ผู้เขียน หัวข้อ: เศรษฐกิจไม่ดี ธุรกิจแย่ ต้องการลดรายจ่าย ทำไงกับรถที่พึ่งซืัอมา1ปีดีคับ  (อ่าน 9500 ครั้ง)

ออฟไลน์ touchme

• Newbie
  • *
กำลังเครียดมาก ขายของไม่ได้เลย พยายามตัดรายจ่ายที่มี เลยเลือกที่จะเก้บกระบะไว้ทำงานต่อ แต่อยากปล่อย camry ก้พึ่งซื้อมา1ปี ขายดาวน์ก้ไม่มีใครเอา ขายเตนท์ก้ยังไม่พอปิดแบงค์ รบกวนแนะนำหาทางออกทีคับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
ก็ไม่มีทางเลือกนิครบ ยังไงก็ต้องตัดขาย ในเมื่อท่านก็รู้ว่า มันคือค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็น ต้องลดมันก่อน ลดให้ได้มากที่สุด

ลองขายตามเว็บดูครับ ยังไงก็ได้ราคาดีกว่าขายเต๊นท์ครับ

ออฟไลน์ Coat145

เป็นเหมือนกันหมดเลยคร้าบช่วงงี้...เเคมรี่ไฮบริดใช่ไหมครับ..น่าจะตั้งราคาได้ประมาน 1.2-1.4 เเล้วเเต่รุ่นย่อบนะครับ..เดียวก็ผ่านไปครับท่าน..^_^
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
เศรษฐกิจคงจะทรงๆแบบนี้สักปีครับ  ดึงเงินเก็บออกมาสักก้อน จ่ายไฟแนนซ์ไปเลย 12 เดือนครับ ความเครียดพอจะบรรเทาครับ

ออฟไลน์ mathician

เศรษฐกิจคงจะทรงๆแบบนี้สักปีครับ  ดึงเงินเก็บออกมาสักก้อน จ่ายไฟแนนซ์ไปเลย 12 เดือนครับ ความเครียดพอจะบรรเทาครับ

เงินเก็บมีไม่พอให้บรรเทานะสิครับ (ในกรณีของผม)

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
ได้แต่ขอให้อย่าเจ็บอย่าป่วยช่วงนี้เลยนะครับ...สู้ 

ออฟไลน์ MaiSki

โดนพี่โตเล่นเหมือนกันเลย ส่วนลดเงินสดมือ1มากขนาดนั้นราคามือ2ก็ถูกกดลงไปโดยปริยาย คันหน้าคงไม่ได้กินผมแล้วสงสารฝ่ายผลิตนะทำรถออกมาดีแต่เจอฝ่ายการตลาดเน่าๆ อุส่าห์หันกลับมาเล่นเพราะตัวรถแท้ๆ

ปล.ดีออกกกโตโยต้า(หลายคนได้กล่าวไว้)

ออฟไลน์ sukhontha

ลองทบทวนการตัดรายจ่ายอีกสักครั้งดีไหม?  หากคุณทำอย่างผมได้  ปัญหาน่าจะลดลงเยอะ
1.  ดูว่ารอบ ๆ ตัว  ใครขี้เหนียวที่สุด  เลือกปฏิบัติตามคนนั้น......
2.  สุรา นารี  ภาชี  กีฬาบัตร เลิกหมด.....ไม่ว่าจะเป็นทานข้าวนอกบ้าน สังสรรค์ ฯลฯ ตัดออกให้หมด
3.  ไม่ถมทะเล.....

ข้อเสียมีอยู่อย่างเดียว  โลกแคบลงเยอะมาก  ปีแรก ๆ ค่อนข้าง ซิก  พอสองสามปี  ปรับตัวได้แล้ว  ความสุขจะกลับคืนมา  แต่เป็นคนละแบบกับแบบเดิม

***ปล.  ทำแบบผมตัดรายจ่ายได้ร้อยละเจ็ดสิบ.....จากเคยใช้เดือนละสองหมื่น(ส่วนตัว)  เหลือใช้เดือนละห้าหกพัน...

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
วิธีที่ปลอดภัยสำหรับด้านการเงินที่สุดคือปล่อยมันไปครับ ลองประกาศขายดาวน์ตาม Internet ดูครับระบุด้วนะครับว่าเปลี่ยนสัญญาเท่านั้นไม่งั้นอาจได้เครียดกว่าเดิม อีกวิธีนึงลองติดต่อพวกบริษัทให้เช่ารถดูนะครับเผื่อได้อีกแนวทาง คนรู้จักซื้อฟอร์จูนเนอร์ผ่อนเดือนละ 26,000 ให้เค้าเช่าได้เดือนละ 35,000 ตัวเองก็ขับคันเก่าไปแต่บริษัทพวกนี้เน้นรถอายุไม่เกิน 3 ปีและรถต้องเป็นโทนสว่างเท่านั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nikle_pk

เหมือนรุ่นน้องผมเลยครับ
สุดท้ายต้องตัดใจยกให้ฟรีๆ
ใครอยากได้มาเอาไปผ่อนต่อเลย
เพื่อตัดภาระอีก 7 แสนกว่าๆ ที่ต้องผ่อนต่อ
แต่กว่าจะหาคนมารับผ่อนต่อเปลี่ยนสัญญาได้
ก็หาอยู่นานมากเหมือนกันครับ แทบจะยกมือไหว้เลย
ว่าช่วยมารับต่อไปที

เป็นกำลังใจให้ครับ ลองลดรายจ่าย
แบบพี่ด้านบนแนะนำก่อนก็ได้ครับ ถ้ายัง
ไม่ไหวจริงๆ คงต้องทำเหมือนรุ่นน้องผมล่ะครับ

ช่วงนี้ราคารถ ร่วงหนักมาก

ผมยังดีใจเลย 6 เดือนก่อน ขาย jazz ได้ 4 แสน
วันนี้คุยกับเตนท์ที่ซื้อไปบอกว่า กว่าจะขายได้
เล่นเอาเหนื่อย ตอนนี้ซื้อเข้าแค่ 2 แสนนิดๆเอง
เค้าบอกเพราะโครงการ ECO Car ทำธุรกิจเค้าย่ำแย่เลย

สู้ๆนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ MaiSki

เหมือนรุ่นน้องผมเลยครับ
สุดท้ายต้องตัดใจยกให้ฟรีๆ
ใครอยากได้มาเอาไปผ่อนต่อเลย
เพื่อตัดภาระอีก 7 แสนกว่าๆ ที่ต้องผ่อนต่อ
แต่กว่าจะหาคนมารับผ่อนต่อเปลี่ยนสัญญาได้
ก็หาอยู่นานมากเหมือนกันครับ แทบจะยกมือไหว้เลย
ว่าช่วยมารับต่อไปที

เป็นกำลังใจให้ครับ ลองลดรายจ่าย
แบบพี่ด้านบนแนะนำก่อนก็ได้ครับ ถ้ายัง
ไม่ไหวจริงๆ คงต้องทำเหมือนรุ่นน้องผมล่ะครับ

ช่วงนี้ราคารถ ร่วงหนักมาก

ผมยังดีใจเลย 6 เดือนก่อน ขาย jazz ได้ 4 แสน
วันนี้คุยกับเตนท์ที่ซื้อไปบอกว่า กว่าจะขายได้
เล่นเอาเหนื่อย ตอนนี้ซื้อเข้าแค่ 2 แสนนิดๆเอง
เค้าบอกเพราะโครงการ ECO Car ทำธุรกิจเค้าย่ำแย่เลย

สู้ๆนะครับ

ผมว่าก็ตามนี้นะครับ ประกาศยกรถให้ฟรีเลยไปผ่อนต่อเอาเอง แต่พอเป็นรถใหม่คนจะคิดว่ามีปัญหารึเปล่าถึงขาย ก็ลงรายละเอียดอธิบายไป

ออฟไลน์ Sammy_

ขอแค่ท่านสู้ ก็พอครับ ทุกๆอย่างมันจะผ่านไปเอง ผมเคยเครียดจัด จนคิด ปลิดชีพ ตัวเอง แต่สุดท้าย ผมหาคลิปธรรมมะมาฟังครับ แล้วเปิดใจมองคนที่ลำบากกว่าเรา อย่างเพื่อนผม แต่ก่อนเขามีรถยนต์ขับ แต่ทำธุระกิจจนเกิดปัญหา ทำให้ต้องลดภาระค่าใช่จ่าย เพื่อนผมแก้ปัญหาด้วยการให้รถกับ พี่ที่รู้จักไปผ่อนต่อแบบ ฟรีๆ ครับ แล้วเพื่อนก็ ขี่มอเตอร์ไซแทน ผมถามมันว่า

ผม-มึงไม่เสียดายรถเหรอ
เพื่อน-ไม่หรอก กลับทำกูสบายด้วยซ้ำ ลดภาระกูได้เยอะเลย ถ้ายังมีชีวิตอยู่ รถยนต์จะออกใหม่อีกกี่คันก็ได้
ผม-เออ เนอะ สมัยก่อน ขี่มอไชต์ ไปเรียน - ไปทำงาน ก็ไม่เห็นจะเป็นไร ตอนนั่นก็มีความสุขดี
เพื่อน-ใช่แล้ว ความสุข มันอยู่ที่ใจ อย่าไปยึดติด

ผมคุยกับเพื่อนคนนี้เสร็จผมรู้สึกสบายใจมาก ได้ข้อคิดจากมันเยอะเลย
เป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ Harem

ลองเอาไปลงเว็บตลาดรถดูครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อารมย์คล้ายๆกันแต่ผมกัดฟันสู้มาหลายเดือนละ
ตัวแดงยังไงก็ต้องดิ้น ตอนแรกจะรอให้เรื่องการเมืองสงบ
เอาไปเอามายาวไร้ทิศทาง ผมทำเกี่ยวกับเรื่องท่องเที่ยวหากินกับต่างชาติ
บอกตรงๆเพลียมาก บางทีท้อแต่มันก็ต้องดิ้นสู้ต่อไป อะไรไม่จำเป็นตัดได้ตัดครับ
เวลายังมีให้เราหาใหม่ได้อีก ช่วงนี้กระทบหมด เดือดร้อนหมด เราต้องสู้ต่อ
อย่ายอมแพ้ (ปลอบใจตัวเองเหมือนกัน ) การเมืองบ้านเรามันน่าเบื่อจริงๆ
คิดถึงสมัยสึนามิ เรายังดิ้นจนรอดได้ คราวนี้ ดิ้นอีกรอบจะทำไม 555 ยิ้มไว้ครับ อย่ามองด้านลบ มองบวกไว้

ออฟไลน์ RachyNoom

• Newbie
  • *
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ พยายามลดภาระตัวที่ไม่จำเป็นออกไปก่อนครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
เข้ามาให้กำลังใจคนทำธุรกิจด้วยกันครับ ยังไงเสียชีวิตเราต้องผ่านช่วงเลวร้ายนี้ไปให้ได้
ธุรกิจผมก็ได้รับผลกระทบเช่นกัน ผมทำธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับรากหญ้า เมื่อรากหญ้าไม่มีเงิน
พอที่จะจับจ่ายใช้สอยมันก็ทำให้ทั้งระบบชะงักไปหมด เมื่อค้าปลีกสะดุด สุดท้ายมันก็ลาม
ไปถึงผู้ค้าส่งและผู้ผลิต สรุปคือตอนนี้ธุรกิจผมยอดตกไปราว 20% จากที่ไม่เคยเป็นมาก่อน
ในรอบ 12 ปี
ทำไงได้ครับก็บ้านเมืองเราเป็นแบบนี้ ไม่ต้องโทษใครครับ โทษคนไทยเราเองนี่แหละ ได้แต่
ภาวนาให้เมืองไทยกลับมาเป็นเหมือนเดิม สู้กันต่อไปครับ อย่าฟุ้งซ่าน จะทำอะไรให้คิดถึงคน
รอบตัวเราที่เรารัก ส่วนรถถ้าปล่อยไม่ได้จริงคงต้องตัดใจปล่อยให้คนอื่นผ่อนต่อไปอย่างที่หลาย
ท่านว่าไว้ เมื่อพร้อมค่อยกลับมาซื้อใหม่ก็ไม่สายครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ redsun

ขายไปคัน ยังเหลือใช้(ทำเงิน)อีกคัน
ภาระผูกพันธ์น้อยลง สถานภาพการเงินดีขึ้น สู้ต่อได้ครับ  :)

ออฟไลน์ SAMPHOP

• Jr. Member
  • **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
ชอบกระทู้นี้ครับ  จากความเห็นหลายๆคน อ่านแล้วผมพลอยได้กำลังใจไปด้วย ขอบคุณด้วยคนครับ
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ poon japan

• **
เวลาคนเราป่วย บ้างครั้งต้องยอมสละอวัยวะเพื่อให้ชีวิตอยู่รอด 
แรกๆ อาจต้องเจ็บปวดทั้งกาย และใจ ขอเพียงไม่ยอมแพ้ก็จะผ่านไปได้
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ออฟไลน์ jdai

• **
เศรษฐกิจคงวุ่นวายและอย่างเร็วคงซึมหากแม้สถานการณ์จะจบ คงไม่น่าน้อยกว่า 1 ปีน่ะครับ  อย่างน้อยเมื่อเกิดความผิดพลาดที่เราจะรับได้นะครับ 

-  แนะว่า ขาดทุนก็คงจะต้องหาทางตัดครับ นิดหน่อยก็ยังดีกว่าขาดไปเยอะขึ้นเรื่อยๆ ในเมื่อคุณเองก็บอกว่าไม่มีเงินสำรองที่จะส่งไปอีก 12 เดือนนะครับ
   หากเป็นเช่นนี้ขาดทุนก็คงต้องตัด ปล่อยไว้จะยิ่งกว่านี้ครับ  ลองดูตัดหรือจัดการแล้วอาจจะสบายตัวหรือสบายใจ เอาสมองไปคิดทำอย่างอื่นๆ ได้อีกมากหาโอกาสเเพิ่มเติม ดิ้นรนเพิ่ม สร้างตัวเองใหม่  เพราะสมองโปร่งแล้วคิดทำอะไรจะได้ง่ายขึ้นครับ

- ความผิดพลาดเกิดขึ้นไปแล้วไม่ต้องไปคิดมากแล้ว จบให้ได้เอาเวลาไปคิดอย่างอื่นอีกว่า  เพราะพลาดตั้งแต่แรกแล้วว่า ซื้อรถโดยที่ไม่มีเงินสำรองไว้เลยเวลา งานหรือธุรกิจ เกิดวิกฤต  อันนี้พลาดไปตั้งแต่ตอนต้นแล้วปรกติการตัดสินใจในสิ่งๆ นี้ไม่น่าที่จะต้องทำในเมื่อเกินความจำเป็น ที่เกินความจำเป็นเพราะว่า  เราไม่พร้อม โดยปรกติแล้วธุรกิจ หรือบุคคลก็แล้วแต่นะครับ ควรมีเงินออม หรือสำรองจ่าย พอให้งานหรือชีวิตหรือธุรกิจเดินไปได้อย่างน้อยไม่ต่ำกว่า 6 เดือนนะครับจึงจะคิดทำอย่างอื่นที่สิ้นเปลืองและเพื่อหน้าตาได้(ซึ่งจริงๆแล้วไม่ควรนะครับ)

ขอให้หายเครียดและทำสำเร็จเร็วๆนะครับ  ของมันจากไปเมื่อพร้อมก็หามาใหม่ได้ไม่ยากกระมังครับ  ปล่อยไว้นานคุณอาจจะจิตตกไปมากกว่านี้ จะไม่ดีครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ความเห็นและข้อคิดของเพื่อนๆ หลายๆ ท่านน่าจะเพียงพอแล้วสำหรับแนวทางในการแก้ปัญหา ดังนั้นผมขอเป็นกำลังใจให้ผ่านมันไปให้ได้ครับ

ออฟไลน์ MJunior

คิดว่าเช่ารถมาใช้ครับ ตอนนี้ไม่ต้องการใช้แล้วก็คืนเขาไป
แม้ต้องเฉือนเนื้อก็ต้องทำ ดีกว่าให้เนื้อมันเน่าครับ ขอให้โชคดีครับ สู้ๆ

ออฟไลน์ Activehybrid

พยามหาคนที่เขาต้องการใช้รถให้ได้ครับ แล้วมาเริ่มกันใหม่แบบไม่เครียดๆ

ออฟไลน์ Monn

หลายคนแนะนำดีๆ ไปแล้ว ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

ลองขายทาง ตลาดรถดูแล้วหากไม่ได้ ก็หาคนยกให้ฟรี อย่างที่หลายๆ ท่านบอก และหากไม่ได้จริงๆ ก็ตัดใจขายถูกๆ แบบขาดทุนไฟแนนซ์นิดหน่อย แล้วจะได้จบๆ กันไป ลองคิดถึงว่า ขาดทุนนิดนึงดีกว่าแบกต่อไป จะขาดทุนมากขึ้นๆ นะครับ

สู้ๆ ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ 6162002

ไม่พอปิดแบ๊งก็ต้องขายครับ ถ้าคิดว่า รายได้จะน้อยลงแบบนี้ ยืดเยื้อไปอีก   คัทลอสไปครับ

ผมก็สถานการณ์คล้ายๆกัน  สั่งของมาตรึม  ขายกทม.ได้น้อยลง ยังดี ลูกค้าส่งต่างจังหวัดเยอะขึ้น -.-

ออฟไลน์ Nisika

• **
ผมโชคดีที่มีระบบเศรษฐกิจพอเพียง พึ่งตนเอง ด้านอาหาร พลังงาน เลยไม่กระทบรุนแรง ขอให้กำลังใจครับผม

ออฟไลน์ TORA

เป็น Camry รุ่นอะไรหรือครับ PM หลายละเอียดมาให้ได้ไหมครับ เผื่อทางบ้านจะสนใจ

ออฟไลน์ pamoch88

• **
ตามด้านบนว่าครับ ประกาศขายดาวน์ซัก ๒๐,๐๐๐ หรือ ยกรถ เปลี่ยนสัญญากันฟรีๆ เพื่อลดภาระครับ เพราะภาระยังอีกยาวไกล
โอกาสหน้าฟ้าเปิดค่อยว่ากันใหม่ครับ
เน้นว่าต้องเปลี่ยนสัญญาให้เรียบร้อยทุกกรณีนะครับ รีบลงขายจะได้ไม่เป็นภาระครับ

ออฟไลน์ honest

ยอมขายดีกว่าครับ ขายดาวน์เอา

ออฟไลน์ touchme

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะครับ  สถานะการณ์ล่าสุด คือเกริ่นเรื่องจะขายรถทิ้งกับที่บ้านไปแล้วครับ เหมือนทางที่บ้านจะขอเข้ามาช่วยผ่อน
เพราะเค้าเสียดายรถกัน เนื่องจากธุรกิจที่บ้านผมกระทบน้อยกว่าธุรกิจผม แต่ใจจริงผมอยากตัดภาระไปเลยไม่ค่อยอยากผลักภาระไปที่บ้านซักเท่าไหร่
ตอนนี้กลัวไปหมดทุกทางเลยครับ  ต่อไปต้องวางแผนทางการเงินเผื่อเผื่อเหลือเผื่อขาดมากกว่านี้ละ  ต้อองคุยกับที่บ้านให้เด็ดขาดก่อนว่าจะเอาไงต่อดี