ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเพิ่มม้าให้ civic FB M/T งบ 100,000 บาท  (อ่าน 18928 ครั้ง)

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
อยากเพิ่มม้าให้ civic FB M/T งบ 100,000 บาท
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 15:28:04 »
เรียนสมาชิกทุกคนครับ

ผมขับ Civic FB  M/T มาได้ปีนิด ๆ พอใจในประสิทธิภาพหลายๆ  อย่างพอควร แต่อยากเพิ่มม้าให้แรงกว่านี้ครับ

รถผม ไม่ได้ดัดแปลงอะไรเลยทั้งหมด เดิม ๆ ทั้งคันครับ

โปรดแนะนำด้วยงบดังกล่าว ควรเพิ่มอะไร และ ทำอะไรถึงจะได้มาเพิ่มมากที่สุดเท่าที่่ทำได้ และปลอดภัยต่อการใช้งานครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: อยากเพิ่มม้าให้ civic FB M/T งบ 100,000 บาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 15:51:19 »
แสนนึง ม้าอย่างเดียวก็ต้อง turbo

แต่ล้อเดิม ยางเดิมไม่น่าไหว

ช่วงล่าง เบรคอีก

ต้องถามว่าอยากได้แรงกว่าเดิมแค่ไหน. ต้องการความเสถียรแค่ไหน

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
Re: อยากเพิ่มม้าให้ civic FB M/T งบ 100,000 บาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 16:38:10 »
เซ็ตโบแบบจบๆประมาณ 80,000

สตรัทปรับเกลียวประมาณ 30,000

ผ้าเบรคซิ่ง x,xxx แล้วแต่ยี่ห้อและรุ่น

ล้อและยางหนึบๆ xx,xxx แล้วแต่ยี่ห้อ ขนาด รุ่น

รวมคร่าวๆ 150,000 แรง หนึบ เอาอยู่

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 16:46:57 »
กล่อง data tec + โช้ก H.Drive + ล้อพร้อมยาง
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 16:55:47 »
ทำท่อ ทำคลัช แล้วจบท้ายด้วยจูนกล่อง
ปลอดภัยกว่าเซตโบครับ ม้าเพิ่มไม่มาก แต่มาเร็วขึ้น เต็มเม็ดเต็มหน่วยขึ้น
แต่ทำท่อ ทำคลัช อาจจะขับยาก เสียงดัง คลัชแข็ง ขับไม่นิ่มเหมือนก่อน

เกียรธรรมดา แค่ทำท่อ กับคลัชดีๆ ผมว่าวิ่งฉิ่วแล้วนะ
เป็นผม ขอเจียดงบซักครึ่งนึง เอาไปลงกับผ้าเบรค ล้อเบาๆ ยางดีๆ ค้ำตัวถัง ดีกว่าครับ

ผมว่า FB 1.8 MT เดิมๆ หารถบ้านๆไล่ทันก็ยากแล้วนะครับ เหอะๆ
แค่จูนกล่องให้เนียนๆ โช๊คอัพซักชุดกับยางดีๆ ก็เหลือๆแล้วนะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 17:12:00 »
มีสองทางครับ
NA แบบไม่ยุ่งกับตัวเครื่อง - เดินท่อ จูนกล่อง ทำกรอง เน้นเค้นพลังแบบ E85 ทำสวิตช์ไว้สับโหมดเป็น E10ยามที่หา E85
เติมไม่ได้ จริงอยู่ของเดิมมันเติมได้อยู่แล้วแต่กล่องเดิมไม่ได้เน้นการเค้นพลังทุกเม็ด วิธีนี้เวลาขับแรกๆจะรู้สึกลื่น
รอบกวาดเร็วขึ้น เสียงดุขึ้น แต่สักพักจะชิน ข้อดีคือภาระต่อระบบอื่นๆมันไม่มาก อาจจะแค่ใส่ยางเกาะหน่อย ผ้าเบรกอัพเกรดให้ทนร้อนได้มากขึ้น เงินที่เหลือเอาไปทำช่วงล่างกับเปลี่ยนล้อ ผมว่ามันไม่แรงแต่ไม่ค่อยมีปัญหานะ มิเตอร์ไม่ต้องติดเพิ่มสักกะตัวยังได้ หรือถ้าซัดโฮกจริงๆแค่ Water Temp กับ Oil Temp ยังพอเลย

ม้าที่เครื่องอาจจะเพิ่มไปเท่ากับ Civic 2.0 แต่อย่าหวังว่าจะโดดไปไกลกว่านั้นมากครับ

ทางที่สองคือเทอร์โบ - งบค่าเซ็ตโบอย่างเดียวก็มีเกือบแสนแล้วครับมันจะไม่เหลือให้ทำอย่างอื่น แต่ถ้าคุณเป็นโรคแบบผม
ที่เซ็ตโบใส่รถตัวเองแต่ทำภายนอกดูเดิมเดี๊ยะๆ ก็อาจจะอยากลอง เปลี่ยนผ้าเบรกสักหน่อยกับยางดีหน่อย
ส่วนตัวเครื่องไม่ต้องเล่นบูสท์หนักครับ 0.4 ก็วิ่งดีแล้วเครื่องตัวนี้ ควรติดมิเตอร์ Boost, Water Temp เป็นอย่างน้อย และเวลาซัดให้หมั่นดูมิเตอร์สองตัวนี้หน่อย ถ้าTempแตะ 100ก็ถอน แบบนี้ซัดได้พอสมควรนะ และม้าที่เครื่องน่าจะมีแถวๆ 180 ตัวแล้ว

แต่ถ้าจะจัดหนักจริงต้องลงเบรกใหม่ ล้อและยางใหม่ให้หน้ากว้าง เกาะขึ้น หม้อน้ำใหม่ แบบนี้จะพอรับบูสท์ประมาณ 0.7 บาร์ได้
ถึงตอนนั้นม้าที่เครื่องน่าจะมี 220 ตัวได้ แรงบิดก็น่าจะราวๆ 280-320Nm ดังนั้นในรถที่ไม่มีแทร็คชั่นคอนโทรลช่วย เวลาออกตัว
ต้องฉมังเท้าหน่อย ส่วนตัวแล้วถ้าไม่ทำท่อนล่าง แนะว่าอย่าเล่น 0.9บาร์แม้จะมีหลายคนบอกว่าไม่พัง แต่ถ้าอยากเล่นก็จัดไป
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tiinn

• Newbie
  • *
  • Family Cars
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 17:36:21 »
กล่อง+ยาง+โช๊ค นะจะok
Family Cars
SK140
2010 Honda City V [GM5] =Sold=
2012 Honda Civic S (AS) [FD] =Sold=
2017 Honda Civic Hatchback [FK]
2019 Suzuki Swift GL [ZC33]

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 17:56:55 »
ลองชั่งใจดูก่อนนะครับ ว่ารับความเสี่ยงที่จะเกิดได้แค่ไหน แต่ถ้าเชตโบ เจอช่างดี รู้จักพอดีไม่ลากยาว รู้ข้อจำกัดของรถเรา เซตโบไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด  สำหรับผมแนะนำเซตโบ หายใจเองกับมีตัวช่วยหายใจ แตกกันเหลือหลาย
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 19:49:45 »
ถ้าจะทำจริงๆหาอู่ที่ทำจนเบื่อดีกว่าครับ เค้าจะรู้ละเอียดทุกจุดของรุ่นรถเราที่ต้องระวัง ผมไล่ดูแต่ละคลิปfbแต่ละคันโหดได้ใจ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 19:55:02 »
เทอร์โบคุ้มสุดในแง่ของแรงม้าต่อเงินที่เสียไป

ปัญหาจะมาตกอยู่ที่คนขับละ ว่าเอาม้าที่เพิ่มมาอยู่รึป่าว มีความเข้าใจในตัวรถบ้างไม่ใช่ตะบี้ตะบันเหยียบ มีวุฒิภาวะมากแค่ไหน
ควรมีความรับผิดชอบต่อเพื่อนร่วมถนนด้วย และที่สำคัญถ้าไปถึง200 ม้า ยาง โช๊ค เบรคเดิม เอาไม่อยู่แน่ๆ ถ้าจะเปลี่ยนให้เอาอยู่ก็ต้องอีกเกือบร่วมแสนอีก

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 20:33:52 »
งั้นถามเพิ่มในนี้เลยละกันครับทันมั้ยหว่า
แล้วถ้าในงบ 1แสนเท่ากัน Civic FB เกียร์ออโต้หละครับ
เพิ่มอะไรแต่งอะไรดี [ตอนนี้ผมใส่เพิ่มแค่ท่อปลายกับสเปเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อว่าจะใส่เฮดเดอร์เพิ่ม]

ปล.ไว้เป็นแนวทางครับแต่งเรื่อยๆงบยังไม่ถึง จขกท ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 20:49:16 »
เทอร์โบ บูสต์ไม่ต้องเยอะตามพี่แพนว่า  ลองหลังไมค์ไปถามดูว่า พี่เค้าทำอู่ไหน  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 22:49:29 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 21:37:55 »
เป็นเราจะขายหารถ turbo โรงงานอ่ะ มันเหนียวกว่าไปได้ไกลกว่า ขายได้6แสน จัด VWจูนต่อเงินเหลือด้วย
แต่ถ้าไม่ขาย วางเครื่องของ FD2 แสนนึงอยู่หรือเปล่า

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 21:39:08 »
เข้ามาจดสูตร
ถามหน่อยว่าถ้าติดโบนี่รอให้หมดประกันก่อนดีมั้ย

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 22:03:37 »
อย่าลืมยางแท่นเครื่องนะครับมี Grade รถสนามที่ม้าลงเต็มๆหน่วยเครื่องจะไม่ค่อยขยับแต่จะสะท้านเคยอ่านเจอในคลับมาสด้า3  ;) จุดนึงที่ไม่ควรมองข้าม

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 22:19:53 »
Vtec เป็น na ที่รอบจัดดีอยู่แล้ว ผมเชียร์ จูนกล่อง ท่อ กรอง มากกว่าเทอร์โบครับ เกียร์mt อยู่แล้วด้วย น่าจะแรงพอละครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 23:11:30 »
สรุปแล้ว เพิ่มเงินดีกว่าครับ :D

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 23:50:34 »
ผมว่าแสนนึงไม่พอครับ ทำรถมันยิบย่อย เพิ่มยุบยิบหยุมหยิม แบบประมาณว่า

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เพิ่มเอาดีๆไปเลยแล้วกัน ถามคนที่ทำรถสิครับ เป็นแบบนี้

เกือบทุกคนจิงรึป่าว เป็นไปได้ทุกคนเลย มีหมื่นหมดสองหมื่น มีแสนหมดสองแสน

เผลอๆมากกว่า แต่ถามว่า"แปลก"ไหม ไม่แปลกหรอกครับ เรื่องธรรมชาติของคน

ที่มีความชอบต่อสิ่งใดสิ่งหนึ่ง เหมือนผู้หญิงแรกรุ่นก็หลุยส์ โตมาอีกหน่อย

ก็ชาแนล แหมแต่ถ้างบถึงชั้นจะไปถอยเบอร์กิ้น ไปเดินเฉี่ยวกับเอ ศุภชัยให้รู้แล้ว

รู้รอด งบแสนนึงเอาให้ครบผมว่าฟิต แน่นๆตึงแบบทำเครื่องได้เกือบจบ

ไม่เหลืองบไว้ทำอย่างอื่น ถ้าถามผม ถ้าทำเอาลื่นผมไม่เอาครับ ทำทั้งที่

ต้องได้เนื้อหนัง กลับมากินที่บ้านครับ มันจะได้เห่อไปนาน ทำเอาลื่นกลัวว่า

ผ่านไปสามเดือนไอ้ที่รู้สึกว่าลื่นมันจะเริ่มไม่ลื่นเพราะชินมือชินเท้าไป

แล้วมากกว่าครับ ถ้าเป็นผม ถ้าไม่เสียดายรถจริงๆผมเซ็ตโบครับ สถานเดียว

ครับ ขอเป็นlight tune มีฟิลดึงตึงๆให้เลือดมันฉีดๆก็สุโขสโมสร โสมนัส

วัดสุทัศน์แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:10:59 »
มีสองทางครับ
NA แบบไม่ยุ่งกับตัวเครื่อง - เดินท่อ จูนกล่อง ทำกรอง เน้นเค้นพลังแบบ E85 ทำสวิตช์ไว้สับโหมดเป็น E10ยามที่หา E85
เติมไม่ได้ จริงอยู่ของเดิมมันเติมได้อยู่แล้วแต่กล่องเดิมไม่ได้เน้นการเค้นพลังทุกเม็ด วิธีนี้เวลาขับแรกๆจะรู้สึกลื่น
รอบกวาดเร็วขึ้น เสียงดุขึ้น แต่สักพักจะชิน ข้อดีคือภาระต่อระบบอื่นๆมันไม่มาก อาจจะแค่ใส่ยางเกาะหน่อย ผ้าเบรกอัพเกรดให้ทนร้อนได้มากขึ้น เงินที่เหลือเอาไปทำช่วงล่างกับเปลี่ยนล้อ ผมว่ามันไม่แรงแต่ไม่ค่อยมีปัญหานะ มิเตอร์ไม่ต้องติดเพิ่มสักกะตัวยังได้ หรือถ้าซัดโฮกจริงๆแค่ Water Temp กับ Oil Temp ยังพอเลย

ม้าที่เครื่องอาจจะเพิ่มไปเท่ากับ Civic 2.0 แต่อย่าหวังว่าจะโดดไปไกลกว่านั้นมากครับ

ทางที่สองคือเทอร์โบ - งบค่าเซ็ตโบอย่างเดียวก็มีเกือบแสนแล้วครับมันจะไม่เหลือให้ทำอย่างอื่น แต่ถ้าคุณเป็นโรคแบบผม
ที่เซ็ตโบใส่รถตัวเองแต่ทำภายนอกดูเดิมเดี๊ยะๆ ก็อาจจะอยากลอง เปลี่ยนผ้าเบรกสักหน่อยกับยางดีหน่อย
ส่วนตัวเครื่องไม่ต้องเล่นบูสท์หนักครับ 0.4 ก็วิ่งดีแล้วเครื่องตัวนี้ ควรติดมิเตอร์ Boost, Water Temp เป็นอย่างน้อย และเวลาซัดให้หมั่นดูมิเตอร์สองตัวนี้หน่อย ถ้าTempแตะ 100ก็ถอน แบบนี้ซัดได้พอสมควรนะ และม้าที่เครื่องน่าจะมีแถวๆ 180 ตัวแล้ว

แต่ถ้าจะจัดหนักจริงต้องลงเบรกใหม่ ล้อและยางใหม่ให้หน้ากว้าง เกาะขึ้น หม้อน้ำใหม่ แบบนี้จะพอรับบูสท์ประมาณ 0.7 บาร์ได้
ถึงตอนนั้นม้าที่เครื่องน่าจะมี 220 ตัวได้ แรงบิดก็น่าจะราวๆ 280-320Nm ดังนั้นในรถที่ไม่มีแทร็คชั่นคอนโทรลช่วย เวลาออกตัว
ต้องฉมังเท้าหน่อย ส่วนตัวแล้วถ้าไม่ทำท่อนล่าง แนะว่าอย่าเล่น 0.9บาร์แม้จะมีหลายคนบอกว่าไม่พัง แต่ถ้าอยากเล่นก็จัดไป

ขอบคุณครับ เป็นแนวทางที่ดีมากครับผมคนไปทางโบแบบเบา ๆ ตามที่แนะนำครับ แต่จะเก็บเงินเพิ่มอีกนิดสำหรับยาง และผ้าเบรคตามที่แนะนำครับ

ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:12:28 »
ผมว่าแสนนึงไม่พอครับ ทำรถมันยิบย่อย เพิ่มยุบยิบหยุมหยิม แบบประมาณว่า

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เพิ่มเอาดีๆไปเลยแล้วกัน ถามคนที่ทำรถสิครับ เป็นแบบนี้

เกือบทุกคนจิงรึป่าว เป็นไปได้ทุกคนเลย มีหมื่นหมดสองหมื่น มีแสนหมดสองแสน

เผลอๆมากกว่า แต่ถามว่า"แปลก"ไหม ไม่แปลกหรอกครับ เรื่องธรรมชาติของคน

ที่มีความชอบต่อสิ่งใดสิ่งหนึ่ง เหมือนผู้หญิงแรกรุ่นก็หลุยส์ โตมาอีกหน่อย

ก็ชาแนล แหมแต่ถ้างบถึงชั้นจะไปถอยเบอร์กิ้น ไปเดินเฉี่ยวกับเอ ศุภชัยให้รู้แล้ว

รู้รอด งบแสนนึงเอาให้ครบผมว่าฟิต แน่นๆตึงแบบทำเครื่องได้เกือบจบ

ไม่เหลืองบไว้ทำอย่างอื่น ถ้าถามผม ถ้าทำเอาลื่นผมไม่เอาครับ ทำทั้งที่

ต้องได้เนื้อหนัง กลับมากินที่บ้านครับ มันจะได้เห่อไปนาน ทำเอาลื่นกลัวว่า

ผ่านไปสามเดือนไอ้ที่รู้สึกว่าลื่นมันจะเริ่มไม่ลื่นเพราะชินมือชินเท้าไป

แล้วมากกว่าครับ ถ้าเป็นผม ถ้าไม่เสียดายรถจริงๆผมเซ็ตโบครับ สถานเดียว

ครับ ขอเป็นlight tune มีฟิลดึงตึงๆให้เลือดมันฉีดๆก็สุโขสโมสร โสมนัส

วัดสุทัศน์แล้วครับ

ขอบคุณครับ คงไปทางโบตามแนะนำครับ แต่เก็บเงินต่ออีกนิด ^^

ออฟไลน์ paphonsan

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 10:46:56 »
ผมก็ใช้ FB M/T อยู่ครับ ตอนนี้ทำไปก็หลายตังพอสมควรครับ ถ้าไม่เอาแรงมากขับทนๆนานๆ อย่างผม(ณ ตอนนี้นะครับ อนาคตไม่แน่ :D) ผมใส่เฮด พักปลาย กรองเปลือย สตรัท ล้อยาง ค้ำ ใส่ชอทชิฟให้ได้ฟิวริ่งนิดหน่อยเวลาสับเกียร์ แค่นี้ก็แรงแล้วครับ 0-100 ที่อุณหภูมิ25องศา ออกตัวที่3000รอบ ปิดแอร์ อยู่แถวๆ 8 วิต้น-กลางครับ ลองดูครับ จะเล่นยี่ห้ออะไรก็ตามศรัทธาเลยครับ ส่วนตัวที่ยังไม่จูนกล่องเพราะยังขับแบบประหยัดๆอยู่คัรบ อยากแรงก็ได้ แต่ขับชิวก็ต้องประหยัด แต่ถ้ามีงบเยอะอยากแรง ก็ตามสไตล์จขกท.เลยครับ NA or Turbo แต่ถ้าเซทโบ อย่าลืมมารีวิวให้ชมด้วยนะครับผม ;D