ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์อะไรที่ปลอดภัยที่สุด ในงบไม่เกิน900,000บาท  (อ่าน 18149 ครั้ง)

ออฟไลน์ SmokyBear

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งประสบอุบัติเหตุโดนรถชนมาครับ

(ขออนุญาตเล่าย่อๆ)
ผมและแฟนจอดมอเตอร์ไซค์ติดไฟแดงอยู่ที่แยกจปร. มีคนเมาแล้วขับฝ่าไฟแดงมา ชนกับรถเลนไฟเขียว แล้วรถของคนเมาก็กระเด็นมาชนผมอีกที
กระดูกขาขวาของผมแตกและหักทั้ง2ท่อน มีส่วนที่แทงออกมานอกเนื้อด้วย ข้อมือขวาหัก นิ้วโป้งขวาขาด (รถกระเด็นเข้าทางขวาเต็มตัว)
ส่วนแฟนผมคนซ้อน นิ้วโป้งเท้าขวาเป็นแผลฉีกนิดหน่อย เย็บ3เข็ม
ขณะนี้ผมยังเดินไม่ได้ครับ แต่ก็คิดว่าคงอีกไม่นาน และในวันที่ 25กพ.นี้ จะครบ 6เดือนที่ประสบมาพอดีครับ

ทำให้ผมรู้ว่า แม้จะไม่ประมาท หรือใช้ความระมัดระวังแค่ไหน เรื่องแย่ๆเหี้ยๆ สามารถเกิดขึ้นจากคนไม่ดีระยำได้เสมอครับ

(เข้าเรื่อง)
ด้วยเรื่องข้างต้น จึงทำให้มองหารถยนต์ที่มีประสิทธิภาพเรื่องความปลอดภัยสูงเป็นลำดับแรก ด้วยงบเท่าที่มีอยู่ประมาณ 900,000บาท
จึงใคร่ขอรบกวนทุกท่านช่วยแนะนำหน่อยครับ

-ขอความปลอดภัยเป็นเรื่องหลัก ประหยัดน้ำมันและการขับขี่เป็นเรื่องรอง

-ใช้ในกรุงเทพประมาณ70% ใช้ที่ต่างจังหวัดประมาณ30% มีไปเที่ยวไกลๆก็สัก2-3ครั้งต่อปี

-เป็นลูกคนเดียว คุณพ่อ-คุณแม่มีรถกันอยู่แล้ว

-ไม่เน้นราคาขายต่อ ไม่เน้นว่าต้องเป็นยี่ห้อตลาด

สุดท้ายนี้  ผมขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาอ่านและช่วยตอบ แม้ไม่ช่วยอะไรผมก็ขอขอบคุณ เพราะไม่แน่ว่าบางท่านที่กำลังอ่านอยู่ อาจจะเป็นคนเดียวกับที่ช่วยเหลือผมในคืนนั้นก็ได้
หลายท่านติดอยู่ในความเกลียดชัง แบ่งฝักแบ่งฝ่าย จนลืมไปแล้วว่าคนไทยเคยรักกันขนาดไหน "คนไทยยังรักกันอยู่ครับ" ผมยืนยันคำนี้ได้ด้วยสิ่งที่ผมประสบมา
ผมยืนยันได้ว่ามี พี่ๆกลุ่มจักรยานประมาณ4-5คันที่ปั่นผ่านมา รีบเข้ามาช่วยเหลือผมและแฟน ช่วยพยุงแฟนผมขึ้น (ส่วนผมสภาพเละเกินกว่าจะแตะต้องครับ555) และโทรศัพท์หาตำรวจให้ ตอนนั้นผมยังตะโกนอยู่เลยว่า พี่! เดี๋ยวค่อยโทรเถอะตำรวจน่ะ ตามรถพยาบาลให้ผมก่อน!! 5555

ผมยืนยันได้ว่ามี ลุงแท็กซี่คันหนึ่ง มาช่วยจอดปิดทางอยู่พักนึง เพื่อไม่ให้รถผ่านเข้ามาใกล้ผม เพราะบริเวณที่ผมโดนนั้น อยู่ที่แยกไฟแดงพอดี

และสิ่งที่ยืนยันได้ดีที่สุดคือ พี่ๆหน่วยกู้ภัย(ขออภัยที่จำชื่อหน่วยไม่ได้ แต่น่าจะเป็นหน่วยที่ประจำอยู่แถวนั้น) ที่ใช้เวลาไม่ถึง7นาทีในการมาช่วยผม แม้จะรู้ว่าเขาทำตามหน้าที่ แต่ผมโคตรซาบซึ้งในสิ่งที่เขาทำให้เลยครับ ทั้งวิธีที่พูดปลอบ วิธีที่ช่วย ผมขอพี่ผู้หญิงคนนึงจับมือไว้ เขาก็ยอมให้ผมจับไม่ปล่อยแบบไม่รังเกียจเลย ผมรอดชีวิตมาได้ก็เพราะพวกเขานี่แหละครับ

และอีกหลายๆท่าน ต่อความช่วยเหลือในคืนนั้นที่ผมจำไม่ได้

สุดท้ายอีกที ถ้าคุณอยู่ในสถานะที่ไม่มีใครรู้ว่าคุณคือใคร ไม่มีใครรู้ว่าคุณรวยแค่ไหน คุณนามสกุลอะไร พ่อคุณเป็นใคร และคุณอยู่ในสภาวะเป็นตายเท่ากัน
เมื่อนั้นแหละครับ คุณจะได้รู้ว่า"ความรักของเพื่อนมนุษย์" ไอ้คำเชยๆ เลี่ยนๆ ที่ดูโลกสวยนี่แหละ มันเป็นเรื่องดีขนาดไหน
ผมหวังว่าคุณจะได้รู้. . . . แต่ขอให้ไม่ใช่ด้วยวิธีเดียวกับผมนะครับ 55555

*รายละเอียดต่างๆที่เล่ามา ผมจำได้ไม่หมดหรอกครับในตอนนั้น แต่โชคดีที่แยกนั้นมีกล้องCCTVอยู่ และสามารถบันทึกเหตุการณ์ทั้งหมดเอาไว้ได้ครับ

**สำหรับท่านใดที่ไม่เชื่อ หรือต้องการหลักฐาน หรืออยากฟังเรื่องราวอย่างละเอียด ถามได้นะครับ ผมมีทั้งรูปภาพและคลิปวีดีโอ เป็นคอลเล็คชั่น The Moment In My Life เลยครับ 55555

***หากข้อความใดไม่เหมาะสม แจ้งผมได้นะครับเดี๋ยวจะแก้ไขให้ หรือถ้าพี่ๆแอดมินใจร้อน อยากลบเลย ก็เชิญเลยครับ 555 ไม่โกรธ ไม่เคืองกันครับ

ออฟไลน์ Elestra

• Full Member
Re: รถยนต์อะไรที่ปลอดภัยที่สุด ในงบไม่เกิน900,000บาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 04:09:37 »
Mazda 3 SkyActiv
Ford Focus 2.0 Top 

สองรุ่นนี้มี ระบบ Active city Stop หยุดเอง ถ้าวิ่งความเร็ว 4- 40 กิโลเมตรคับ
น่าจะปลอดภัยสุดละ 
ราคา 1.06 ล้าน

ถ้าผ่อนตามงบคุณ 9 แสน แต่ละเดีือนคงไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
Re: รถยนต์อะไรที่ปลอดภัยที่สุด ในงบไม่เกิน900,000บาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 06:17:57 »
ผมขอแนะนำ New City ตัวท๊อป ล่ะกันครับเพราะอุปกรณ์เซฟตี้เยอะมากเช่น ถุงลม 6 ใบ ABS EBD  VSA HSA ESS ตัวถังG-Con แถมยังเหลือเงินไว้ทำอย่างอื่นต่อได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ roongrus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 06:47:14 »
เหนือระบบความปลอดภัยของรถคือ ความไม่ประมาท และมีสติตลอดเวลาขับรถครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 07:15:42 »
Volvo s80 มือสองครับ
N/A  

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 07:40:53 »
1. รถสีออกโทนสว่าง ปลอดภัยกว่ารถสีทึบสีดำ
2. เลือกรถbodyใหญ่หน่อย พวก dsegment งบ900000 น่าได้มือสองปีใหม่ๆแล้วครับ ถ้าอยากได้ป้ายแดง กะบะยักษ์ๆ บ้านเรามีหลายยี่ห้อครับ เมืองไทยขับรถกันประมาทมาก ยิ่งช่วงเทศกาล เอาคันใหญ่ไว้ก่อน เกิดอะไรขึ้นมายังพอเซฟได้บ้างครับ
3 เลือกรถที่มีอุปกรณ์มาตราฐานความปลอดภัย

ปล. ขับรถให้ปลอดภัยต้อง
        .......รู้รถ
        .......รู้ถนน
        .......และรู้เราครับ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 07:45:33 »
Nissan slyphy
Mazda3
Focus
Cruze
Teana,accordมือสอง
CRV มือสอง

ขอให้หายไวๆนะครับ ผมไม่ได้ขี่มอใซค์ แต่ชอบปั่นจักรยาน
กลัวพวกเมาๆขับรถโง่ๆมากเลยครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 08:03:37 »
รถสูงน่าจะได้เปรียบ
ในงบคงเป็น SUV, PPV มือสอง   ที่ระบบความปลอดภัยครบๆ

ออฟไลน์ Kittisak

• **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 08:15:16 »
ขอแสดงความเสียใจเรื่องอุบัติเหตุด้วยครับ

ระยะนี้คนขับรถกันใจร้อนจริงๆ รถบรรทุกหนักก็ขับเข้ามาในตัวเมืองเยอะกว่าแต่ก่อน
ผมเคยขี่มอเตอร์ไซค์จากลาดกระบังไปรังสิตเกือบโดนรถพ่วงเฉี่ยว ผมก็รู้สึกไม่ปลอดภัยที่จะใช้มอเตอร์ไซค์อีกต่อไปครับ
ขับแจ๊สยังเสียวเพราะคนไม่เกรงใจ โดนปาดหน้าบ่อยกว่าตอนขับซีอาร์วี
ในความเห็นส่วนตัวผม เลือกรถที่คันโตและสูงหน่อยดีกว่าครับ รู้สึกปลอดภัยกว่ามาก ช่วงนี้มีมือสองสภาพดีมีให้เลือกเยอะมากๆ

ขอให้ฟื้นฟูร่างกายกลับคืนเร็ววันนะครับ
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 08:17:28 »
จากที่อ่านดู

1. ต้องไม่เกิน 9 แสนบาท  อันนี้ผมเห็นว่า  ควรซื้อสดแล้วจบ ไม่ต้องไปมีพันธะอะไร   เพราะด้วยสถานการณ์เศรษฐกิจไทยตอนนี้ อะไรก็ไม่แน่นอน
2. คงต้องเป็นมือหนึ่ง เพราะไม่ต้องห่วงซ่อม แค่ขับและเช็คตามระยะ ไป 3 ปี  กับการใช้งานปรกติ  ถ้าอะไรเกิดเสีย ก็อยู่ในประกัน   ตรงนี้จะสบายใจมากขึ้น
3. วิ่งในเมืองเป็นหลัก กระบะกับ D Segment มือสอง คงไม่ตอบโจทย์  เพราะค่าน้ำมันคงมากกว่า City cars เป็นแน่
4. ประเด็นหลักคือความปลอดภัยครบ  ก็ตัดกระบะกับ C-SEGMENT ไปอีก  เพราะรุ่นที่มีถุงลมข้างกับม่านถุงลมก็ไปอยู่เฉพาะตัวท็อป เกิน 9 แสนทั้งนั้น  เผื่อไว้สำหรับการชนด้านข้าง และบางรุ่นมีถุงลมข้าง แต่ไม่มี VSC (หรือ ESP,VSA)

CITY รุ่น SV PLUS (ท็อปสุด) ก็พอเพียงแล้วครับ ในโจทย์ลักษณะนี้  ความปลอดภัยครบ, เหมาะไว้ใช้ในเมืองเป็นหลัก, วิ่งในเมืองแล้วประหยัดกว่ากระบะและ D-Segment

แต่เน้นว่า จะขับใกล้หรือไกล  เข็มขัดต้องคาด  ไม่งั้นประโยชนืที่ได้จากระบบความปลอดภัยต่างๆ จะน้อยมาก หรือไม่มีประโยชน์เลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 08:19:35 »
คิดในแง่ดีว่าอย่างน้อยยังไม่ตายยังมีโอกาสได้อยู่กับคนที่เรารักไปได้อีกโดยเฉพาะพ่อแม่ เรื่องเมาแล้วขับนี่สร้างความสูญเสียมากมายมาแล้วแต่ทำไมคนในสังคมกลับมองเป็นเรื่องปกติไปซะงั้นดูได้ตามงานเลี้ยงทั่วไป ในบางประเทศถือว่าเจตนาฆ่าเพราะรู้ว่าเมาแล้วเป็นยังไง

ตอบเรื่องรถนะครับ ถ้าเอาป้ายแดงก็กระบะ 4 ประตูออโต้ ยังไงรถทรงสูงและใหญ่ก็ปลอดภัยในหลายๆกรณีกว่ารถเล็กที่ระบบจัดเต็มซะอีก งบนี้ได้ทุกๆตัวเลือกในตลาดรอให้คุณหายดีก่อนค่อยมาเลือกกันว่าเอาตัวไหนดีทั้ง วีโก้ ดีแมกซ์ ไทรทัน บีที50-โปร เรนเจอร์ ทุกตัวก็มีข้อดีข้อด้อยต่างกันไป (ไม่สนเรื่องตกรุ่นผมว่าไทรทัน กว่าคุณจะแข็งแรงพอขับรถได้ก็ตกรุ่นพอดีส่วนลดน่าจะมากมาย)

แต่ถ้าเอามือสองก็เป็นพวก PPV ครับอย่าง Fortuner, Pajero Sport, Mu-7 พวกนี้พื้นฐานรถกระบะแต่ขับง่ายกว่าเพราะท้ายสั้นกว่า(ยกเว้นมิว) กระจกบานหลังใหญ่และไม่ติดท้ายกระบะทำให้กะระยะง่ายเหมาะกับในเมืองมากกว่า ผมแนะนำมิวนะตั้งแต่ Mu-X ออกมา Mu-7 ราคาร่วงดีน่าคบหามากไม่งั้นก็ไป Fortuner แต่อาจได้ปีเก่าหน่อย

แต่ถ้าชอบรถเก๋งนะครับก็เอา C-Segment ขึ้นไปดีกว่ารอ Civic MC ระบบความปลอดภัยน่าจะจัดเต็มพอๆกับ City แต่ได้รถคันใหญ่กว่าความมั่นใจอะไรต่างๆก็จะมากกว่า (แน่นอน แพงกว่าแต่ก็อยู่ในงบ) ตัวเลือกอื่นก็โฟกัส มาสด้า3 ถ้าเอาคันใหญ่ๆก็มือสอง D-Segment ทั้งหลายเห็นกระทู้ใกล้ๆอยากปล่อย Camry HB ลองหลังไมค์คุยดูก็ได้นะครับ

ขอให้หายไวๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 08:45:39 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 08:29:21 »
 ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ สมัยนี้ผมถคำพูดนี้ว่า. (ถ้าเราไม่ชนเขา เขาก็ชนเรา)
บางทีเราไม่ประมาท แต่คนอื่นประมาท

สำหรับความคิดเห็นของผมนั้น ในงบ9แสน ในความปลอดภัยที่เยอะๆ
ถ้ามือ1ผมเลือกที่จะซื้อ
All new honda city / ford focus ตัวกลาง

ถ้ามือ2ผมเลือแที่จะซื้อ
Volvo s80,v50,v60 / ford focus ตัวท๊อป ครับ
ส่วนd sag มือ2ผมแอบเคืองเมื่อวันก่อนเอารถมอเตอร์ไซค์เข้าซอกเพื่อจอดข้างๆ แตแฮนด์ไปโดนตัวถังบุบเบามากแต่บุบ แอบเงิบเลย
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 08:31:40 »
ขอโทษที่ตอบไม่ตรงคำถามน่ะครับ

แต่จริงๆ ผมว่าหารถเล็กแค่ city jazz yaris march ก็ใช้ได้แล้วครับ วิ่งไปต่างจังหวัดก็พอไหวอยู่  
ถ้าเอารถใหญ่กว่านี้ เกรงว่าวิ่งในเมืองจะสิ้นเปลืองเกินไป หาที่จอดยาก
ทำให้คุณ จขกท ไม่อยากนำมาใช้งาน สุดท้ายก็จะแว้นซ์อีก

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 08:36:12 »
คุณคิดถูกแล้วครับ ที่เลือกรถโดยมองความปลอดภัยมาก่อนเป็นลำดับแรก
คนที่เคยประสบเหตุการณ์อุบัติเหตุหนักๆมาก่อน อย่างคุณ และ ผม จะเข้าใจเลยว่า วินาทีที่รถถูกชน ไอ้เรื่องรถขับสนุก ขับมัน ประหยัดน้ำมัน เป็นสิ่งโคดไร้สาระในทันที ความปลอดภัยสูงสุดเท่านั้นที่เราต้องการ

ผมจะมีรถ1คัน ที่ผมมองว่าปลอดภัยที่สุด บนงบที่ผมมีปัญญาซื้อได้ เพื่อเอาไว้ขับทางไกล
ส่วนรถคันที่ผมใช้ในเมือง ซึ่งต่อให้ชนก็ไม่ถึงขั้นชีวิต เพราะขับเร็วมากไ่ม่ได้ ผมจะเลือกตามความชอบในการขับ

รถที่ผมขับทางไกล ผมเลือกเทียน่า เพราะความปลอดภัยรอบคัน ประตูหนาแน่นและหนัก น่าจะช่วยเซฟเราได้ดีกว่ารถพวกประตูบางๆ ระบบช่วยต่างๆมีเยอะ แม้ผมจะขับแล้วไม่ชอบมันนัก ผมชอบขับรถเล็กๆมากกว่า แต่ผมจำเปนต้องซื้อเพื่อไว้ขับทางไกล และใช้ทุกครั้งที่ออกนอกตัวเมือง เพราะผมเคยเกิดอุบัติเหตุจนรถพัง ล้อหักเลย มันหลอนทุกครั้งที่ต้องขับออกนอกเมือง

ดังนั้น ถ้างบคุณคือ 9 แสน
มือ 1 แนะนำโฟกัสเลยครับ ผมสัมผัสมาผมว่าตัวนี้ดูแข็งแกร่งปลอดภัยที่สุดแล้ว
ถ้ามือ2 ไปเล่น d segment เลยครับ รถใหญ่ยังไงก็ปลอดภัยกว่าครับ มันมีพื้นที่ว่างกว่าจะถึงตัวเรา และมีกระโปรงหน้าที่ยาว ยังไงตามหลักการแล้วมันก็ดีกว่าครับ

เอาไว้มีเงินซื้อคันที่2 ค่อยเลือกรถที่เราขับแล้วชอบครับ ไว้ขับเล่นในเมือง
คันแรกเอาปลอดภัยที่สุดก่อน

ใครไม่เคยเกิดอุบัติเหตุไม่มีวันเข้าใจครับ ว่าวินาทีนั้น คุณต้องการแค่รอดชีวิตและไม่พิการ เรื่องอื่นๆจึงเป็นเรื่องรอง เมืองนอกคนให้ความสำคัญเรื่องความปลอดภัยมากที่สุด แต่เมืองไทยบางคนให้ความสำคัญกับการออกแบบคอนโซล ไฟเดย์ไลน์ ไฟled  ก็ปล่อยเขาไปครับ ผมไม่เคยพิมพ์ตอบแบบนี้มาก่อน เพราะจะตอบเฉพาะกับคนที่เคยประสบอุบัติเหตุมาก่อน ส่วนคนไม่เคยเจอ และยังเลือกรถถุงลม2ใบ ไม่มีระบบช่วยต่างๆ โดยมองว่าขับแบบมีสติ ยังไงก็ไม่ชน คิดแบบนี้เดี๋ยวก็รู้ครับ บนถนนเราไม่ชนเขา เขาก็ชนเรา

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:05:44 »
เราซื้อรถมองที่ความปลอดภัยก่อนเลย ถุงลม 4ใบขึ้นไป มีระบบ Esp  ตัวถังทนทาน
งบประมานนี้อยากให้เล่น W210 cdi ราคารวมเก็บงานได้อยู่ ไม่แน่ใจรถมีระบบ espมั้ย แต่ตัวถังแข็งไว้ใจได้แน่นอน ที่สำคัญลองหาอู่แถวๆบ้านว่ามีที่ไว้ใจได้มั้ย ถ้ามีก็น่าเล่นค่ะ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:19:22 »
ผมก็มีโจทย์แบบคุณแหละ ตอนนั้นตั้งไว้ไม่เกิน 1m ไปๆมาๆเพิ่มมา 1.4m มาเอา captiva แต่ผมขับในเมือง/นอกเมืองเท่ากันเลยหารถที่ปลอดภัยเวลาถูกชน อะไรก็ไม่แน่นอน

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:19:30 »
จขกท.ประสบแบบนี้มา
เชื่อว่าความปลอดภัยที่ต้องการ คงจะเน้นที่กรณีคนอื่นมาชน

ดังนั้นให้มองหารถที่ผลทดสอบการชนดีๆ ถุงลมเยอะๆ มีม่านถุงลม เป็นหลัก
รุ่นไหนมีถุงลมแค่สองใบ ถือว่ายังไม่พอ (ไม่ช่วยกรณีดดนชนด้านข้าง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:21:06 »
นึกออก 2 ตัวจากโจทย์
new city / ford focus ครับ
ส่วนตัวเชียร์ Focus มากกว่า

ปล. หายไวๆนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:33:18 »
จะเน้นปลอดภัยไปรถสูงคำตอบเดียวครับ

รถเตี้ยจะเซกเม้นไหนก็แทบไม่ต่างกันมุดใต้ท้องรถสูงแน่นอน

ยิ่งถ้าเป็นกระบะคันใหญ่ๆก็ปลอดภัย(แต่ส่วนมากจะเห็นกระบะลงไปนอนในคลอง)

ดังนั้นต้องเลือกรถสูง ที่ควบคุมการทรงตัวได้ดีด้วยครับ แนะนำT6

ถ้าไม่เอากระบะจริงๆก็ต้องSUV  Mu-X ปาปอด Ecosport Fortuner ที่ราคาไม่ห่าง900,000นัก

อย่างที่เขานิยมกัน เพราะความสูงได้เปรียบนี่แหละ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:48:36 »
หายไวๆนะคับ  ถ้าเอางบไม่เกิน9เเสน city sv+ เหมาะสมสุดเลยคับ คันนึงเจ็ดเเสนห้า ถุงลม6ใบ abs ebd vsa hsa ครบสุดๆ

ออฟไลน์ RachyNoom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:49:59 »
บุญรักษาครับ
ถ้าจะเอาปลอดภัยสุดในงบนี้ มือสองตัวเลือกเยอะครับ พวกยุโรปหรือ D segment ถ้ามือ 1 ก็คงซิตี้ หรือลองดูมาสด้าสาม ฟอร์ดโฟกัสดูครับ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 10:00:35 »
      ขอข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิดครับ
สมาชิกจะตอบได้ตรงกับความต้อการมากที่สุด
   เช่น     รถที่คุณพ่อ/เเม่มีเเล้วคือ
    ความต้องการรถ ป้ายเเดงหรือมือ2
               สด หรือ ผ่อน         
         มีรถที่เล็งไว้บ้างไหม
   ระยะเวลาในการออกรถ(เมื่อไหร่)

ผมเองมองรถที่มี air bag ที่เข่าเพราะเคยผ่าใส่โลหะ
มันไม่เหมีอนเดิม เเต่เท่าทีทราบก็มี subaru xv , volvo v40
มีเฉพาะด้านคนขับ เเต่มันก็เกินงบไปมาก

ออฟไลน์ kengheng

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 10:01:22 »
ในความคิดผมตอนนี้น่ะครับ

1.กระบะ 4 ประตูดูเหมือนจะปลอดภัยมากที่สุด แต่ผมว่าไม่ใช่เพราะ

- สูงไปครับ การทรงตัวสู้รถเตี้ยกว่าไม่ได้
   - ถ้าไม่บรรทุก ท้ายจะเบา เวลาฝนตก ถนนลื่น ท้ายจะปัด
   - ถ้าจะให้มีระบบช่วยเหลือครบสมบูรณ์ต้องตัว Top เท่านั้น

2.รถเก๋ง sedan

- ต่ำไป ทัศนวิสัยในการมองเห็นทางข้างหน้าไม่ดี
  - การทรงตัวดี แต่เวลาชนประสานงา โอกาสรอดน้อยมาก
  - ระบบช่วยเหลือที่มีมาให้มากสุด ก็คงเป็น Honda city กับ ford focus ครับ

3.รถ suv ไม่ใช่ดัดแปลงมาจากกระบะน่ะครับ

- ความสูง ต่ำกำลังดี
  - การเกาะถนนเป็นเยี่ยม เพราะราคาเกินล้าน ใส่ระบบช่วยเหลือมาให้เต็ม
  - ขับเคลื่อน 4 ล้อ

เป็นผมจะเลือก suv มือสอง สักปี 2011-2012 น่าจะไม่ถึงล้าน

แต่ถ้ามือ 1 ตอนนี่้ ชอบ Mazda CX-5 ครับ

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 10:44:51 »
แปลก ไม่มีใครแนะนำตัวนี้  :o
Ecosport ครับ ผมว่าน่าจะตอบโจทย์ได้เกือบหมด
- สูงกลาง ๆ ไม่น้อยเหมือนเก๋ง ไม่มากเหมือนกระบะ
- รถไม่เล็กไม่ใหญ่ ขับในเมืองคล่องตัว (แต่อาจไม่ประหยัดมากนะครับ)
- วิ่งทางไกล วิศัยทัศดี ไม่เตี้ยไป ไม่สูงไปจนเวียนหัว
- การทรงตัวดีกว่ากระบะ อาจน้อยกว่ารถเก๋งนิดนึง (แต่คิดว่าน่าจะดีกว่าเก๋งเจ้าตลาดหลาย ๆ รุ่น)
- ไปต่างจังหวัดความเครียดน้อยกว่ารถเล็กแน่ ๆ และเจอหลุมก็ยังน่ากังวลน้อยกว่ารถเก๋ง แถมถนนแบบไหนก็ไปได้หมด
- ระบบความปลอดภัย ในงบนี้เอาตัวท๊อปหรือรองท๊อป ก็ยังมีเงินเหลือเติมน้ำมัน หรือเผื่อซ่อมได้

ถ้าเน้นความปลอดภัย ทั้งตัวระะบบ และความแข็งแรงของตัวรถ(ซึ่งแบรนด์ญี่ปุ่นผมว่ายังสู้ไม่ได้)
ณ.ราคาเท่านี้ ผมว่า Ford กับ Mazda น่าจะเหมาะกว่า (ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องศูนย์นะครับ....ดีก็ดีเลย แย่ก็เตรียมทำใจครับ)

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 11:30:57 »
เอาแต่ตัวรถเพียวๆเลยนะครับ
1. Honda city sv+
2. Ford fiesta 1.6 ultimate
3. Ford focus 2.0 sport , titanium (ราคาประมาณ 9 แสน )

ข้อ 1,2 มีถุงลมคู่หน้า + ด้านข้าง+ ม่านถุงลม ,abs ,esp ในราคาไม่เกินแปดแสนครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Aek_CM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 11:37:20 »
งบ 900000 ผมแนะนำรถกระบะ mazda bt50pro 2.2 at ราคา 879000 ระบบความปลอดภัยมีพอประมาณ ในระดับหนึ่ง
ที่สำคัดคือมันเป็นรถคันใหญ่ และสูง เวลาเกิดเรื่องขึ้นผมว่ามันน่าจะ เซฟคุณได้มากกว่าพวก รถเก๋ง เล็กๆทั้งหลายนะครับ

ออฟไลน์ hemp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 11:46:28 »
รถใหม่
Mz3
Focus

รถเก่า
ลองดู Volvo คับ

แฟนผมรอดจากอุบัติเหตุมาก็เพราะ Mazda คับ
ถ้ามองความปลอดภัย ก็ตามข้างบนเลยคับ

ปล. เสียใจกับอุบัติเหตุด้วยนะคับ
        อุบัติเหตุเกิดความเห็นแก่ตัวบนท้องถนนอีกแล้ว  >:(

ออฟไลน์ artzzz001

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 11:54:40 »
กัดฟันอีกหน่อย ถอด Prius ตัวล่างสุดมาใช้จะตรงกับคำถามมากเลยครับ หรือจะซื้อมือ2ก็ได้ครับ ถุงลมเยอะมากๆ ระบบความปลอดภัยมีทุกอย่าง ขับในเมืองประหยัดด้วยเพราะไม่ได้ใช้น้ำมันถ้ารถติด

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 12:02:04 »
ผมขับรถเก๋งสีขาว เคยโดนชนท้ายมาหลายครั้งในสัปดาห์เดียว
เหตุเพราะไอ้คนที่ขับตามมาสักแต่จะไปอย่างเดียว มันคิดว่าพอเราเบรคมันก็จะมุดๆๆ ไปเรื่อยๆได้
ทั้งๆที่ผมขับไม่เร็วและไม่เบรคกระทันหัน ถ้าข้างหน้ามีเหตุผมก็กดไฟฉุกเฉินเตือนตลอด

แต่มันก็ยังชนท้ายผมได้ ในทางตรงๆที่มองเห็นข้างหน้าได้ยาวเป็นกิโล เวลากลางวันแสกๆ

สรุป อยากปลอดภัยไปกระบะเลยครับ รับรองแน่นอนกว่า
ถ้าคุณสังเกตุรถชนกัน
 1 เก๋ง ชน เก๋ง คันที่โดนชนท้านจะเสียหายมากกว่า เพราะช่วงหน้าของเก๋งทำมาแข็งแรงกว่าท้าย
 2 เก๋ง ชน กระบะ กระบะที่โดนชนไม่ค่อยเป็นอะไรมาก แต่เก๋งที่มาชนก็จะยับกว่าอย่างชัดเจน

เพราะโครงสร้างของกระบะทำมาเพื่อบรรทุกของ 2-3ตัน และมีโครงสร้างที่เป็นแชสซี คล้ายๆรถ 6 ล้อย่อส่วนนั่นแหละครับ
แต่เก๋งเป็นแค่แผ่นเหล็กบางๆเอามาปะกันแค่นั้นเอง

ถ้าคันปัจจุบันผมส่งหมดเมื่อไหร่ คันต่อไปผมคือ กระบะ 100%

ออฟไลน์ Tongnismo

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 12:10:30 »
เอากระบะ 4ประตู รุ่นไหนก็ได้ที่ชอบก็ดีนะคับ แข็งแรงทนทานดี
หรือจะเอา city sv+ ก็ดีนะคับ ถุงลมเยอะดี
ผมขอแนะนำว่า ให้หารถที่มีระบบ ครูซคอนโทล ด้วย
เอาไว้เวลาขับระยะทางไกลๆหน่อย ช่วยได้เยอะคับ
เพราะ จขกท ขาหักข้างขวา ถ้าขับไกลๆ เหยียบคันเร่งนานๆ ปวดขาชัวๆ 100%
หาตัวช่วยดีกว่าคับ จะได้ไม่เสียใจภายหลัง
ปล.หายไวๆนะคับ อย่าพึ่งรีบเดิน 2ขานะคับ ใช้ขาช่วยก่อน ใช้ให้นานๆพอสมควรเลยคับ
     ถ้ารีบเดิน2ขา เกินไป เดียวขามันจะไม่เท่ากันนะคับ เป็นห่วงคับ เพื่อนผม2คน
     ก็ขาหักนี่ละคับ ใช้ขาช่วยไม่กี่เดิน ก็เลิกใช้เดียวนี้ เดินขาไม่เท่ากันจนเห็นได้ชัดเจนเลย