ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยหมุนฟรีแล้วดัง กึกๆ คาดว่าแร็คพวงมาลัยเสีย ถ้าใช้ต่อไปเป็นอะไรไหมครับ  (อ่าน 21049 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Mazda2 ครับซื้อมือ 2 มาวิ่งจ่ายตลาด ได้ราคามาถูก
ใช้มาราวๆ 6 เดือน รถจอดนิ่งหมุนพวงมาลัย ดังกึกๆครับ
โดยส่วนตัวคิดว่า แร็คพวงมาลัยน่าจะลาโลกไปแล้ว

เคสนี้ถ้าไม่ซ่อมไม่เปลี่ยน ใช้อย่างนี้ไปเรื่อยๆจะเป็นอะไรไหมครับ
อันตรายหรือเปล่าครับ พวงมาลัยล็อคขณะขับ เป็นไปได้ไหมครับ 
เครมไม่ได้ รถหมดประกันไปแล้วครับ

ถ้าซ่อมค่าใช้จ่ายควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
ถ้าเปลี่ยน ค่าใช้จ่ายควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 09:03:40 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
ถ้าเริ่มได้ยินเสียงกึกๆ อีกสักพักพวงมาลัยจะหนักมาก
เหมือนพวงมาลัยกระบะสมัยก่อน จากประสบการณ์ที่เกิดกับรถของผมนะครับ

ถ้าซ่อมช่างเค้าจะกลึงค่ากลึงประมาณหลักพัน ถ้ามีชุดซ่อมก้อจะใช้ชุดซ่อม
 แต่ถ้าซ่อมไม่ได้คงต้องเปลี่ยน
ผมจำไม่ได้ว่าของมาสด้าสองราคา 8 พันเศษ หรือ 1 หมื่นเศษๆ รึเปล่าครับ
เคยอ่านผ่านๆตา

ออฟไลน์ Volta

เป็นที่ยอยพวงมาลัยครับ ปัญหานี้พบได้ใน festa และมาสด้า2
แก้ไขโดย
1. ถอดยอยออกมาแล้วใช้สเปรย์ลูบิเคล้น ฉีดตรงกากบาท พร้อมทั้งปรับตั้งน็อตยึดใหม่
2. ถ้าข้อ 1 ไม่หายก็ต้องเปลี่ยนครับ ถ้ายังอยู่ในประกันก็เคลมได้ครับ

หากยังไม่ต้องการเปลี่ยนก็สามารถขับต่อไปได้ครับ ไม่ได้มีผลต่อการควบคุมรถ จะจะมีแค่เสียงกุกๆ ให้เรารำคาญเล่นๆ
ของผมเคลมไปตอน 4 หมื่โล พอครบ 1 แสนโลหมดประกันปุ๊บ ก็กลับมาดังอีก

แต่เท่าที่หาข้อมูลดู เห็นพาทร์มือสองขายกันอยู่ประมาณ 2 พันบาทครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Nestox2

• Newbie
  • *
ปัญหายอดฮิตเลยครับ MZ2 รู้สึกว่าถ้าเปลี่ยนศูนย์อยู่ที่ 15000 ครับ ถ้ารถยังไม่หมดประกัน 3 ปีแนะนำให้ไปเปลี่ยน แล้วถ้าจะใช้ต่ออีกหลายปีแนะนำซื้อประกันตัวรถเพิ่มครับ 2 ปีน่าจะประมาน 22000 ครับ(ซื้อได้เฉพาะรถที่ยังอยู่ในระยะประกัน 3 ปีหรือ 100,000 กมที่มาจากศูนย์)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เคลมแจ้งเปลี่ยนเลยครับ ผมเปลี่ยนทั้งยอยทั้งแร๊ค ตอนนี้หนึ่งหมื่นกิโลหลังจากเปลี่ยนยังอาการปกติดี

ก่อนเข้าไปเปลี่ยนผมทนดังอยู่ประมาณ หกเดือน ไม่มีผลต่อการขับขี่ แค่รำคาญ กับให้ความรู้สึกว่าพวงมาลัยมันไม่คมเหมือนรถอาการปกติ

ค่าใช้จ่ายตอนนำรถเข้าไปวันที่เปลี่ยน ไม่มี ไม่เสีย ซักบาทเดียวครับ ศูนย์มาสด้าชลบุรี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:35:30 โดย nudragon »

ออฟไลน์ Nikle_pk

รถผมคันนี้หมดประกันไปแล้วน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mild-melody

• Jr. Member
  • **
เห็นตามคัลเค้าเอาซิลิโคนเหลวฉีดเข้าไปตรงยอยคะ ก็แก้ปัญหาได้ในระดับนึงนะ

ออฟไลน์ bobsan

เปลี่นยหรือซ่อมใช้ๆไปก็ดังใหม่ครับ
แต่ปัญหานี้เคยได้ยินว่ามาสด้าแก้ให้แม้จะหมดประกันนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่แน่ใจนะครับ

แรคพวงมาลัยถ้าไม่เปลี่ยน มันจะหนืดและน่ารำคาญมาก