ผู้เขียน หัวข้อ: ~~!!~~ ทำไมรถ JDM model ถึงไม่ค่อยมีspyshot ~~!!~~  (อ่าน 3015 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
~~!!~~ ทำไมรถ JDM model ถึงไม่ค่อยมีspyshot ~~!!~~
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 11:13:31 »
เวลารถJDM model รุ่นใหม่ๆเปิดตัว แบบจะมาก็โผล่มาเลยอ่ะครับ

ไม่ค่อยจะมีspyshot เหมือนชาวบ้านชาวช่อง

อย่าง ALPHARD ,VELLFIRE ,SAI ,MARK-X ,CROWN ,FUGA

หรือว่ามีแต่หลุดกันแค่ในญี่ปุ่นเท่นั้นหรอครับ ??

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ~~!!~~ ทำไมรถ JDM model ถึงไม่ค่อยมีspyshot ~~!!~~
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 12:10:35 »
เขาหลุดกันหมดแหละครับ แต่หลุดในญี่ปุ่น ประเทศเขาหนะครับ
และ ส่วนใหญ่จะตีพิมพ์ลงในนิตยสารรถยนต์ ในประเทศของเขา  ภาษาของเขา
และคนไทยเราอ่านญี่ปุ่นไม่ออก เลยไม่ค่อยได้รู้กันเท่าไหร่

อันที่จริง นิตยสารพวก Spyshots มีขายในญีปุ่่นเยอะครับ อย่าง MAG-X หรือ Best Cars (รายหลังนี่ไม่เต็มตัวเท่าไหร่ เพราะเป็นนิตยสารรถยนต์รวมๆมากกว่า)

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ~~!!~~ ทำไมรถ JDM model ถึงไม่ค่อยมีspyshot ~~!!~~
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 14:35:40 »
เขา privacy กันเยอะมากเลยใช่ไหมครับประเทศนี้

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 16:49:32 »
ญี่ปุ่น ชาตินิยมเค้าสูงมากกก

เพื่อนผมไปเที่ยว มันยังบอกเลยหาป้ายที่เป็นภาษาอังกฤษแทบไม่ได้เลย
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 19:44:27 »
ไม่หรอกครับ
เดี๋ยวนี้ ญี่ปุ่น เหลือความชาตินิยม เอาไว้ไม่มากเท่าสมัยก่อนแล้ว

คนไทย เรา บ้าญี่ปุ่น กับเกาหลี
แต่ญี่ปุ่น กับเกาหลี หนะ บ้า อเมริกัน ครับ

คนญี่ปุ่น มีรสนิยมที่แตกต่าง และหลากหลายไปหมด
สมัยนี้ มีบ้างเหมือนกันที่ใช้ iPhone คนรอบตัวผมนี่ก็คนนึงละ
บ้างก็ใช้รถอเมริกัน แต่งเป็น VIP คนพวกนี้ ไม่ต้องไปยุ่งกับเขาเลยทีเดียว อันตรายมาก ไม่เป็นมิตรอย่างรุนแรง
ผิดกับคนญี่ปุ่น ที่เจอกันอยู่ทุกวันนี้ ก็จะเป็นอีกแบบนึง ที่ดีๆ ก็มาก

----------------------------------
เขาหวงความ Privacy เยอะ แต่มันไม่เห็นเกี่ยวอะไรโดยตรงกับเรื่อง การรายงานสปายช็อตเลยนี่ครับ? เกี่ยวโดยอ้อมๆมากกว่า

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 01:58:49 »
ญี่ปุ่น ชาตินิยมเค้าสูงมากกก

เพื่อนผมไปเที่ยว มันยังบอกเลยหาป้ายที่เป็นภาษาอังกฤษแทบไม่ได้เลย

ผมว่าคนไทยเราชาตินิยมกว่าญี่ปุ่นนะ
คนญี่ปุ่นไม่เคยรณรงค์ หรือ บังคับให้ต้องใส่ความเป็นญี่ปุ่น
ให้ร้องเพลงชาติยังไม่มีเลย

ซึ่งของเราทำข้างบนหมดนะ รวมทั้งยิงสื่อโฆษณาทีวีอีกต่างหาก
และผลงานหรือสินค้าต่างๆ วิจารณ์ในแง่ลบกันไม่ได้ด้วย เดี๋ยวหาว่าไม่สนับสนุนของไทย
แต่ถ้าที่ญี่ปุ่นตรงนี้เค้าวิจารณ์กันตรงๆ นะ
ประเทศเค้าไม่เน้นชาตินิยมหรอก แต่เน้นทำอะไรก็ได้ที่ทำแล้วขายได้
ประเทศเค้าเป็นประเทศพ่อค้านะ
ส่วนภาษาอังกฤษที่ไม่ได้ใช้มากก็เพราะสาเหตุหลายประการ
แต่ไม่ใช่เพราะชาตินิยมแน่ๆ
อันดับหนึ่ง ลิ้นภาษาเค้า มันไม่ตรงกับชาวบ้านในต่างประเทศ ของเค้ามีแต่สระเสียงสั้น
ลิ้นมันไม่ไปเลยกับภาษาอังกฤษ
และประเทศที่เป็นเกาะและสามารถผลิตทุกอย่างกินใช้ในประเทศได้
ก็อาจเป็นอีกส่วนที่ชีวิตประจำวันไม่จำเป็นต้องใช้ภาษาอังกฤษเท่าไหร่
ถ้าความคิดเห็นส่วนตัวนะ บ้านเราชาตินิยมมากกกก