ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไม่เย็น ตอนวิ่งเร็วๆๆ  (อ่าน 3760 ครั้ง)

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
แอร์ไม่เย็น ตอนวิ่งเร็วๆๆ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 11:10:46 »
สวัสดีครับผมใช้ รถ saab 900s วันเสาร์ไป ตจว.เหยียบ 170 แช่ ผลปรากฎลมแอร์เบามากเปิดเบอร์ 3 และไม่มีไอเย็นออกเลย แต่พอขับในเมืองอย่างวันนี้กลับเย็นปกติ เย็นเจี๊ยบ ปัญหาดังกล่าวผมเคยเจอแล้วครั้งนึ่งแต่ยังไม่ได้เข้าร้านแอร์ น่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
Re: แอร์ไม่เย็น ตอนวิ่งเร็วๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 13:27:45 »
แอร์เป็นน้ำแข็งหรือเปล่าครับ ลองให้ร้านแอร์ไล่ระบบดู

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 14:54:23 »
ประเด็นแรกก็ตามข้างบนเลย  เนื่องจากเจ้า 900  ลูกบิดปรับยากมากลดความเย็น  ลูกบิดชอบแตก..ส่วนมากปรับไว้เย็นสุด..  หากเป็นประเด็นนี้  วิธีแก้  ก่อนจะวิ่งเร็ว เปิดพัดลมแอร์สักเบอร์ 3  กันการจับตัวเป็นน้ำแข็ง...  ประเด็นที่สอง  การวิ่งความเร็วระดับนี้ 900  เขาจะใช้รอบเครื่องประมาณ สามพันห้าร้อย รอบขึ้นไปถึงสี่พันเศษ  ณ รอบประมาณนี้  หน้าคลัชคอมแอร์หากไม่ดี  จะจับไม่ติด  และมีการฟรีเกิดขึ้น  และกินหน้าคลัช...  และยังทำให้ร้อนมากถึงขนาดทำให้สายพาน เจ๊งเร็วก่อนกำหนดได้  หากเป็นเคสนี้  แก้ได้คือ  ปิดปุ่ม ac  ใช้เฉพาะพัดลม

หรือ   เลือกเปลี่ยนคอมใหม่  ซึ่งหน้าคลัชสมบูรณ์อยู่   และซ่อมแซมปุ่มปรับความเย็นของแอร์ให้ลดความเย็นลงได้ง่าย ๆ  ......ต่อสายฮีทเตอร์เพื่อให้ระบบสมบูรณ์..(หากถูกตัด)...ครับ

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 16:22:39 »
ถ้าตัดระบบ ฮิตเตอร์ ทิ้งจะมีผลเสียอะไรไหมครับขอบคุณครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 17:30:22 »
ถ้าตัดระบบ ฮิตเตอร์ ทิ้งจะมีผลเสียอะไรไหมครับขอบคุณครับ

อย่าไปตัดเลยครับ อย่างน้อยก็เอามาใช้ไล่ฝ้าบนกระจกหน้าตอนฝนตกหนักๆได้

ออฟไลน์ jikadoozy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 01:06:33 »
ผมเคยเป็น แต่เป็น Honda Jazz นะครับ

เวลาขับเร็ว จะปรับน้ำยาแอร์ต่ำสุด จะกลับมาเย็นอีกครั้งครับ หรือปรับเตรียมไว้ก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 09:46:50 »
แอร์เป็นน้ำแข็งครับ  ล้างตู้แอร์ก่อนเลยครับ

ส่วนระบบฮีตเตอร์ ในรถยุโรปส่วนใหญ่ ห้ามตัดนะครับ มันเกี่ยวเนื่องกับระบบแอร์ด้วย ;)