ผู้เขียน หัวข้อ: BMW อยากเพิ่มแรงม้าทำอย่างไรได้บ้างคะ  (อ่าน 5693 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZignityDallas

• Newbie
  • *
BMW อยากเพิ่มแรงม้าทำอย่างไรได้บ้างคะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 10:57:59 »
BMW 320 E90 เครื่องเดิมๆมีแรงม้ามาให้ 156 แรงม้า อยากให้รถแรงกว่านี้หน่อยค่ะเพราะขับทางไกลบ่อย มีอุปกรณ์อะไรที่ช่วยได้บ้างมั้ยคะ เช่น กล่องจูน หรืออะไรต่างๆ อันไหนที่ทำแล้วมีความเสี่ยงต่อ BSI น้อยหน่อยคะ เพราะรถยังมี BSI ยังเหลืออยู่ (เข้าใจว่าจะไม่ให้มีความเสี่ยงเลยคงไม่ได้ แต่ไม่อยากได้แบบเข้าศูนย์ปุ๊ปรู้ทันที) หากทำแล้วแรงม้าจะเพิ่มได้ประมาณไหนคะ มีผลเสียอะไรต่อเครื่องยนต์เดิมหรือไม่คะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
Re: BMW อยากเพิ่มแรงม้าทำอย่างไรได้บ้างคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 11:56:05 »
การจูนที่ไม่กระทบกับ BSI ก็คงจะ
1 เปลี่ยนกล่องหรือจูนกล่อง คิดว่าโปรแกรมสมัยนี้ ศูนย์คงตรวจจับไม่ได้ว่าจูนเพิ่มมา
2 เปลี่ยนแผ่นกรองอากาศ อย่างเช่น K&N(ส่งผลแค่ไหลลื่นขึ้นเท่านั้น แรงม้าไม่ต่าง) จะต้องคอยล้างฟิลเตอร์เมื่อแผ่นกรองสกปรก
3 เปลี่ยนท่อชุดหม้อพักหลังซักชุด
ทั้งหมดนี้คงไม่ได้เพิ่มแรงม้าได้มากมายนะครับ แต่ช่วยให้การขับขี่คล่องแคล่วมากขึ้น
และไม่น่าส่งผลกับเครื่องยนต์มากนัก สามารถดูแลรักษาได้ไม่ต่างจากรถสแตนดาร์ตด้วยครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: BMW อยากเพิ่มแรงม้าทำอย่างไรได้บ้างคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 12:10:50 »
remap ครับเห็นผลสุดน่าจะได้แถว 170 ม้าครับถ้าจำไม่ผิดนะครับแนะนำสมัครเข้า bmwsociety เลยครับ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 12:50:56 »
ผมเพิ่งเอาเจ้า 320 d e90 ไป remap มาครับ ผลที่ได้ ถ้าขับในโหมดธรรมดารู้สึกอัตราเร่งไหลลื่นขึ้นมากว่าเดิม แต่ไม่มากมายนะ อาการรอรอบของเทอร์โบน้อยลง แต่ยังไม่แรงเท่าที่ควร แต่ในโหมด sport จะรู้สึกได้ชัดเจนถึงอัตราเร่งที่เพิ่มขึ้น กระแทกคันเร่งหนักๆรู้สึกได้ถึงแรงดึงกระชาก ถ้าให้ดีหลัง remap ควรเปลี่ยนหม้อพักปลายด้วย คงจะช่วยให้ไหลลื่นได้ดีกว่านี้ ดต่ผมยังไม่ได้เปลี่ยน เห็นราคาแล้ว อืม!!!! เอาไว้ก่อน

ออฟไลน์ jobjobjob

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 15:20:06 »
แล้วยังงี้ผมว่าหากล่องจูนเครื่องิ
อย่างเดียวคุ้มกว่าป้ะครับในเรื่องของประหยัดน้ำมัน คือหาพวกพวก ic chip data tech fuel bank evo มาแทนการติด e85 น่าจะดีกว่าป้ะครับผม.

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 15:52:32 »
ทำกล่องกับท่อ + กรองน่าจะขึ้นมาหน่อยครับ แต่เครื่อง na จะไม่รู้สึกชัดเจนเหมือนเครื่องเทอร์โบครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 20:27:20 »
ถ้ามีโบจูนเห็นผลครับมากด้วยแต่ถ้า na เสียเงินเปล่าไม่ได้ดีไปกว่าเดิมเท่าไหร่ทำได้แค่ให้ลื่นขึ้น
ถ้าโบจูนทีเหมือนเหมือนเปลี่ยนรถใหม่

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 22:32:08 »
d หรือ i อ่ะครับ ถ้า i ก็เบิก TwinPower Turbo ถ้า d ก็ง่ายกว่าแต่ Bee-Ace-Ai คงขาด เพราะแต่งตามศิลปะดีเซลน่าจะตรวจสอบไม่ยากครับ

ออฟไลน์ ZignityDallas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 08:17:50 »
d หรือ i อ่ะครับ ถ้า i ก็เบิก TwinPower Turbo ถ้า d ก็ง่ายกว่าแต่ Bee-Ace-Ai คงขาด เพราะแต่งตามศิลปะดีเซลน่าจะตรวจสอบไม่ยากครับ

เป็น i เบนซินธรรมดาอ่ะค่ะ เราสามารถติด twinpower turbo เพิ่มได้เองเลยเหรอคะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 12:38:21 »

เป็น i เบนซินธรรมดาอ่ะค่ะ เราสามารถติด twinpower turbo เพิ่มได้เองเลยเหรอคะ
ลองคุยกับศูนย์ กับอู่ครับ น่าจะมีความเป็นไปได้มากกว่าเครื่อง 2.5 I6 เสียอีก

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 14:54:51 »
BSI มันไม่ได้เกี่ยวกับการรับประกันมิใช่หรือครับ ถ้าในกรณีที่รถ เกิน 3 ปี แต่ไม่เกิน 5 ปี ผมคิดว่าอยากแรงแค่ไหนก็ทำได้เลย เพราะรถหมดประกันอยู่แล้ว 

ถ้าผมเข้าใจผิดขออภัยเป็นอย่างยิ่งครับ ;D

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 00:53:59 »

ไม่ได้ครับ ติดของศูนย์ไม่มีครับ ผมเปลี่ยนท่อปลาย ดีขึ้นนิดนึง
ถ้าอยากเร่งเร็วๆ ติดพวก sprint booster มันจะสั่งสมองกลให้เครื่องตอบสนองเร็วขึ้น ฉีดน้ำมันมาเร็วขึ่น
เหมือนแรงขึ้น แต่แรงม้าเท่าเดิม