ผู้เขียน หัวข้อ: การตลาดอุตสาหกรรมรถยนต์ ยังน่าสนใจมั้ยครับ ... คุ้มมั้ย ถ้าจะเริ่มต้นสายงานใหม่  (อ่าน 4143 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ไม่รู้ว่านอกเรื่องรถมั้ย
เกี่ยวข้องกับสายงานและอุตสาหกรรมรถยนต์ในบ้านเรา

พอดีตอนนี้ผมทำงานสายวิเคราะห์งบ ทำบัญชี ยื่นภาษี ทำสายบัญชีการเงินอยู่ 2-3 ปี
อยากทราบว่า ถ้าจะเริ่มงานด้านการตลาดรถยนต์ เริ่ม Career Path ใหม่ทั้งหมด
ด้านอุตสาหกรรมนี้ ยังน่าสนใจมั้ยครับ อยากย้ายสายงานไปสายการตลาดหรือสายธุรกิจยานยนต์ไปเลย

เข้าใจว่า คนเล่นเวปนี้ชอบรถยนต์กันทั้งนั้น
ทุกท่านคิดว่า ทิศทางอุตสาหกรรมนี้ น่าเสี่ยงมั้ยครับ
คือ ตอนนี้เครียดมากครับ คิดว่าจะเลิกทำสายการเงินเพราะไม่มีความสุข ต้องยุ่งเกี่ยวกับเงิน บริหาร Credit term
รับมือเจ้าหนี้/ลูกหนี้/สรรพากร/ผู้ตรวจสอบฯ เลยคิดว่า คงต้องย้ายสายงานเพราะไม่มีความสุขเลย หาสิ่งที่ชอบทำ
ทุกวันนี้นั่งทำงานให้มีเงินใช้ไปวันๆ รอจบโท MBA ด้านการตลาด (เลือกเรียนแน่ๆ) อีกปีกว่าๆคงจบ

อายุค่อนข้างเยอะแล้วครับ 25 ขวบแล้ว และเสียดายเงินเดือนที่รับ ณ ปัจจุบันนี้มากๆ
แต่คิดว่า ทำต่อไป อาจจะทำงานได้ไม่นาน เลยรีบเผ่นย้ายสายงาน ค้นหาตัวเอง หาสิ่งที่ชอบก่อนดีกว่า
และคิดว่าเจอแล้ว ใกล้ตัวมากๆ เปิดเวปนี้ทุกวัน"รถยนต์"นี่เอง
เห็นตลาดรถยนต์กำลังสนุก ยัดออฟชั่น หั่นกันสนุก เจ้าตลาดเริ่มเป๋ แบรนด์รองกำลังมา เทคโนโลยีมากมาย
เลยคิดว่า มันน่าจะเป็นช่องทางที่เราน่าจะทำแล้วมีความสุขและสนุกไปกับมัน

จะสายไปมั้ยครับ ถ้าจะผันตัวเองจากสายบัญชีการเงิน มาเป็นนักการตลาด
พัฒนาสินค้า หรือเป็น Business Analyst & Planning แทน

ขอคำแนะนำครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำตอบครับ

ออนไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สายงานนี้ ยังขาดแคลน มือเจ๋งๆ อ่านเกมออก และบ้ารถเป็นชีวิตจิตใจ อยู่พอสมควรครับ!!!
รีบเลย ถ้าสนใจจริงๆ เดี๋ยวลองถามๆให้

แต่...กลัวว่า ทำไปสักพัก จะเบื่อ ฝรั่ง หรือญี่ปุ่น ในองค์กรต่างๆ ที่มันไม่ค่อยยอมเข้าใจคนไทยเนี่ยสิ

ถ้าคิดว่าไม่หวั่น มาเลยครับ มาเลย

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
สายงานนี้ ยังขาดแคลน มือเจ๋งๆ อ่านเกมออก และบ้ารถเป็นชีวิตจิตใจ อยู่พอสมควรครับ!!!
รีบเลย ถ้าสนใจจริงๆ เดี๋ยวลองถามๆให้

แต่...กลัวว่า ทำไปสักพัก จะเบื่อ ฝรั่ง หรือญี่ปุ่น ในองค์กรต่างๆ ที่มันไม่ค่อยยอมเข้าใจคนไทยเนี่ยสิ

ถ้าคิดว่าไม่หวั่น มาเลยครับ มาเลย

บอมบ์ก็อยากทำสายรถยนต์เหมือนกันนะพี่จิมมี่ จบ marketing ทำงาน marketing และบ้ารถด้วย ครบๆเลย 55+

ออฟไลน์ nonp

แบบที่คุณจิมมี่บอกเลยครับ
ถ้าคิดว่าแน่ จะชนกับพวกญี่ปุ่น หรือฝรั่ง
ก็เชิญเลยครับ รับรองโตแน่นอน

แต่คนส่วนมาจะฝ่อกันซะก่อน ไอ้ความท้าทายๆ ที่มีมาตอนแรกเข้า
อยู่ไปนานๆ เข้าก็จะมอดลงเรื่อยๆ

จากประสบการณ์ตรงที่เจออยู่
นี่ไม่นับคนไทยด้วยกันที่อยู่กับองค์กรมานาน เขี้ยวลากดินนะครับ

5555

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อายุเท่านี้ก็ไฟแรงๆประมาณนี้แหละครับ หางานที่ใช่ทำให้ได้นะครับ พอโตมากขึ้นมีครอบครัวมีลูกงานที่ชอบงานที่ใช่นี่สำคัญน้อยกว่างานที่มั่นคงรายได้เยอะๆซะอีก ทิศทางอุตสาหกรรมรถยนต์สายนี้ยังเปิดกว้างตลอดครับตราบใดที่ญี่ปุ่นไม่ถอนการลงทุนออกจากไทย (ผมว่ายากมากๆทั้งเค้าชอบที่นี่ คนไทยมองเค้าเหมือนพระเจ้า บรรยากาศน่าลงทุน ฝีมือแรงงานดี ที่เที่ยวเยอะ) อย่างตอนเกิดวิกฤติเศรษฐกิจก็ฟื้นตัวได้เร็วมากๆ

ถ้าลูกๆผมเข้าโรงเรียนหมดแล้วยังอยากให้แฟนทำงานบัญชีโรงงานเกี่ยวกับรถยนต์อยู่เลย รายได้สวัสดิการดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
25 นี่ยังไม่สายหรอกครับ

ผมคิดเหมือนคุณ J!MMY เลยครับ

เท่าท่ีเคยเจอฝ่ายการตลาดของบริษัทรถยนต์มาบ้าง

ผมว่ามือระดับพระกาฬมีแค่กระหยิบมือ คนหนึ่งในนั้นขอแสดงความนับถือให้กับ คุณสมพงษ์ ผลจิตจรูญ ที่เคยอยู่ทาทา

แกวิเคราะห์ตลาดเหมือนเล่านิทานให้คนรุ่นลูกๆหลานๆอย่างผมฟังได้สนุกสนาน

เกริ่นวางเรื่องย้อนหลังไป 5 ปี วางข้อมูลให้เข้าใจถึงตลาด แล้วก็วิเคราะห์เดินหน้าไปอีก 5ปีโดยใช้ฐานข้อมูลที่ปูมาตอนต้น

มีเหตุ มีผล มีการคาดการณ์ มีแนวโน้ม มีจุดพลิกผัน ที่สำคัญ มีแผนสอง

สิ่งหนึ่งที่ต้องยอมรับก่อน จากฐานข้อมูลของบริษํทจัดหางานหลายที่ ฝ่ายการตลาดจะมีเงินเดือนน้อยกว่าแผนกอื่นในระดับเดียวกัน

???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ AMG GT

ผมก็อยากทำงานด้านรถเหมือนกันครับ  อยากทำด้าน การตลาด ไม่ก็สายการผลิตอ่ะครับ   

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมก็สนใจงานด้านนี้เหมือนกัน เพื่อนผมหลายคนที่ทำงานกับรถยนต์ญี่ปุ่น หรือฝรั่ง ในเมืองไทย เล่าว่า คนญี่ปุ่นจะไม่ค่อยฟังคนไทย แม้คนไทยจะมีแนวคิดเสนอแนะอะไรถูกต้องกว่า แต่คนยุ่นก็จะไม่ฟังอยู่ดี จนกว่าจะมีการพิสูจน์สำเร็จได้น่ะแหละ ซึ่งก็น้อยคร้ั้งที่ฟัง เค้าชาติินิยมทะนงตนเอง ฟังดูก็เห้อ  ก็ต้องลองดูครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

โดยเฉพาะ ญี่ปุ่น ระดับ Insane  :'(

ออฟไลน์ Nikle_pk

ทางเส้นนี้ยาวแน่ๆครับ ย้ายมาเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Tonaka

ยังคงต้องหาช้างเผือกในเมืองต่อไปครับ

แต่บางทีช้างเผือกตามหาพรานก็มีนะครับ 555+

阿蘇山

ออฟไลน์ AMG GT

ผมก็สนใจงานด้านนี้เหมือนกัน เพื่อนผมหลายคนที่ทำงานกับรถยนต์ญี่ปุ่น หรือฝรั่ง ในเมืองไทย เล่าว่า คนญี่ปุ่นจะไม่ค่อยฟังคนไทย แม้คนไทยจะมีแนวคิดเสนอแนะอะไรถูกต้องกว่า แต่คนยุ่นก็จะไม่ฟังอยู่ดี จนกว่าจะมีการพิสูจน์สำเร็จได้น่ะแหละ ซึ่งก็น้อยคร้ั้งที่ฟัง เค้าชาติินิยมทะนงตนเอง ฟังดูก็เห้อ  ก็ต้องลองดูครับ
แบบนี้คงต้อง Ego สู้ Ego  อะไรประมานนี้อ่ะ   

ออฟไลน์ Cool Runner

วงการนี้ถ้ามองจากภายนอกจะดูดีมากๆทั้งภาพลักษณ์และผลตอบแทนโดยรวม
จากที่เคยอยู่ทั้งวงในสุดๆ มีโอกาสทำงานกับDesigner โดยตรงทะเลาะกันหน้สดำหน้าแดงก็มี
ต่อมาออกมาวงกลางๆเป็นผู้รับเหมาในโรงงาน
สุดท้าย แล้วตอนนี้ก็ถือว่าออกจากวงการมาแล้ว
หลายๆที่ก็ต้องสู้รบปรบมือกับทั้งต่างชาติและคนไทยบางที่ก็ต้องสู้กันเองกับคนไทยด้วยกันซึ่งมันรุนแรงกว่ากับต่างชาติอีก
วัฒนธรรมองค์กรแต่ละที่ก็ต่างกัน บางที่ก็แย่ซะจนแทบจะรับไม่ได้
ใหม่ๆไฟแรงถ้าเข้าไปเร็วก็มีโอกาสโตได้เยอะ
ยังไงก็ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ
ช่วงนี้ก็มีน้องใหม่ในวงการที่มีการดึงตัวพนักงานกันอยู่นะ ลองสมัครดู

ออฟไลน์ chatier

• Jr. Member
  • **
ถ้าอยากเปลี่ยนและรักรถยนต์ เข้าไปลองเลยครับ
อย่างน้อยเราก็ไม่ได้มีความสุขกับที่เก่าอยู่แล้ว
อุตสาหกรรมนี้คงไม่ถึงกับเจ๊งง่าย ๆ หรอกมั้งครับ
อย่างน้อย ๆ ก็ 10-20 ปี ยิ่งงานการตลาดด้วยแล้ว
เจ๊งจากตรงนี้ ผมว่าก็เปลี่ยนไปทำอย่างอื่นต่อได้
ผมมองว่าวิศวกรงานยังแคบกว่าด้วยซ้ำ

ส่วนเรื่องชาวต่างชาติ
ทุกสถานที่ทำงานมีทั้งคนดีและคนไม่ดี
อย่าไปกลัวที่จะทำงานกับคนต่างชาติ
คนต่างชาติดี ๆ ก็มีอีกเยอะ
ถ้าเราเป็นคนเก่งพอ มีเหตุผลพอ มีวินัยในการทำงานพอ
ไม่ว่าชาติไหน ๆ เค้าก็ยอมรับเราได้ทั้งนั้น
เข้าเมืองตาหลิ่วก็ต้องหลิ่วตาตาม ถ้าเราเข้าใจเค้า
เราก็ทำให้เค้ายอมรับเราได้ไม่ยาก หลักการทั่วไปครับ
ถ้าเราคิดจะเป็น salary man มืออาชีพ ต้องไม่กลัว
กับการโกอินเตอร์ครับ ขนาดอยู่ในประเทศเราเอง เรายังหวั่น
แล้วจะไปอยู่ต่างประเทศได้อย่างไร

ผมว่าคนไทยด้วยกันซะอีกที่ทำงานยาก
ระเบียบวินัย ความน่าเชื่อถือน้อยเป็นที่สุด
เส้นสาย พรรคพวก โกงเล็กโกงน้อย โอยสารพัด
ยิ่งพวกเจ้าถิ่น อยู่มานานแล้วด้วยยิ่งหนัก

สรุปคือ อย่าไปกลัวครับ เลือกยี่ห้อที่เราชอบ แล้วเดินเข้าไปเลยครับ ;)

ออฟไลน์ toffyearn

ไม่ลองคิดดูเหรอครับ เมียนมาร์รวย จะเป็นยังไง พูดตรงๆนะครับ แถบนี้ตอนนี้ไทยเป็นรองแค่อินโดนิเซียครับ ในสายตาญี่ปุ่น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใจถึงก็ไปถึงครับ สู้ๆ

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบและกำลังใจครับ

ไปแน่นอนครับ แล้วผมจะมาอัพเดตให้ฟังนะครับ  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เอาจริงๆนะ ผมคิดว่าคุณเย็นชาอายุมากกว่า 25 ไปเยอะเลย  ;D ;D ;D ;D

ป.ล. หาตัวเองให้เจอก่อน 30 นะครับ เกินนี้หางานใหม่ค่อนข้างยากถ้าเราไม่โปรจริงๆ ยิ่งถ้าเชี่ยวในสายงานจนเป็นที่หมายปองของ Head Hunter หล่ะก็จะดีมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ honest

25 ยังไม่สายครับ แต่ต้องพิสูจน์ตัวเองให้ได้เวลาจะไปเริ่มใหม่ครับ

ออฟไลน์ rarehunters

• Jr. Member
  • **
อยู่ r&d ยัังอยากลองทำ product planning เลย

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
การตลาดอุตสาหกรรมรถยนต์ ยังน่าสนใจมั้ยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 11:20:29 »
แชร์ประสบการณ์
ผมทำงานกับญี่ปุ่นมา 10ปีพอดี อยู่จนพูดญี่ปุ่นได้โดยไม่ต้องเรียน
เปลี่ยนนายมาหลายคนก็เจอแบบใกล้เคียงกัน  แต่ไม่ใช่สายงานรถยนต์
ถ้าจะมาสายโรงงาน คุณจะคิดผิดเพราะไม่มีอะไรสวยงามสนุกอย่างที่คิด
สิ่งที่คุณจะพบเจอเหมือนกันหมดคือ เร็วๆ รีบๆ ยุ่งๆ เอาดีๆ อย่างที่นายต้องการ ทั้งปี
ไม่รู้ว่าจะรีบอะไรทั้งปี ทำโอไปเยอะๆนะ  ทำงานงงๆ รู้สึกตัวอีกที อ่าว 10 ปีผ่านไป
คิดสิ่งดีๆ นำเสนอไม่ค่อยจะฟัง ไม่นำเสนออะไรบอกไม่มีหัวคิด  นี่คือความเป็นญี่ปุ่นที่ส่งต่อกันมา

แต่ข้อดีก็มีเยอะนะ ระเอียดถี่ถ้วน เอาใจใส่ในงานเกิน100 งานเป็นงาน เมาเป็นเมา แยกกันดีมาก

แต่มันผิดวิถีความเป็นไทย
ความสัมพันธ์กับคนในครอบครัวญี่ปุ่นมีน้อยมากกกกก
คนญี่ปุ่นน่าจะเกือบครึ่งไม่มีศาสนามายึดเหนี่ยวจิตใจ

ความสุข ความสมดุลอยู่ตรงไหน???