ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆล้างรถหรือดูแลสีรถกันยังไงครับ  (อ่าน 2234 ครั้ง)

ออฟไลน์ pawaritnakub

• Newbie
  • *
พี่ๆล้างรถหรือดูแลสีรถกันยังไงครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 13:22:54 »
พี่ๆล้างรถหรือดูแลสีรถกันยังไงครับ
ใช้น้ำยาอะไร
ใช้ฟองน้ำแบบไหน
ยังไงบ้างครับ
ผมรถสีดำ ล้างรถรอยขนแมวเต็มหมดแล้ว
แล้วเวลาลงแว๊กนี่เค้าลงกันยังไงครับ

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
Re: พี่ๆล้างรถหรือดูแลสีรถกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 14:47:36 »
ลองดูใน club carwashercarclub เลยครับ ครบจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
Re: พี่ๆล้างรถหรือดูแลสีรถกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 15:19:54 »
ลองดูใน club carwashercarclub เลยครับ ครบจริงๆ  ;D

ผมดูที่นี่แหละ ทำให้กิเลสขึ้นสุดๆถึงกับยกเลิกความคิด เคลือบแก้วเลยครับ
เตรียมทำรีวิว แต่ยังไม่ว่างเลย เอาคร่าวๆ นะครับ

ผมซื้อน้ำยาจากในคลับนั้นแหละครับ
เตรียมผ้าหรือถุงมือล้างรถ ผ้าไมโครไฟเบอร์  ดินน้ำมันล้างรถ แวกซ์ ลบรอย แวกซ์เคลือบ  ยี่ห้อแล้วแต่ชอบ ลองค้นหาดูครับ

ขั้นตอนผมนะ
ล้างน้ำเปล่า ใช้ถุงมือล้างรถ  ถูไปเรื่อยๆ ล้างให้สะอาดที่สุด ล้างดิน ล้างคราบ หากมีคราบเยอะจริงๆ จะล้างใส่สบู่นิดหน่อย
ลูบดินน้ำมัน ลูบทีละส่วน ลูบให้ครบทุกชิ้น รวมกันชน ล้างไปเป็นส่วนๆ อยย่ารอนาน
ใช้ผ้าชามัวร์เช็ดรถ เช็ดน้ำออกให้แห้ง หากล้างตอนยังมีแดด ก็ผึ่งไว้อีก สักชั่วโมง
ลงแว๊กซ์เคลือบสี หากสีแย่ ก็ลูบตัวขจัดคราบ หรือแวกซ์ลบรอยก่อน
พอลง ลงให้ครบคัน แล้วก็เช็ดแวกซ์ออก ด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์
ลงตัวเคลือบ อีกชั้น ส่วนใหญ่เป็นสูตรน้ำ  เพื่อเช็ดคราบแวกซ์สุดท้ายด้วย

จบขบวนการ ผมใช้เวลา 4-5 ชั่วโมงต่อคัน  สนุกครับ ทำตั้งแต่สีใหม่ๆ จะทำให้ง่ายขึ้น
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 22:52:13 »
ผมรักรถมาก แต่เวลาน้อย ไม่มีพื้นที่ล้างส่วนตัว

วิธีการคือ - ขับเข้าร้านล้างรถแล้วบอกเขาว่า "ล้าง ดูด แล้วเคลือบด้วย"
ก็จะตกครั้งละ 300-400 บาทกรณีมีน้ำยาเคลือบฝาก  หากไม่มีฝากไว้ก็น่าจะ 350-450 บาทต่างครั้ง ในร้านที่อยู่ในระดับปานกลาง
จะทำแบบนี้เดือนละ 2 ครั้ง บางเดือน 1 ครั้ง  แต่ทุกๆสัปดาห์ก็จะมีปัดฝุ่น เอาผ้าชามัวชุบน้ำบิดหมาดๆเช็ดตอนเช้า (5 นาทีไม่เกิน)

กรณีถ้ารถเป็นรถเก่า ก็แนะนำให้ "ขัดสี" ด้วย แต่ต้องเป็นร้านที่ดี ไม่งั้นเจอ "ก้นหอย" รอบคันโดยเฉพาะถ้าเป็นสีมืดๆ

ส่วนการเคลือบที่มีคำต่อท้ายต่างๆนานาๆที่ราคาแพงกว่านี้หลายเท่าตัวผมขอข้ามครับ   ผมเน้นเลือกน้ำยาเคลือบธรรมดาของผมให้เป็นยี่ห้อที่ดีและมีคุณสมบัติตามที่ต้องการ แค่นี้ก็เงางามไม่แพ้ใครมาโดยตลอด
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 14:40:18 »
ใช้น้ำยาเคลือบบ่อยๆครับ ใช้ของ pinacal