ผู้เขียน หัวข้อ: ติดสติกเกอร์รถ ผิดจริงหรือ (คลิป)  (อ่าน 2583 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ติดสติกเกอร์รถ ผิดจริงหรือ (คลิป)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 08:53:30 »

ออฟไลน์ nimnim_thailand

Re: ติดสติกเกอร์รถ ผิดจริงหรือ (คลิป)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 09:39:39 »
กฎหมายบังคับ ให้มีสีอื่นได้ นอกจากที่ระบุไว้ในเล่มทะเบียน ต้องไม่เกิน 30 % ครับ
ติดฝากระโปรงหน้า อย่างเดียว หรือทำหลังคาแก้ว อย่างเดียวไม่เกิน ไม่ผิด

แต่ถ้าทำทั้งสองอย่างเลย ผิดครับ

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
Re: ติดสติกเกอร์รถ ผิดจริงหรือ (คลิป)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 10:58:39 »
ตามความเห็นผมที่เคยคุยกับเจ้าหน้าที่ตำรวจทางหลวงและหัวหน้าหน่วยตรวจสภาพรถ

ไม่ว่าจะติดสติ๊กเกอร์เกิน30%หรือไม่ ควรเข้าไปให้เจ้าหน้าที่กรมขนส่งทางบกตรวจแล้วขอหนังสือรับรองด้วยทุกครั้ง อย่าลืมเก็บตัวจริงไว้แล้วถ่ายสำเนาแนบกับสำเนียนทะเบียนรถไว้ด้วยทุกครั้ง

แบบนี้น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ อีกอย่างถ้าคุณทำแบบนี้ ผมเชื่อเลยว่า ครั้งต่อไปรถบริษัทนี้ ทะเบียนนี้จะโดนเพ่งเล็งมากยิ่งขึ้น

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 20:18:33 »
บ้านผมทำรถบัสรถทัวร์ครับ
รถเก๋งผมก็ติดสติ๊กเกอร์ครับไม่โดนอะไร
แต่รถทัวร์ผมแค่เปลี่ยนแถบกันชนเป็นอีกสีนึง ไปตรวจสภาพขนส่งไม่ให้ผ่านครับ
แน่นอนว่าตามกฏหมายเราฟ้องยังไงก็ชนะแต่กี่ปีล่ะจะจบระหว่างนั้นจะทำยังไง แต่ว่าก็รู้กันนะว่าไม่ให้ผ่านเพราะอะไร

รถขนส่งต้องทำมาหากินไม่มีเวลามาเสียให้เรื่องมันยืดยาว ก็เลยต้องกลายเป็นเหยื่อ

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 00:35:52 »
อันนี้ผมไม่ชัวเลย ที่ล่าสุดฟังมาคือ เขาแก้ กม ที่บอกว่าไม่เกิน 30% ให้กลายเป็นแค่มีสีอื่นที่ไม่ใช่สีเดียวกับตัวรถ ต้องแจ่งเปลี่ยนสีลงเล่มด้วย   แต่ไม่ค่อยเห็นใครโดนเลย