ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามความเห็นกับทัศนคติ ของคนขับรถต่อนักปั่นจักรยานหน่อยนะครับ  (อ่าน 7529 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
คือโดยส่วนตัวผมเอง ก็เป็นทั้งคนขับรถ และคนปั่นจักรยาน
โดยส่วนใหญ่ผมจะปั่นจักรยานไปเรียนในกทม.นี่แหละครับ  ซึ่งไม่ได้ระยะทางไกลอะไรมากเท่าไหร่นัก
ซึ่งในช่วงเช้าและช่วงเย็น ก็เป็นประจำที่จะต้องเจอรถติด ผมเองก็มักจะปั่นไประหว่างรถยนต์บ้าง(เลนกลาง)
ชิดซ้ายบ้าง ปีนฟุตบาทบ้าง พูดง่ายๆก็คือซอกแซกตามช่องนั่นแหละครับ
และในบางที ที่รถมันพอจะเคลื่อนตัวไปได้ ก็มีบางครั้งที่ผมเองก็ไม่ได้ปั่นชิดซ้าย
เพราะรถเมล์มันก็ชอบหยุดส่งคนตามป้าย เลยต้องแซงรถเมล์ขึ้นไปบ้าง
ก็คือว่าปั่นระหว่างรถไปเลยหนะครับ (แต่ในกรณีที่รถไม่ได้เร็วเกิน 40 กม/ชม.นะครับ)
แต่ถ้ารถเร็วมากๆก็จะพยายามชิดซ้ายอยู่แล้ว เพราะกลัวเหมือนกัน(แหะๆ)

ถ้าเป็นกรณีแบบนี้ อยากถามความเห็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิกที่เคยเจอจักรยานลักษณะอย่างนี้หน่อยครับว่า
รู้สึกเสียวไส้กันบ้างมั้ย กลัวจักรยานมาชนมั้ย หรือกลัวจะไปชนจักรยานบ้างมั้ยครับ
หรือเห็นจักรยานปั่นแล้วมักจะหงุดหงิดใจ อยากให้หลบไปไกลๆ
ไปขี่บนฟุตบาทโน้นเลย อย่ามาขี่ลงถนน อะไรประมาณนี้บ้างมั้ยครับ

คือที่ตั้งคำถามแบบนี้ก็เคยคิดอยู่เหมือนกันว่าถ้าเราเป็นคนขับรถจะรู้สึกยังไงบ้าง?
แต่ก็คิดไม่ออก เพราะในกทม.ผมไม่ค่อยได้ใช้รถมากเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะขับมากตามต่างจังหวัดอะครับ
รบกวนขอความเห็นหน่อยนะครับ

โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ jeerawuth

• Newbie
  • *

ตอนที่ผมเจอรถจักรยานขับมาในลักษณะนี้ แรกๆ ยอมรับว่ามีกังวล บางทีพาลไปโมโหเลยครับ เพราะถ้าเกิดอะไรขึ้น เราคนที่ขับรถยนต์จะโดนหนักแน่ๆ ไหนจะความรู้สึกผิดในใจอีก แต่พอถอยออกมามองให้กว้างขึ้น ปัญหาเรื่องเลนถนนในบ้านเรามันแย่มานานแล้ว ออกแบบมาให้รถยนต์โดยสารอย่างเดียว ไม่เหลือที่ให้พาหนะแบบอื่น กระทั่งมอเตอร์ไซค์หลาคันที่เราเห็นนิสัยเสียๆ ขับปาดโน่นปาดนี่ ก็เพราะถูกบีบมาจากพื้นที่ในการใช้ถนนเหมือนกัน ดังนั้นส่วนตัวถ้าผมเห็นว่าขับใกล้กับจักรยานก็จะระวังไว้ก่อนครับ พยายามคาดคะเนล่วงหน้าว่าถ้าเขาเซมาทางนี้ เราจะหลบหรือลดความเร็วยังไงให้ปลอดภัยที่สุด

ถนนบ้านเราถูกออกแบบมาเพื่อรถยนต์เสียมากกว่า แต่ไม่ได้คำนึงถึงคนที่อยากจะใช้พาหนะแบบอื่นในการสัญจรเหมือนกัน ดังนั้นในเมื่อเรายังเปลี่ยนเลนถนนไม่ได้ ก็เปลี่ยนที่ตัวเรานี่ล่ะครับ คิดเสียว่าวันหน้าคนที่ขี่จักรยานอยู่อาจเป็นเพื่อน พี่น้อง หรือคนที่เรารักเราแคร์ การเสียเวลานิดนึงและเพิ่มความระวังบนท้องถนนเป็นเรื่องที่น้อยกว่าการเสียเวลาหน้าไฟแดงเยอะเลย ส่วนตัวผมเองไม่คิดจะขี่จักรยานไปไหนมาไหนแน่ แต่ก็อยากเห็นคนออกมาใช้จักรยานเยอะๆ กดดันให้สังคมต้องทำเลนจักรยานอย่างต่อเนื่อง และการที่คนขับรถยนต์สนับสนุนนี่ล่ะที่จะเป็นจุดเปลี่ยนสำคัญในวันหน้าครับ ;)

ปล. ไม่ได้ตอบเอาหล่อนะครับ เพราะแต่ก่อนเป็นพวกขี้หงุดหงิดกับคนขับจักรยานแบบไม่ระวังมาก แต่เวลาผ่านไปมันก็คิดได้แบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 01:23:30 โดย jeerawuth »

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ก่อนอื่น ต้องออกตัวก่อนเลยว่า ผมชื่นชม คนที่ปั่น จักรยาน นะครับ เพราะเห็น ที่ Toronto ปั่นจักรยานกันเยอะ ก็รู้สึกชอบเหมือนกัน

ถ้าเป็นตอน รถติดๆ รถวิ่งช้าๆ เข้ามาปั่นกับรถในเลนกลาง ผมว่าไม่แปลกครับ ก็เหมือนๆกับ มอไซ
แต่ถ้า เส้นไหนที่รถวิ่งเร็วหน่อย เช่น เส้น เกษตร-นวมินทร์ หรือ ตอนที่รถวิ่งเร็วเกิน 40 kmh ควรจะชิดซ้ายอยู่ตลอดเวลาครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
ผมตอบในฐานะ คนขับรถ เห็นนักปั่นปั่นกัน ไม่ชิดซ้าย ยอมรับว่ารู้สึกอันตาย บางทีปั่นกลางคืน คันเดียว ขึ้นสะพานข้ามเเยก มองเเทบไม่เห็น 

เเต่ ปัณหาอยู่ที่นักปั่นมั้ย คิดว่าไม่ใช่  ปัญหาอยู่ที่ถนนเมืองไทย ไมได้ทำมารองรับ กับนักปั่นต่างหาก

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมไม่มีปัญหาครับ แต่ขอให้หลบหน่อยละกันบางคันขี่เต็มเลนรถยนต์ไปไม่ได้ แต่ถ้าหลบให้ก็ไม่มีปัญหา

แต่กลางคืนมีไฟเท่าไหร่ติดให้หมดละกันครับ หน้าหลัง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ yacoolsa9

เป็นทั้งคนขับรถ และ ขี่จักรยาน ครับ
ใจเขาใจเรา เวลาผมขับรถแล้วเห็นคนปั่นจักรยาน จะขับให้ช้าลง และเพิ่มความระมัดระวัง จักรยาน ให้มากขึ้น
เวลาผมขี่จักรยาน แล้วต้องลงไปใช้เส้นทางกับรถยนต์ ต้องระวังตัวเองให้มากที่สุด สัญญาณมือ สัญญาณไฟ ความระมัดระวังเพิ่มขึ้น

ใจเขาใจเรา ครับ ^^

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมเป็นเพียงคนขับรถอย่างเดียวแล้วครับ เมื่อก่อนปั่นไปไหนมาไหนประจำ แต่พอปัจจุบันนี่ยอมรับเลยว่าปั่นจักรยานไปไหนบนถนนแล้วกลัวมาก รถแต่ละคันวิ่งผ่านกันฉิวๆ บางคันมีมาแกล้งเบียดใส่อีก จนผมถอดใจไม่ปั่นไปไหนมาไหนละ นานๆ เข้าก็เลิกไปเลย

ส่วนตัวผมเฉยๆ กับคนขี่จักรยานบนถนนนะครับ เว้นแต่ขี่แบบไม่มีสามัญสำนึก (ขี่ตามใจฉัน ใครจะทำไม) แบบนั้นอันตรายมาก แถมโดนอะไรหน่อยคงเกรียนใส่ผมเต็มที่ (ใช่ซี้...ฉันมันแค่วัยรุ่นแต่งตัวเรียบร้อยกว่าปกติที่น่าโดนกลั่นแกล้งยิ่งนัก)

บางครั้งผมก็คิดนะว่าน่าทำเลนจักรยานหรือมอเตอร์ไซค์ไปเลยซักเลน แต่คงไม่วายนิสัยคนไทยบางจำพวกที่ชอบเปิดเลนใหม่เมื่อรถติด หรือตั้งร้านกินพื้นที่ รวมไปถึงมักง่ายจอดตามใจฉัน :(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมเป็นทั้งคนขับและคนปั่นครับ ผมรู้สึกดีเวลาเห็นคนปั่นจักรยาน อยากให้เมืองไทยสนับสนุนการใช้จักรยานเยอะๆ จะได้ลดการใช้พลังงานเชื้อเพลิงที่นำเข้ามา

ส่วนตัว

ตอนปั่นจักรยาน : ผมอยากให้รถยนต์มีน้ำใจกับผมหน่อย โดยเฉพาะรถเมล์ เห็นจักรยานแล้วชอบเบียดนักแล เลนจักรยาน รถยนต์ก็ดันเอาไปจอดรถซะงั้น(แถวท่าพระอาทิตย์นี่โดนจอดทับทางจักรยานเรียบบบบบ)

ตอนขับรถ : อยากให้คนปั่นจักรยาน ใส่อุปกรณ์ความปลอดภัยให้ครบ ex.หมวก ไฟหน้า ไฟท้าย  , บ่อยครั้งที่ขับรถกลางคืน(ในกทม.เนี่ยแหละ) เจอจักรยานไม่เปิดไฟไม่ติดเพทสะท้อนแสงเกือบชนหลายครั้งมาก ส่วนมากเป็นพวกวัยรุ่นกับรถจักรยานแม่บ้านอะครับ เห็นแล้วก็รู้สึกไม่ดีเหมือนกัน เกิดอุบัติเหตุขึ้นมาจักรยานเจ็บหนักนะครับ  ;D

สำคัญคือยากให้เคารพวินัยจราจรอะครับ ทั้งรถยนต์ทั้งจักรยานถ้าไม่เคารพวินัยจราจรก็ทำให้เกิดอันตรายต่อตัวเองและเพื่อนร่วมทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 05:27:14 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เท่าที่เจอในภูเก็ต ไม่มีปัญหาอะไรครับ
คนปั่นจักรยานมีมารยาทกว่าคนขับมอไซค์อีก
เค้าจะปั่นชิดซ้ายในเลนซ้ายสุด ช่องมอไซค์ผมว่าน่ารักดีครับ
แต่มอไซค์นี่วิ่งมันทุกเลน ทั้งคนไทย ทั้งฝรั่ง มั่วไปหมด

ออฟไลน์ YZA

ตอบตรงๆคือ ไม่ชอบครับ
ปั่นมาชนรถ  ผมเฉยๆนะ
แต่จะเสียวว่าถ้าไปเบียดเค้าหน่อยนี่ยุ่งเลย
เส้นที่ผมขับไป/กลับประจำคือ พระราม2 กับกาญจนา แค่มอไซก็อันตรายแล้ว
จักรยานเจอบ้างนานๆครั้ง

ออฟไลน์ Kuro

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะคับ พอดีเหตุการณ์นี้พึ่งเกิดกับญาติตัวเองไป พึ่งไปงานศพญาติมาเมื่อไม่กี่วันก่อน ซึ่งเป็นนักปั่นจักรยานชมรมหนึ่ง
ถูกเด็กมหาวิทยาลัยชนถ้ายรถ และไปเสียชีวิตที่รพ. อยากให้คนขับรถให้ความระมัดระวังมากขึ้นยิ่งขับรถเวลากลางคืน เพราะว่าไฟถ้ายรถจักรยานคงมองไม่ชัดหรอกคับ นักปั่นเองก็อยากให้ระมัดระวังมากขึ้นเหมือนกันคับ เราไม่รู้หรอกคับว่าคนขับรถคันที่ตามเรามาขับดีแค่ไหน ชีวิตเมือ่เสียไปแล้วเราเรียกคืนไม่ได้หรอกคับ :'(

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ผมไม่เคยรำคาญ หรือว่า รู้สึกแย่ กับนักปั่นจักรยานเลยครับ
เพราะเท่าที่เจอมา ต่อให้มาเดี่ยว หรือ ขี่เป็นกลุ่ม เขาก็จะปั่นตามๆ กัน ชิดซ้าย
เจอแล้วไม่ต้องคอยระวังมากเหมือนมอเตอร์ไซค์
อาจจะมีบ้าง ก็พวกเด็กเกรียนทำตัวที่โชว์ออฟ แต่นั่นก็เป็นส่วนน้อย

ออฟไลน์ 6162002

จักรยานมาชนผมไม่กลัวนะครับ แต่กลัวผมจะไปเฉี่ยวเข้า หรือเซมาโดนผม  (คือไม่ได้กลัวรถเป็นอะไร แต่กลัวคนขี่น่ะแหละเป็น แล้วผมจะเดือดร้อนไปด้วย)

ส่วนตัวมองว่าคนขี่จักรยาน ดีกว่ามอไซเยอะ เพราะเท่าที่เจอ ส่วนมากก็ขี่ทางซ้าย ไม่เหมือนมอไซ บางทีขี่ช้าแมร่งอยู่กลางเลนเลย  บางทีถนนแบบสวนเลน แม่งก็วิ่งกินเลนผมเข้ามาอีก  >:(

อยากให้มีเลนจักรยานไปเลย เอาให้มันปลอดภัย น่าไว้ใจ คนจะได้หันมาขี่กันมากขึ้น รถก็ไม่ต้องกลัวไปเฉี่ยวจักรยาน
ทุกวันนี้ เท่าที่เห็น เป็นที่จอดรถซะมากกว่า จักรยานก็ขี่ไม่ค่อยได้อยู่ดีแหละ -.-

แต่ถ้ารถเมล์แดงเยอะๆแบบนี้ก็ขี่ไม่ไหวเหมือนกันครับ เร่งที รมควันเลยทีเดียว -*-

ออฟไลน์ Funkymaster

• Jr. Member
  • **
ไม่มีปัญหาครับ  เป็นเพื่อนร่วมถนนเหมือนกันครับ  แต่อยากให้ระวังเวลาแทรกตามช่องว่างนิดนึงครับ  จะว่าไปผมว่าพวกขี่มอเตอร์ไซค์แทรกไปมาแล้วเฉี่ยวกระจกนี่น่า รำคาญกว่ามากครับ

ออฟไลน์ top3245

ในเขตพื้นที่ตัวเมือง อยากให้ลดการใช้รถยนต์ แล้วหันมาใช้มอไซค์กับใช้จักรยานกันเยอะๆ ครับ

ส่วนตัว มักจะเห็นรถยนต์ 1 คัน ต่อคนขับ 1 คน เป็นส่วนใหญ่ จึงทำให้รถยิ่งติด

ออฟไลน์ Tiny

คนที่เขาขี่จักรยาน เขาก็เสียภาษีเหมือนกันนะครับ

ดังนั้น ถนนเป็นของทุกคนที่เสียภาษี ไม่ได้เป้นของคนใดคนหนึ่ง

แต่ไอ้พวกที่ขี่แล้วไม่ชิดซ้ายประมาณว่า ตัวเองเป็นรถยนต์ขึ่กันกลางถนนเลยนี่มันก็น่าเกลียดเกิน

ออฟไลน์ Night_Angel

กฏเหล็กเวลาปั่นจักรยานของผมคือ  เปิดไฟ ใส่หมวก  ไฟน่ะติดมันไปเหอะ ผมติดซะจะเป็นต้นคริสมาสแล้ว  สว่างๆน่ะ  ติดๆไปเถอะ  กลางคืนบางทีมันมองไม่เห็นนะครับ 

และจะพยายามไม่ปั่นในที่มืดสนิทไม่มีไฟทาง มันอันตรายต่อตัวเองและเพื่อนร่วมถนน
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ redsun

รู้สึกเห็นใจคนปั่นจักรยานครับ
ต้องเร่ง ต้องเบรก ต้องมีสติและออกแรงตลอดเวลา
ถนนก็อันตรายมาก แค่รถเร็วๆ วิ่งผ่านก็เสียวแล้วครับ

เห็นใจครับ

ออฟไลน์ Equcha

รู้สึกชื่นชมคนขี่จักรยานครับ ความรู้สึกดีกว่าพวกมอไซต์เยอะครับ

ออฟไลน์ mick

พวกที่ขี่เป็นแก๊งแล้วกร่าง ขี่กลางถนน ไม่ชอบครับ

ถ้าขี่ไหล่ทาง อยากทำอะไรก็ทำครับ ถนนหลวง

ออฟไลน์ nirvanapoint

ทุกอย่างอยู่ที่มารยาท ส่วนบุคคลครับ
ไม่ว่าจะขี่หรือขับรถอะไร แต่ละคนรู้อยู่แล้วว่าควรหรือไม่ควร ทำแบบไหน
แต่ก็นะ เอาเข้าจริง ส่วนใหญ่จะเจอแบบ ทำยังไงก็ได้ ขอให้ได้ไปก่อน จบ

ดีๆก็มีครับ แต่น้อยนักในสังคมไทยปัจจุบัน  :-[

ออฟไลน์ madboy

ไม่ว่าจะขับ ขี่ พาหนะอะไร ต้องเคารพกฏระเบียบให้ได้มากที่สุดครับ จะได้ปลอดภัย ทั้งสองฝ่าย

ลองศึกษาดูพวกประกันภัยไว้ด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

มีเด็กวัยรุ่นจีนมันปั่นกลาง 4แยกราชประสง ประมาน 3-4 คน

เกือบจะชนมันตาย ปั่นแบบไม่แคร์ซื่ออะไรทั้งนั้น

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
จริงๆรู้สึกชื่นชมนะครับ แต่ด้วยการกระทำของบางพวก เห็นแล้วบางทีก็ไม่ไหวครับ
ขี่แบบกร่างมาก ขี่ออกมากลางถนน กางมือมาบอกให้รถหยุด เห็นแบบนี้
ผมไม่เคยเบรคให้เลย บางทีมากันเป็นแก็งค์ขี่ขวางทางคนอื่นเต็มถนน พฤติกรรมแบบนี้
ก็ไม่ต่างจากแว๊น แต่คนดีๆก็เจอเยอะครับ แบบใส่อุปกรณ์ครบขี่เรียบร้อย เจอแบบนี้
ผมให้ทางตลอดครับ

บางครั้งมันก็ดูรู้นะครับ คนที่เค้าชอบขี่จริงๆ กับพวกซื้อจักรยานมาอวดกัน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
จย. ปั่นมีวินัยกว่า จยย. อีกครับ
แต่ขออย่างเดียวหาไฟติดท้ายรถ บอกกันหน่อยเถ้อออออ แบตหมดเข้า 7-11 ก็ได้ บางคันเห็นแต่ทับทิม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ sajilki

กลัวจะชนครับแต่เห็นด้วยว่าจักรยานกับรู้สึกไม่เกะกะเท่ามอเตอร์ไซค์นะจักรยานยังความเร็วคงที่กะง่าย แต่มอไซค์ มีทุกทิศทาง ปาดหน้าแล้วช้าประจำ เวลารถเลี้ยวอยู่มันก็ชอบปาด  ซึ่งไม่ควรเลยจริงๆ

ออฟไลน์ aongpao

• **
ผมก็เป็นคนใช้ทั้งรถ และจักรยาน(เป็นส่วนมาก) เหมือนกันครับ เพราะเส้นทางที่ใช้ทุกวันคือ รัชดา ลาดพร้าว วิภาวดี เดินทางไปกลับราวๆ 20กิโลกว่าๆ ซึ่งเป็นที่รู้ๆกันในเรื่องของความรถติด จึงตัดสินใจใช้จักรยาน ส่วนมากผมจะชิดซ้ายตลอดเวลาที่ปั่นจักรยาน ยกเว้นกรณีรถติดสนิทก็อาจจะมาเลนกลาง แต่ถามว่าอันตรายไหม จากประสบการณ์ใช้จักรยานมาหลายปี มักจะเจอกับรถเมล์สายชื่อดังย่านลาดพร้าวชอบเบียดทั้ง มอเตอร์ไซและจักรยานที่วิ่งซ้าย รถแทกซี่ปาดรับผู้โดยสาร และมอเตอร์ไซค์ชอบวิ่นสวนเลน(เคยถูกมอเตอร์ไซค์วิ่งสวนเลนด่ากลับมาด้วยซ้ำว่าจักรยานเกะกะ) ครั้งไหนที่ผมใช้รถยนต์เวลาที่เจอจักรยานก็จะหลบเบี่ยงขวาให้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นทั้งจักรยานและรถยนต์ต่างก็เป็นผู้ใช้เส้นทางร่วมกันแต่จักรยานก็คือเนื้อกับเฟรมรถจึงต้องระวังและอย่าประมาท ผมก็ได้แต่หวังว่าซักวันจะมีถนนสำหรับจักรยานที่แท้จริงซักที

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

ก็ขอบคุณเพื่อนสมาชิกอีกครั้งนะครับที่แสดงความเห็น
อย่างน้อยก็พอได้ทราบว่า คนขับรถส่วนใหญ่เข้าใจคนปั่นจักรยานอยู่

ขอบคุณมากๆครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ hamber

• **
ส่วนตัวผมก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ รู้สึกดีด้วยซ้ำครับ แค่บางครั้งรู้สึกว่ามันน่ากลัวแทนคนปั่นจักรยานจริงๆในกรณี ที่ปั่้นบนถนนใหญ่ .... ผมเจอทุกวัน เส้นเลียบทางด่วนรามอินทรา ..... แต่ที่ไม่เข้าใจอย่างหนึ่งคือ เส้นนั้นมีเลน์จักรยานให้ปั่น ทำไมถึงลงมาปั่นถนนใหญ่....ผมว่ามันอันตรายมากเลยครับ .... ด้วยความเป็นห่วง

ออฟไลน์ artzzz001

ผมเคยเจอบ้างครับ ถามว่ารู้สึกดีไหมที่เห็นคนปั่นจักรยาน รู้สึกดีครับลดมลภาวะ ลดการจราจรติดขัดฯลฯ

แต่ว่าบางกลุ่ม เน้นว่าเป็นกลุ่มนะครับ ชอบปั่นเต็มถนน ถนน 3 เลนกลุ่มพี่แกเล่นไปซะ 2 เลน เหลือรถยนต์วิ่ง 1 เลน ซึ่งมันไม่ได้ทำให้ลดการจราจรติดขัดเลย กลายเป็นติดขัดมากกว่าเดิม
และอีกอย่างถนนใน กทม. บางเส้น เช่น ถ.เลียบด่วนรามอินทรา จะมีช่องทางจักรยานให้ในฟุตบาท แต่ผมก็ไม่เคยเห็นนักปั่น ปั่นในช่องนั้นๆเลย มาปั่นในช่องการจราจร ซึ่งมันอันตรายมาก ขอฝากไว้ด้วยครับ