ผู้เขียน หัวข้อ: เอาตรงๆ คิดว่าปีนี้ เราคนไทย จะได้เห็น เปิดตัว Mazda 6 กันมั้ยครับ  (อ่าน 6317 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
คิดว่า ถ้าพูดตามหลักความจริง
คิดว่าMazda6 มีโอกาส เข้าไทนกี่% ครับ
เพราะก่อนหน้านี้กระแสดี แต่หลังๆมาเริ่มเงียบๆกันแล้ว
ไม่รู้Mazda จะเอายังไงเหมือนกัน

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 รอ Mazda 3 เปิดตัวไปซัก 1 เดือน ถึงตอนนั้นคำตอบน่าจะชัดเจนกว่าตอนนี้มากพอสมควรเลย

ส่วนตัวผมไม่ห่วงเรื่องออปชั่นเลย ตั้งแต่ยุค SkyActiv เริ่มตั้งแต่ปีที่แล้ว CX-5 ต่อด้วย Mazda 3 และ Mazda 2 ปลายปีอีก จัดเต็มไม่น้อยหน้าใครแน่นอน
   แต่สิ่งที่กังวลคือ การตั้งราคาขายนี่แหละครับ โดยเฉพาะ Mazda 6 ตัวเริ่มต้น 2.0 ซัก 1.25 ล. กำลังสวยเลย ( เพราะเป็นรุ่นใหม่ใน Segment นี้ ตั้งต่ำกว่าคู่แข่งซักหน่อยน่าจะสร้างความน่าสนใจได้ดีกว่า )

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
ส่วนผมนั้นสงสัยมากว่า mazda2 จะ all new ปลายปีนี้จริงๆหรอ ??

ออฟไลน์ H3T

ส่วนผมนั้นสงสัยมากว่า mazda2 จะ all new ปลายปีนี้จริงๆหรอ ??
เดี๋ยวรออีกเดือนเดียว จะทราบว่า Mazda ยื่นขอเข้าร่วม Eco car เฟส 2 หรือเปล่า
  อาจจะได้เห็น New Mazda 2 SkyActiv 1.3L เป็น Eco car ก็ได้

ย้ำอีกครั้ง อาจจะ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
มาสด้าสองใหม่ถ้าตลาดโลกเปิดตัวช่วงกลางปีนี้บ้างเราก็น่าจะเปิดตัวตามภายในหกเดือน ซึ่งเป็นตามนโยบายของบริษัทแม่แหละครับ

น่าลุ้นมาก

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
แหม่ ขนาดเห็นออฟชั่น MZ3 เปิดมา คนในนี้ ยี้ เบะปากบึนแบบนั้น

ถ้าเขาเอามาขายจริงๆ คงใจกล้ามากๆ ค่ะ

เอาตามความจริงๆ เลยนะคะ รอ Allnew 2 เลยดีกว่า ส่วนรุ่นใหญ่ ก็รอการต้อนรับ MZ3 อย่างเดียว เพราะ ถ้ากระแสเนตต้อนรับ แต่คนข้างนอก เฉยชาแบบนั้น

สงสารมาสด้าค่ะ ที่อ่านความต้องการคนไทยไม่ออกจริงๆ

มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ Chris Evn

6 ไม่มาไทยหรอก

ออฟไลน์ frame@kk

แหม่ ขนาดเห็นออฟชั่น MZ3 เปิดมา คนในนี้ ยี้ เบะปากบึนแบบนั้น

ถ้าเขาเอามาขายจริงๆ คงใจกล้ามากๆ ค่ะ

เอาตามความจริงๆ เลยนะคะ รอ Allnew 2 เลยดีกว่า ส่วนรุ่นใหญ่ ก็รอการต้อนรับ MZ3 อย่างเดียว เพราะ ถ้ากระแสเนตต้อนรับ แต่คนข้างนอก เฉยชาแบบนั้น

สงสารมาสด้าค่ะ ที่อ่านความต้องการคนไทยไม่ออกจริงๆ

ที่บอกยี้นี่คือไม่มีซันรูฟรึป่าวครับ หรืออะไรอย่างอื่นด้วย อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ
ถ้าเรื่องออฟชั่นเคยเห็นพี่จิมมาโพสเรื่องมาจิ้นกับทางญี่ปุ่น ผมว่าตอนนี้มาสด้าเองเขาก็พยายามกับตลาดเมืองไทยมากขึ้นกว่าแต่ก่อนมากเลยแหละครับ
ดูจากที่คาดการณ์ว่า mz3 จะมาช้ากว่านี้ ก็ออกมาไว รอดูระยะยาวผมหวังว่ามาสด้าจะทำมันออกมาได้ดีนะครับ

ที่บอกยี้นี่คือไม่มีซันรูฟรึป่าวครับ หรืออะไรอย่างอื่นด้วย อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ
ถ้าเรื่องออฟชั่นเคยเห็นพี่จิมมาโพสเรื่องมาจิ้นกับทางญี่ปุ่น ผมว่าตอนนี้มาสด้าเองเขาก็พยายามกับตลาดเมืองไทยมากขึ้นกว่าแต่ก่อนมากเลยแหละครับ
ดูจากที่คาดการณ์ว่า mz3 จะมาช้ากว่านี้ ก็ออกมาไว รอดูระยะยาวผมหวังว่ามาสด้าจะทำมันออกมาได้ดีนะครับ

จริงๆ ออฟชั่น โดยรวม น่ะ ถือว่า สอบผ่านสวยๆ แต่เท่าที่อ่าน ในนี้ บอกตรงๆค่ะ เพลียแทนมาสด้าค่ะ ถ้าเอา ความเห็นในนี้ไปเสนอ ดีไม่ดี คงยกเลิกการขายสบายใจกว่าค่ะ
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ข้างล่างอันนนี้ จากบทความ คุณจิมมี่ เเจ้งว่า มาสด้า 2 จะไม่เปลี่ยนโฉม จนกว่าจะปลายปี 2015 นี่ครับ อัพเดทล่าสุด น้อง2 จะออกมั้ยเอ่ย 

"ย่างเข้าสู่ปี 2015 ในตลาดเมืองไทย Mazda อาจจะเหนื่อย เพราะ Mazda 2 จะยังไม่เปิดตัว
สู่ตลาดโลกจนกว่าจะถึงช่วงปลายปี 2015 "

ข้างล่างอันนนี้ จากบทความ คุณจิมมี่ เเจ้งว่า มาสด้า 2 จะไม่เปลี่ยนโฉม จนกว่าจะปลายปี 2015 นี่ครับ อัพเดทล่าสุด น้อง2 จะออกมั้ยเอ่ย 

"ย่างเข้าสู่ปี 2015 ในตลาดเมืองไทย Mazda อาจจะเหนื่อย เพราะ Mazda 2 จะยังไม่เปิดตัว
สู่ตลาดโลกจนกว่าจะถึงช่วงปลายปี 2015 "

แต่ถ้าดูจากข่าวล่าสุด MZ2 มีโอกาสสุงที่จะเปิดตัวไล่ตลาดโลก อย่างไวก็ 2014 นี่แหละค่ะ  แต่ประเด็น ปิดตัวเนี๊ยบมากกกกกกกกก ไม่หลุดเลย

ออฟไลน์ Niceguy_C

มาสด้าสาม เรื่องอ็อปชั่น ที่บ่นกัน คงเป็นเรื่อง ที่ไปอัดเต็มที่ตัวท็อป 5 ประตู จนเหมือนๆกับไม่ค่อยอยากขายตัวท็อป 4 ประตูเท่าไหร่ ทั้งๆที่ น่าจะใส่มาเหมือนๆกัน

ส่วนเรื่องซันรูฟ มูนรูฟ เห็นคนที่เห่อสมัยมาสด้าสามตัวแรก สุดท้ายก็แทบจะไม่ได้ใช้กันเลย

ออฟไลน์ ichok

ผมว่า50ๆครับ ที่ข่าวเงียบเพราะเปิดมาสด้า3ก่อน ผมว่าเจ้า3มาเร็วแบบเซอไพรซ์แล้วนะครับ ส่วน6ผมว่าถ้าปลายปีนี้ไม่มาก็คงไม่มาแล้วมั๊งครับ ถ้าถามว่าตลาดdเซกเมนท์ผมว่ามันหินสำหรับมาสด้าเหมือนกัน ทุกอย่างโอเคหมดแต่คนไม่ซื้อเพราะราคาระดับนี้ต้องมั่นใจในแบรนด์แบบมากๆครับ

ออฟไลน์ Mike

โดยส่วยตัวผม ผมคิดว่ากระแสในโลกอินเตอร์เนต ไม่ได้เป็นตัวชี้วัดทั้งหมด ว่ารถรุ่นนั้นๆ คนสนใจ และจะประสบความสำเร็จด้านยอดขาย

กระแสในเนต ก็วัดได้ แค่คนกลุ่มๆหนึ่ง แต่ไม่ใช่ภาพรวมทั้งมหด

ดูตัวอย่าง All new ford focus เป็นต้น

ฉะนั้นผมว่าเจ้า 6 คงต้องดูอีกยาวไกลครับ เอาแค่กระแสคนในเนตว่าสวย มาสด้าไทย คนไม่เอามาทำตลาดหรอก
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เห็นพี่จิมมี่แจ้งหลายครั้งแล้วว่า 6มาแน่ๆครับ ผมว่าจะเครื่อง2.2ดีเซล หรือ2.5เบนซิล ก็แรงแน่ๆดูจากcx5 ราคาผมนั่งเทียนคาดว่าไม่เกินจ้าวตลาด ปล.รถก็เจ๋ง มาสด้ามาปู D Segment ไว้ก็ดีนะครับ เพราะวัยรุ่นวันนี้ วันหน้าใจก็ยังวัยรุ่นอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 21:00:57 โดย Five P »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ในใจยังแอบลุ้น แต่ตลาด D segment ซบเซา

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ต้องคอยดูเดือน6ครับ
ผมว่ามันมาเดือน6ปีนี้  ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ผมว่า Mazda3 น่าจะบูม และเบียดขึ้นมาเป็นเบอร์สามในตลาด C segment ได้
แต่จะยืนระยะได้มั้ยก็อีกเรื่อง

ซึ่งถ้ายอดขายเกิน800+คันต่อเดือน มาสด้าอาจจะเล็งเห็นโอกาสเอา Mazda6 มาก็ได้

แต่ก็อย่างว่า ถ้าเปิดราคาเริ่มต้นเกิน 1.3 ล้าน ก็เก็บกระเป๋ากลับญี่ปุ่นไปเลย ขายไม่ออกแน่ๆ

ออฟไลน์ decptt

ผมว่า ปีนี้ ค่ายรถทุกค่าย เบรคโปรเจ็คตัวโก่งเลยครับ
ดูยอดขายเดือนมกราคม และสถานการณ์ทางการเมืองแบบนี้แล้ว แถมเงินค่าข้าวชาวนายังไม่ออก เศรษฐกิจต่างจังหวัด ไม่ใช่ "นิ่ง"นะครับ ต้องเรียกว่า "ถดถอย"เลยก็ว่าได้

ผมว่า ค่ายรถกำลังประชุมเครียดกันเลยครับ

ย้ำ "เศรษฐกิจ" แย่มากๆแล้วครับ  สัญญาณอันตราย มันมาแล้ว ถ้าการเมืองไม่จบ ประเทศพังแน่

ออฟไลน์ wiizkaya

ผมว่ายังไงสำหรับ c-seg เครื่อง 2.0 L มาสด้าก็เอาที่ 1 ไปครองอีกตามเคย

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
ทำไมมีคำถามนี้หลายกระทู้จัง ผมว่าช้าสุดคือ motor expo ปลายปี เพราะหลายคนจาก Mazda บอกเอง
อย่าลืมนะครับ ตอนนี้ตลาดไทยถือเป็นตลาดสำคัญของ Mazda แล้วนะครับ

ปล. ตัวจริงสวยกว่าในรูปอีก
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ผมว่า ปีนี้ ค่ายรถทุกค่าย เบรคโปรเจ็คตัวโก่งเลยครับ
ดูยอดขายเดือนมกราคม และสถานการณ์ทางการเมืองแบบนี้แล้ว แถมเงินค่าข้าวชาวนายังไม่ออก เศรษฐกิจต่างจังหวัด ไม่ใช่ "นิ่ง"นะครับ ต้องเรียกว่า "ถดถอย"เลยก็ว่าได้

ผมว่า ค่ายรถกำลังประชุมเครียดกันเลยครับ

ย้ำ "เศรษฐกิจ" แย่มากๆแล้วครับ  สัญญาณอันตราย มันมาแล้ว ถ้าการเมืองไม่จบ ประเทศพังแน่

ชัดเจนนะคะ ตอนนี้ ใครที่เกี่ยวข้องเครียดกันหมดเหละค่ะ ยิ่งต่างจังหวัด ไม่ใ่ชว่านิ่งนะคะ ถอยกรูดเลย  ยอดขายวบเซาจริงอะไรจริงค่ะ

ออฟไลน์ frame@kk

จริงๆ ออฟชั่น โดยรวม น่ะ ถือว่า สอบผ่านสวยๆ แต่เท่าที่อ่าน ในนี้ บอกตรงๆค่ะ เพลียแทนมาสด้าค่ะ ถ้าเอา ความเห็นในนี้ไปเสนอ ดีไม่ดี คงยกเลิกการขายสบายใจกว่าค่ะ

อ่อครับ เอาจริงๆคนใกล้ตัวผมประมาณสองสามคนมีแผนจะออกรถใหม่หลังเรียนจบ ก็มองเจ้านี่ไว้ ผมว่ามาจริง ขายได้ในแบบที่มาสด้าหวังยอดไว้
จะให้ไปเยอะแบบเจ้าตลาดก็เป็นไปไม่ได้ แต่คงไม่ได้แย่เหมือน nissan pulsar แน่ๆ รายนั้นไม่รู้จะกลับมาได้ตอนไหน

ออฟไลน์ TerngST

ส่วนตัวคิดว่าไม่ขายครับ เพราะ d seg ยอดขายน้อย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ทำไมมีคำถามนี้หลายกระทู้จัง ผมว่าช้าสุดคือ motor expo ปลายปี เพราะหลายคนจาก Mazda บอกเอง
อย่าลืมนะครับ ตอนนี้ตลาดไทยถือเป็นตลาดสำคัญของ Mazda แล้วนะครับ

Mazda 6 หน้าเหมือน 3 เลย  ขนาด M6 ยาวกว่า 3 มากหรือเปล่าครับ  :)

ออฟไลน์ PorPor

• Jr. Member
  • **
คิดว่า ถ้าพูดตามหลักความจริง
คิดว่าMazda6 มีโอกาส เข้าไทนกี่% ครับ
เพราะก่อนหน้านี้กระแสดี แต่หลังๆมาเริ่มเงียบๆกันแล้ว
ไม่รู้Mazda จะเอายังไงเหมือนกัน

รอซื้อเหรอครับ หรือว่ารอไว้จะตั้งคำถามว่า "ทำไม Mazda 6 แป๊กเหรอครับ ทำไมขายมาตั้งนานแล้วไม่ค่อยเห็นวิ่งบนถนน"
คนบางคนแก่แต่อายุจริงๆ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...

Mazda 6 หน้าเหมือน 3 เลย  ขนาด M6 ยาวกว่า 3 มากหรือเปล่าครับ  :)

จากใน Brochure ที่ได้มา ความยาวอยู่ที 4,865 mm. ครับ
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray