ผู้เขียน หัวข้อ: การถอดoxygen sensor ออกมีผลอย่างไรกับรถไหมครับ  (อ่าน 16070 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krissurg

• Full Member
การถอดoxygen sensor ออกมีผลอย่างไรกับรถไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 22:22:06 »
คือรถผมbmw e92 325 v6รถ5ละครับ ช่วงสัปดาห์ก่อนก็เอารถไปเข้าอู่เปลี่ยนถ่ายของเหลว  นำ้มันเครื่อง นำ้มันเกียร์. กรอง. หัวเทียน
คือก่อนไปก็ไม่มีอาการไรนะครับ แต่พอทำเสร็จปรากฎเครื่องมีอาการสั่นรอบไม่นิ่งจะเป็นหลังstartเครื่องยนต์ได้15วินาทีแล้วเครื่องสั่นประมาณ20วินาที
แล้วอยู่ดีๆรอบก็วิ่งไป1500แล้วอาการสั่นก็หายแล้วผมก็ค่อยออกรถ ซึงตอนขับก็ปกติครับไม่สั่นเกียร์ก็ไม่กระตุก จะเป็นตอนหลังstartอย่างที่บอกครับ
แต่ถ้าใจร้อนไม่รอให้รอบนิ่งก่อนรีบออกตัวเลยคราวนี้ละสั่นตลอดเลยครับ ช่างที่อู่ตรวจจับได้ว่าเป็นที่air  mass ให้ผมไปล้างแต่ตอนนั้นผมกลับบ้านมาแล้วเลยไม่ได้ทำอีกสักพักโทรมาบอกว่าช่างเติมนำ้มันเครื่องเกินไปคือเติมไป7ลิตรกว่าให้ผมไปเอาออกแต่พอผมไปเอาออกก็ไม่หาย
วันนี้ผมเข้าไปที่อู่ เค้าก็เช็คให้อีกทีล้างair mass ไล่ดูหัวฉีด ต่างๆคอยล์จุดระเบิดก็ไม่เจออะไร แต่รู้ว่ามันเป็นที่อากาศที่mixเข้ามามันผิดปกติจากเครื่อง
พอปลอดoxygen sensor ก็หายเลยคือหัวหน้าช่างก็อธิบายว่า อาจเกิดจากนำ้มันเครื่องที่เกินในระบบอาจไหลไปที่catalytic อาจทำให้เกิดส่วนผสมของอากาศผิดเพี้ยนไปoxygen sensor detectได้เลยมีการสูฉีดผิดปกติพอปลดตัวsensorไปให้มีการจ่ายอากาศโดยตรงจากสมองกลก็หาย
เค้าเลยแนะนำว่าก็ปลดsensorแบบนี้ไว้ก่อนแล้ววิ่งburnซักพักให้นำ้มันเครื่องที่เกินเข้าไปในหม้อcatให้หมดไปแล้วค่อยกลับมาเสียบsensorใหม่
ตอนนี้กลุ้มใจครับเพราะไม่มีความรู้เลยเลยอยากรู้ว่า
1.ปลดoxygen sensorแบบนี้มีผลเสียมะครับ
2.ผมควรจะทำไงดีทำตามที่ช่างบอกแล้วรอดูว่าจะหายไหม
3.เอาเข้าศูนย์ดีมะครับ
ปล.พี่ๆท่านใดเคยมีประสบการณ์ หรือแนะนำได้บ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: การถอดoxygen sensor ออกมีผลอย่างไรกับรถไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 23:31:53 »

เครื่องไม่รู้ส่วนผสม หนา บาง ของการเผาไหม้ ทำให้จ่ายน้ำมันได้ไม่ตรง

อาจจะมีอาการแรงตก เพราะจ่าย หนา หรือ บางเกินไป

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
Re: การถอดoxygen sensor ออกมีผลอย่างไรกับรถไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 23:38:27 »
การปลอด O2 sensor ทำให้สมองไม่มีInput จากค่าส่วนผสมได้
ในระบบECU สมองจะสันนิษฐานว่า รถมีปัญหา เพราะฉะนั้นสมองจะสั่งการ
จ่ายน้ำมันให้หนาเต็มที่(open loop)  เพื่อป้องกันความเสียหาย ถ้าต้องการ
จะเบิร์นน้ำมันเครื่องก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่เติมเกินแบบบ้าดีเดือด มันไม่มีปัญหา
อะไรหรอกครับ อยากรู้ปลดหัวO2 ออกมาดูครับ เปียกไม่เปียก รู้ทันทีครับ
สบายใจได้ครับเรื่องจิ๊บๆอย่ากังวลไปครับ กลัวอย่างเดียวคือ O2 จะพังรึป่าว
ตัวนึงหลายสตางค์อยู่

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 08:20:26 »
ให้เดา ก็ตามข้างบน  o2   อาจจะมีปัญหา  ลองถอดดู  และเปลี่ยน  ส่วนว่าถอดเลยดีไหม  ข้างบนตอบแล้วครับ..

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 15:26:24 »
ช่างได้ใช้ obd จับดู code หรือเปล่าครับ จริงๆ ควรจะมี code ขึ้นก่อนถอดตัว o2

o2 ค่อนข้างเกลียดคราบน้ำมัน จาระบีที่จะไปเคลือบผิว ถ้าจะลองทำความสะอาดง่ายๆ ก็ให้วิ่งใช้ความเร็วยาวๆ สักทีครับ ไม่ต้องถึงขนาดลากรอบอัดตลอดก็ได้ (เสียบ o2 ทิ้งไว้เลยครับ)

ออฟไลน์ Krissurg

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 20:06:20 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมคงลองburnดูซักพักแต่คงกินนำ้มันน่าดู
แล้วจะลองเสียบsensorดูถ้ายังสั่นอยู่นี่ ไม่รู้ทำไงดีครับ