13:47:03 »
โดนใจจริง ท่านจิม 8)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 13:47:42 »
review ได้มันจริงๆครับ ขอบคุณคุณ Jimmy ครับ  :)

คือที่จะบอกซี้อ hummer เนี่ย หนึ่งมาจากรูปลักษณ์ ภายนอก เลยครับ ไม่ได้มาจากสิ่งอื่นได้ มันเป็น impulse buying ล้วนๆๆ  คือผมชอบรถที่มันดูทะมัดทะแมง แล้ว เรต สี่ล้าน ++ผมว่าโอเค อย่างที่คุณ Jimmy บอก ผมชอบรถที่ดูโดดเด่น มาเฟียหน่อยๆ (แต่ผมไม่ใช่นักเลงนะครับ)ฮ่าๆๆ  

เมื่อกี้ผมไปลองขับมาแล้ว ทั้งตัวเก่า 3.5 แปลงจากซ้ายเป็นขวา แล้ว 3.7 ขวาแท้ๆๆ

โดยรวมผมพอใจครับ สำหรับตัว 3.7 แต่ตัว 3.5 แปลง ขับไม่เวริค์เลย เพราะเจ้าของเปลี่ยนโช๊คกำทำท่อมา   lสำหรับช่วงล่างแหนบ พี้นฐาน D-max  กระเด้งกระดือนพอสมควร ผมผ่านได้สำหรับอันนี้

ก็คิดว่าคงออกไม่เกิน 2-3 เดือนนี้ ไม่ส้ม ก็ ขาว (แต่น่าจะเป็นขาวมากกวา เพราะที่บ้านชอบสีนี้) แล้ว ว่าจะไปเดินมอเตอร์โชว์ ดูหน่อยเผื่อมีอะไรที่ผมชอบมากกว่านี้  บอกตรงๆ เรือ่ง ออฟโรด ผมยังอ่อนอยู่มาก ซี้อเพราะแค่อยากได้ตอบสนองอารมณ์แค่นั้นเอง  ผมจะพอรู้เรื่องพวก รถสปอรต์ japan มากกว่าครับ คือผมใช้อยู่ 2 คัน 350z,RX8  อยากเปลี่ยนแนว ออฟโรดสักคัน ซึ่งด้วยงบประมาณแล้ว hummer เป็นตัวที่ผมยังชอบมากที่สุดครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 14:03:03 »
เมื่อกี้แว๊ปไปอ่าน ที่คุณ jimmy ไป ลอง 370z มา คุ้นๆๆสถานที่  เอ๊ นี่มัน TKF นี่หน่า

ผมไปบ่อยครับ อู่เพื่อนผมเอง พี่แถม

370z เป็นไงครับต่างกับ 350z my 2007 เยอะปะครับ

ออฟไลน์ TzOzOzN

• Jr. Member
  • **
    • Car-Design-Project
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 15:23:21 »
บรรยายได้เหลือเกินจริงๆ 555 :D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 20:00:16 »
ผมขอยินดีล่วงหน้ากับรถใหม่เลยนะครับ

พี่จิมบรรยายซะเห็นภาพเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 22:32:43 »
เอ่อ คุณ B7 ครับ

นั่น เป็นงานเขียนของคุณแพน Commander CHENG นะครับ ไม่ใช่ผมครับ
อยากทราบอะไร ถามคุณแพนได้เลยครับ

อ้อ ข้างบนนั้น ไม่ใช่รีวิวนะครับ แค่ความเห็นส่วนตัวเฉยๆ

แหะๆๆ

ออฟไลน์ ekka1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 01:06:44 »
 :)คุณ Jimmy บรรยาได้เห็นภาพเลยครับ
???????????????????????? ... ?????????????????????????
???????????????????????? ... ??????????????????????????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 10:30:12 »
คงได้เห็นเร็ววันนี้ ครับ

อ้อ ออกมาผมไม่ไปผับนะครับ ฮ่าๆๆๆๆ เดี่ยวผบทบ จะด่าเอา

ออฟไลน์ Maximus

• Full Member
  • ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 12:46:43 »
ซื้อแล้วขอนั่งหน่อยนะครับพี่เบียร์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 13:06:40 »

ขับแล้วกร่างเหมือนตานี้มัยเนี่ย ฮ่าๆๆๆ H2 ใหญ่จริงๆๆ