ผู้เขียน หัวข้อ: ใบขับขี่คุณแม่หายครับ ทำตั้งแต่สมัยที่ยังทำที่กรมตำรวจ จะทำใหม่ได้มั้ยครับ  (อ่าน 3983 ครั้ง)

ออฟไลน์ K_D

• Sr. Member
พอดีคุณแม่โดนกระชากกระเป๋าไปหลายปีแล้วครับ ใบขับขี่ก็ไปด้วย
แต่เห็นว่าหลังๆ ไม่ค่อยได้ขับรถแล้วเลยไม่ได้สนใจ ทีนี้ผมมาคิดๆ ว่ายังไงก็น่าจะทำให้เรียบร้อยเผื่อวันไหนเกิดจำเป็นต้องขับรถไปไหนไกลๆ
แต่ปัญหาคือใบขับขี่นั้นทำตั้งแต่สมัยที่ยังทำที่กรมตำรวจ
และตอนที่ใบขับขี่หายไปก็ไม่มีสำเนาอะไรเก็บไว้เลย เลขที่ใบขับขี่อะไรก็ไม่มีครับ
เลยอยากถามว่ากรณีนี้ถ้าจะทำใหม่นี่ต้องทำยังไงครับ
ถ้าต้องไปสอบใหม่ก็คงไม่ให้ไปทำหละครับแกคงไปทำไม่ไหวแล้ว แต่ถ้าไปทำใหม่ได้เลยก็จะได้พาไปครับ
(จริงๆ แล้วเท่าที่พอรู้มาเหมือนจะต้องไปค้นเลขที่ใบขับขี่เก่าในเล่ม แต่ผมก็ไม่รู้รายละเอียดว่าต้องทำยังไงครับ)

ออฟไลน์ laempiab

ทำได้ครับ
แจ้งหาย ณ สถานีตำรวจท้องที่ที่เกิดเหตุ
นำหลักฐานไปแสดง ต่อ เจ้าพนักงานทะเบียน สำนักงานขนส่งจังหวัดในภูมิลำเนา
กรมการขนส่งทางบก กระทรวงคมนาคม มีฐานข้อมูลผู้มีใบอนุญาตขับขี่รถยนต์ที่รับมอบ จาก กรมตำรวจ กระทรวงมหาดไทย
แต่.. เข้าใจว่า --กรณีใบขับขี่ตลอดชีพ ตรวจสอบข้อมูลและหลักเกณฑ์กับเจ้าหน้าที่นะครับ
(ถ้าไม่ได้ถ่ายสำเนาบัตรไว้เป็นหลักฐาน)
เพราะ กฎหมายในปัจจุบัน ได้ยกเลิกการออกใบอนุญาตดังกล่าวแล้ว
ขออภัย หากอ่านแล้วยังไม่เคลียร์ เพราะเป็นเรื่องข้อกฎหมาย และ อาจอยู่ในดุลพินิจเจ้าพนักงาน

ออฟไลน์ tanakoln

• Newbie
  • *
แจ้งความบัตรหายที่ สถานีตำรวจ แล้วคัดลอกสำเนาแจ้งความไปที่ขนส่งได้เลยครับ ได้ตลอดชีพ ชัวร์ครับเพราะเพิ่งไปทำมาเหมือนกัน

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
ใบขับขี่ ควรถ่ายเอกสารเก็บไว้ด้วยคับ

หายก็ ขอใหม่ได้เลย  น่่าจะเฉพาะตลอดชีพ

ออฟไลน์ laempiab

แจ้งความบัตรหายที่ สถานีตำรวจ แล้วคัดลอกสำเนาแจ้งความไปที่ขนส่งได้เลยครับ ได้ตลอดชีพ ชัวร์ครับเพราะเพิ่งไปทำมาเหมือนกัน

ทราบแล้วเปลี่ยน--

ออฟไลน์ K_D

ขอบคุณมากๆ ครับ
พอดีติดธุระไม่ได้นอนเลยเพิ่งจะว่างเข้ามาดูกระทู้ครับ
ยังไงจะลองไปแจ้งความดูก่อนนะครับ