ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์อะไรที่ปลอดภัยที่สุด ในงบไม่เกิน900,000บาท  (อ่าน 18154 ครั้ง)

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
Re: รถยนต์อะไรที่ปลอดภัยที่สุด ในงบไม่เกิน900,000บาท
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 12:33:59 »
พึ่งเห็น ส่วนตัวชอบ ^_^

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รถยนต์อะไรที่ปลอดภัยที่สุด ในงบไม่เกิน900,000บาท
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 12:50:00 »
ส่วนตัวขอแนะนำเป็นรถสูง หรือไม่ก็ใหญ่กว่า City ครับ
City SV+ ได้ถุงลมเยอะ ก็ถือว่ามีความปลอดภัยที่ดีระดับหนึ่ง
แต่ลองจิ้นว่าเกิดโดนบวกกับกระบะหรือ ppv ที่หนักว่าเกือบ 2 เท่า
ถุงลมเยอะยังไงก็แพ้กฎฟิสิกส์พื้นฐานครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 13:04:03 »
สำหรับผมเน้นปลอดภัยเหมือนกันครับ เลยออก Fiesta มา เพราะคนรอบข้างถึง 3 คนต่างรอดตายมาจาก Fiesta รุ่นน้องอีกคนใช้วีออสแต่โชคร้ายถุงลมไม่ทำงาน เวลาจับเหล็ก บานประตู หรือส่วนอื่นๆ Ford มันดูหนักแน่นดีคับ

งบเก้าแสนสำหรับผมแนะนำ Focus 2.0 ตัว 959,000 (4doors) 969,000 (5doors) ครับ
ระบบความปลอดภัยดี มีถุงลม 4 ABS EBD BA ESP HLA TVC
ออฟชั่นก็เพียงพอต่อการใช้งาน เบาะไฟฟ้า(4doors) SmartEntry Push Start

เหลือเรื่องศูนย์บริการนี่แหละครับ ต้องเลือกดีๆ เลย

City SV+ ดูอัดระบบความปลอดภัยมาเยอะมากก็จริง แต่ผมไม่ค่อยชอบเนื้อเหล็ก การประกอบ และสีที่พ่นมาบางเหลือเกิน (คหสต)

ขอให้สุขภาพกลับมาแข็งแรงสมบูรณ์ เร็วๆนะครัช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 13:07:40 โดย vigger »

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 13:26:37 »
ถ้ามือหนึ่ง นึกออกแค่ city sv+ / mz3 2014 / focus

แต่ถ้ามือสอง อยากให้ลองมองหา S80 D5 ถึงจะเก่า แต่ได้เครื่องดีเซล
ระบบความปลอดภัยยอมรับได้ แต่ต้องหาอู่ดี ๆ ที่ชำนาญหน่อย ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 13:42:11 »
ผมไม่แน่ใจว่าคุณเป็นคนขับรถเร็วรึเปล่า
ต้องการเกียร์ A/T หรือ M/T แต่ดูจากโจทย์ใช้ในกรุงเทพ 70%
เจอสภาพรถติดเลยชี้ไปที่ A/T แล้วกันครับ

ระหว่างเก๋งกับกระบะ ชนกันแล้ว ส่วนตัวผมเชื่อว่า
ตัวถังของกระบะจะปลอดภัยมากกว่าหากเกิดการชน
เนื่องจากเป็นรถยกสูง จุดที่โดนชนจะไม่โดนผู้โดยสารเต็มๆ
ลองค้นๆภาพดูที่เกิดเหตุ สัดส่วนกระบะจะเสียหายน้อยกว่า
(ยกเว้นรถที่สูงพอกัน อันนี้จะเก๋งจะกระบะโดนชนก็คงพอกัน)

แต่กระบะยกสูงก็มีข้อเสีย คือเป็นรถที่สูง การทรงตัวต่างๆ
ก็จะด้อยกว่ารถเก๋ง ดังนั้นผมจึงคัดให้เหลือแต่กระบะ 4 ประตู
ที่มีระบบควบคุมการทรงตัวและป้องกันการลื่นไถล ในงบ 9 แสน
จะมีแค่ 2 รุ่นนี้เท่านั้นครับ

1. ถ้าคุณเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว (ได้เครื่องแรง อัตราเร่งดี)
แนะนำเป็น Chevrolet Colorado C-cab 2.8 LTZ Z71 2WD A/T 905,000
(ตอนนี้มีส่วนลด 40,000 + - นิดหน่อย) รวมทุกอย่างแล้วไม่เกิน 9แสน
ได้ระบบความปลอดภัยมาครบ ทั้งระบบควบคุมการทรงตัว ป้องกันการลื่นไถล
และอื่นๆอีกมากมาย ESP, TCS, PBA, CBC, HBA, HBFA

2. ถ้าไม่ค่อยขับเร็ว (เครื่องจะตอบสนองช้ากว่า Colorado 2.8 พอควร)
แต่ได้ระบบ Entertainment ครบๆ มาแทน ได้กล้องมองหลังทำให้จอดง่ายขึ้น
แนะนำเป็น Isuzu D-max Hi-lander 2.5 Z-Prestige Navi A/T 901,000
มีส่วนลดนิดหน่อยหลักพัน อาจจะขอของแถมอย่างอื่นได้บ้าง
รวมๆแล้วคง 9แสน + - ไม่เกิน 10,000 ได้ระบบควบคุมการทรงตัว
ป้องกันการลื่นไถล ESC, TCS มี DVD Navi + กล้องมองหลังขณะถอยจอด

ขอให้โชคดีกับการเลือกรถที่ถูกใจ และขอให้สุขภาพร่างกายกลับมาเป็นปกติไวๆครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 13:50:18 »
รถยุโรปมือ 2 ครับ ความใหม่ ไม่ทำให้ปลอดภัยขึ้น ถ้ารุ่นเดียวกัน ไปมือ 2 ก็ได้
W211 หาดีๆหน่อย

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 14:02:30 »
ผมไม่ได้กวนนะครับแต่เห็นแล้วสงสัยมากถามจริงๆว่ากำเงิน 8 แสนจะเดินไปซื้อ Volvo มือ 2 กันจริงๆหรอครับอะไหล่แพงมากนะหลายๆชิ้นที่เสียนี่ไม่คุ้มแน่
เห็นหลายกระทู้แล้วเชียร์ Volvo กันเยอะมากกว่าแต่ก่อนซิ่งจริงๆดีนะจะได้มีความหลากหลายแต่อยางรู้จริงๆว่าที่ตอบไปซื้อกันเองนี่เอาไม๊ในโจทย์แบบเดียวกับ
เจ้าของกระทู้ผมไม่ได้ว่า Volvo ไม่ดีนะครับเฉพาะมือ 2 เรื่องความปลอดภัยนี่ชื่นชมจากใจครับ
ส่วนตัวเงินเท่านี้ขอรถใหม่ขอไป focus หรือ Mazda 3 Activ ครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 14:44:11 »
ผมว่าการใช้งานในเมืองเป็นหลัก ก็คงเหมาะกับรถเก๋งมากกว่ากระบะครับ
ความปลอดภัยคงไม่ต่างกันมาก
แต่ส่วนใหญ่แนะนำ city top  กันเพราะมีถุงลง 6 ใบ ซึ่งก็ช่วยเรื่องการชนด้านข้างได้พอควร
ส่วนที่เหลือก็ขึ้นกับดวงแล้วแหละครับ ถ้าไม่ซวยโดนชน คงไม่ได้แตกต่างอะไรกันมาก

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 15:22:30 »
ผมว่ากระบะเลยครับ  พวก ranger bt-50 pro. ถ้าเอาไปบวกกันเก๋งยังไงก็ยับกว่าครับ  เพราะรถมันเตี้ยอ่ะครับ  ถ้าเป็นรถเก๋งก็คงพวก city top. ไม่ก็ focus 2.0 รองท๊อป  อ่ะครับ   แต่สุดท้ายแล้วถ้ารถชนรถคันที่สูงกว่าได้เปรียบครับ อิอิ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 15:24:17 »
Fiesta 1.6 Ultimate
Focus 2.0 ทั้งรองท็อป และ ท็อป
City ใหม่ SV+
กระบะตัวท็อปทุกยี่ห้อที่มี ESP ได้หมดเลย และมากสุดก็ WT3.2
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 16:16:30 »
ส่วนใหญ่เมื่อพูดถึงความปลอดภัยของรถ ใจเรามักจะนึกถึงแ่ต่การชนกันของรถ แต่ในความเป็นจริง อุบัติเหตุมากมายที่บาดเจ็บเสียชีวิต มีต้นตอเกิดจากการเสียการควบคุม แบบแหกโค้งลงข้างทาง เสียหลักไปชนกับเสาไปชนคันอื่น ดังนั้นถ้าจะนึกถึงความปลอดภัยของรถ(เฉพาะตัวรถ ไม่รวมถึงสภาพร่างกาย/ฝีมือความชำนาญของผู้ขับขี่ และสิ่งแวดล้อมของการจราจร)ต้องคำนึงกว้างไปถึง

ก่อนการชน/ก่อนเกิดอุบัติเหตุ
// ประสิทธิภาพของตัวรถในการบังคับควบคุม รถที่จุดศูนย์ถ่วงต่ำกว่าจะดีกว่า รถที่ช่วงล่างดีๆเกาะถนนเข้าโค้งดีกว่าจะปลอดภัยกว่า
// ระบบที่ช่วยการควบคุมรถ เช่น VSC- ESP  TCS  ABS
// ระบบเบรก เบรกตอบสนองดี ระยะเบรกสั้นกว่า
// ระบบช่วยป้องกันการชน(ท้ายรถคันอื่น)
// ไฟหน้าไฟท้ายทีมีประสิทธิภาพ สว่าง ชัดเจน

หลังการชน/ขณะเกิดอุบัติเหตุ
// เข็มขัดนิรภัย ส่วนใหญ่เป็นแบบสามจุดยึดหมดแล้ว ได้แบบที่มี pretensioner ยิ่งดี
// แอร์แบค ได้ด้านข้าง และมี่ม่านถุงลมนิรภัยยิ่งดีกว่า
// ระบบตัดน้ำมันอัตโนมัติเมื่อเกิดการชน
//  ผลจากการทดสอบ Crash test ข้อนี้รวมหลายส่วนทั้งจากโครงสร้างการออกแบบตัวถัง และแอร์แบค-เข็มขัดนิรภัย-ที่รองศรีษะ

ผมนึกๆได้เท่านี้ครับ แล้วเอาไปตัดสินพิจารณาเลือกรถ ก็พอจะมองเห็นๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 16:29:15 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 17:23:53 »
ตามโจทย์ ผมให้ Fiesta ultimate plus ครับ
ถุงลมหกใบในราคาไม่เกินแปดแสน
เทียบกับ City ได้เปรียบที่โครงสร้าง Boron และ UHTS ครับ

คันอื่นๆ ราคาเท่านี้ไม่มีละครับ

ออฟไลน์ TerngST

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 19:03:21 »
ในราคา 900000 ไม่เกินนี้ น่าจะ hondacity sv+ ครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 19:54:01 »
Ford Ranger / Mazda BT-50Pro ตัวท๊อปครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 20:01:37 »
งบเก้าแสน ผมนึกถึงคันนี้เลย ALL NEW MAZDA3 sky active จี๊ดเลย Clash Test 5ดาว
 หรือถ้าฝังใจอยากได้รถแข็งแรง ใหญ่โตบึกบึน กระบะสูง4x4รุ่นใหม่ๆเลยครับแน่นอน น้องๆรถบรรทุก เช่นเรนเจอร์  หรือจะ บีที50โปร ก็ดีนุ่ม อยู่ในงบ

ปล. ของอย่างนี้นึกซะว่าใช้เวรใช้กรรม พ้นเคราะห์กันไปแล้ว ต่อจากนี้คงมีแต่เรื่องดีๆ เป็นกำลังใจให้หายไวๆนะครับ   :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 20:25:55 โดย Five P »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 21:41:52 »
City SV+ น่าจะนะครับ ถุงลมเยอะ VSA ก็มี

ออฟไลน์ SmokyBear

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 21:43:31 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
เนื่องจากผมใช้ในเมืองเยอะกว่า ทีแรกจึงมองแต่เก๋งอย่างเดียว
แต่ก็เป็นอย่างที่หลายๆท่านบอกครับ ผมค่อนข้างจะเข็ดกับบทเรียนครั้งนี้มากเลยทีเดียว
แม้มีสติ แม้ไม่ประมาท อุบัติเหตุก็เกิดได้ทุกเมื่อ
กระบะ และSUV จึงเป็นตัวเลือกที่ดีในด้านความปลอดภัยที่ผมก็สนใจอยู่

ยังไงผมขออนุญาตเก็บข้อมูลทุกประเภทรถ แล้วค่อยมาชั่งใจอีกทีแล้วกันนะครับ ขอรบกวนด้วยครับ
ส่วนเรื่องมือ1 มือ2 ผมได้ทั้งหมดครับ ไม่ได้ฟิกแบบไหนไว้เป็นพิเศษ  และ

. . . ขอบพระคุณมาก สำหรับทุกกำลังใจและคำอวยพร ขอบพระคุณจริงๆครับ

อบอุ่นมากครับ บ้านหลังนี้  :"]]

ออฟไลน์ soklong

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 22:07:28 »
ถ้าเน้นความปลอดภัย...ไปรถสูงเลยคับ กระบะ ppv suv เอาแบบมีถุงลมคู่หน้า
ลองไปหาอ่านข่าว vigo ชนประสานงา camry ดู
แล้วถ้าเป็น พวกเก๋งเล็กๆ ก็ลองๆคิดดูละกันครับ

อันนี้ตัวอย่าง กระบะ กะเก๋ง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 22:35:30 »
ลองไปหาอ่านข่าว vigo ชนประสานงา camry ดู

http://www.esanguide.com/news/detail.php?id=7708
เนื้อข่าวบางส่วนครับ
(ปล.ผมพึ่งทราบข่าวนี้เหมือนกันนะครับเนี่ย)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 01:43:43 »
เอาปลอดภัย เอารถสูงๆเลยครับ

เคยมีเคสแคมรี่ ชนกับวีโก้ยกสูง แคมรี่เสียชีวิตยกคันเลยครับ

ส่วนตัวแนะนำ BT-50 pro 3.2 เกินงบนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 21:33:29 »
ซิตี้ เอสวีบวกครับ
นิ้วโป้งขวาขาด (รถกระเด็นเข้าทางขวาเต็มตัว)
ส่วนแฟนผมคนซ้อน นิ้วโป้งเท้าขวาเป็นแผลฉีกนิดหน่อย
เสียใจกับนิ้วด้วยครับ ถามหน่อยว่าถ้าตอนนั้นใส่รองเท้าหัวเหล็ก แบบพวกนี้ จะทำให้ดีขึ้นหรือแย่ลงครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 22:04:59 »
เคยเห็นซิตี้โดนจูบตูดด้วยรถกระบะ ไม่จืดนะครับ...ถึงห้องโดยสารเลยครับ ส่วนกระบะกันชนหน้ากับไฟขวาแตกเยินๆหน่อยแต่ไม่มาก
คืออย่ามองแต่แค่ถุงลมครับ อยากให้มองรวมๆ

ผมเคยเจอเคสคล้ายๆเจ้าของกระทู้ ผมจอดของผมดีๆ เจอมอไซค์เมาออกมาจากหมู่บ้านแล้วกระบะหักหลบมอไซค์มาประสานงาครับ
ถ้าวันนั้นไม่ใช่ Peugeot 405 ผมคงตายห่..ไปเรียบร้อยแล้ว เพราะนอกจากโดนหน้าเต็มแล้ว ก็กระแทกคันหลังอีกสองคันครับ
หนักหนาสาหัสจนต้องทิ้งซากไปเลย ดีที่มีเข็มขัดนิรภัยนะ มีอย่างเดียวจริงๆ ยอมรับว่าโครงสร้างเซฟโซนของมันเซฟเราจริงๆ
ทุกวันนี้เลยเลือกรถที่ค่อนข้างปลอดภัยนิดนึง

ตอนนี้ถ้าขับใช้งานในเมือง ผมใช้ All New Mazda3 2.0 ซื้อมือสองวิ่งสองหมื่นโลมา หกกลางๆเท่านั้นแหละ อุปกรณ์ครบๆ
ข้อเสียคือกินน้ำมัน ผมเปลี่ยนหัวฉีด เติม E85 วิ่งในเมืองชิลด์ๆ และประหยัดค่าน้ำมันไปพอสมควร

ส่วนถ้าขับใช้งานต่างจังหวัด ผมยังใช้คันเดิมคือ Subaru Impreza GDG 2.5turbo อยู่ ผมว่ามันปลอดภัยนะ แอร์แบ็คสองใบ
แต่นอกนั้นมันเซฟอ่ะ โครงสร้างรถเอง ช่วงล่าง เครื่อง อุปกรณ์เรื่องความปลอดภัย เพื่อนผมเคยเอาไปหงายท้องมา (ขับเร็วแล้วโดนรถเมาตัดหน้า)
เสาเอ ยังไม่งอ (แต่หลังคาเป็นรอยครูดทั้งแผง) ทีแรกยังนึกว่ามันเอาไปมุดสิบล้อ....ที่ไหนได้ไปเล่นหกคะเมนตีลังกามา...

ส่วนซีวิคสามประตูรถมันเบามากและรู้สึกไม่ปลอดภัยเลย(พอๆกับนิสสันมาร์ชที่ยกให้คุณแม่ไปแล้วอ่ะ) เลยคิดว่าคงต้องใส่โรลบาร์เต็มคัน
เพิ่มความปลอดภัยเอา คือผมมองว่าถ้าเราพอโมดิฟายได้ รถอะไรๆ ก็เพิ่มความแข็งแรงปลอดภัยได้นะ แค่มันเสียเวลาทำต่อนั่นแหละ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ SoonSoon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 00:20:11 »
แอบมาเชียร์Volvo ค่ะแต่ดูจากงบน่าจะไม่พอถ้าต้องซ่อมด้วย อาจจะต้องลองเป็น ford อดีตลูกพี่ลูกน้อง volvo แทน

เรื่องความปลอดภัยจริงๆแล้วต้องดูสองส่วนประกอบกันค่ะ คือ preventive safetyพวกระบบป้องกันอุบติเหตุต่างๆเช่น vsc, ABS, EDB, ระบบช่วยเบรก ในกรณีที่ระบบป้องกันเอาไม่อยู่จะ เข้าสู่การชนแล้วถึงจะเป็นคิวของระบบ protective safety ต่างๆเช่นถุงลม ตัวถังเสริมคานต่างๆเพื่อปกป้องตัวผู้โดยสารค่ะ

ที่เชียร  volvo เพราะที่บ้านใช้มา 3 คันได้พิสูจน์คำว่า volvo for lifeไปแล้วสองคัน

คันแรกเป็น 850 เก่าๆใช้มาตั้งแต่ป้ายแดงทุกวันนี้ก้อยังใช้อยู่ น้องเอาไปขับแล้วหลับในเกือบลงข้างทางแต่ตกใจเสียงคนนั่งร้องเลยตื่น ด้วยความตกใจหักหลบสุดรถกระโดดข้ามสามเลนมาเจอท้ายรถสิบล้อ หักหลบกลับสุดกระโดดข้ามสามเลนกลับมาอีกทีนึง
หลังจากที่รอดมาได้คนนั่งบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าถ้าเป็นรถญี่ปุ่นคงคว่ำไปแล้ว คิดว่าระบบช่วงล่างและการทรงตัวดีๆมันช่วยเราได้อีตอนแบบนี้แหละค่ะ

อีกคันเป็น  s40 แม่เอาไปขับกำลังจะเข้าจอดในโรงรถ ตั้งใจจะเหยียบเบรกดันไปเหยียบคันเร่ง รถพุ่งชนกำแพงบ้าน ผลคือกำแพงอิฐแดงหายไปทั้งแถบตามกระโปรงหน้ารถ แต่รถแค่กันชนหน้าถลอกแบบว่าสีลอกๆแต่ยังไม่เคลื่อนเลยอ่ะ เอาผ้าเช็ดเสร็จพอไม่ต้องซ่อมเก็บตังไว้ซ่อมบ้าน ตอนกลับไปเห็นสภาพบ้านเทียบกับสภาพรถยังบอกแม่เลยว่าทุกชีวิตปลอดภัยใน volvo จิงๆ

ยังไงก้อขอให้เลือกรถที่ถูกใจได้ สุขภาพแข็งแรง หายไวๆนะคะ ขยันทำกายภาพดูแลดีๆบางคนก้อกลับมาได้เกือบเหมือนเดิมแต่ต้องใจเย็นใช้เวลาให้ร่างกายรักษาตัวซักพักค่ะ

ออฟไลน์ SmokyBear

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 02:51:27 »
ซิตี้ เอสวีบวกครับ
นิ้วโป้งขวาขาด (รถกระเด็นเข้าทางขวาเต็มตัว)
ส่วนแฟนผมคนซ้อน นิ้วโป้งเท้าขวาเป็นแผลฉีกนิดหน่อย
เสียใจกับนิ้วด้วยครับ ถามหน่อยว่าถ้าตอนนั้นใส่รองเท้าหัวเหล็ก แบบพวกนี้ จะทำให้ดีขึ้นหรือแย่ลงครับ

ตอนนั้น ถ้าใส่รองเท้าหัวเหล็กแบบนั้น ผลก็คงออกมาเหมือนเดิมครับ เพราะนิ้วที่ขาดเป็นนิ้วมือ 555555

วันนั้นผมใส่หมวกกันน็อคของReal รุ่นCyber(รุ่นที่วัสดุเป็นFiber Composite Material)
ใส่ถุงมือ ยี่ห้อFIVE SF1 เป็นถุงมือหนัง+การ์ดเป็นคาร์บอนเคฟล่า
เสื้อยืดฮาร์เล่-เดวิดสัน รุ่นตลาดนัด(ราคา89บาท)
กางเกง3ส่วน มาจากร้านเดียวกับเสื้อ
รองเท้า. . . . แตะ ยี่ห้อฮิปโปครับ.

จากสภาพที่ผมโดน ผมยังงงว่านิ้วเท้าผมเหลือมาครบได้ยังไง ฮิปโปนี่ของเค้าดีจริงครับ 5555555

กลับมาเรื่องรองเท้าหัวเหล็ก คือถ้าใส่มันก็คงดีกว่ารองเท้าผ้าใบธรรมดาแน่นอนครับ
แต่ถ้าให้ผมแนะนำจริงๆ ใส่เป็นรองเท้าสำหรับขี่มอเตอร์ไซค์เถอะครับ(รองเท้าทรงนักแข่ง)
ไม่อย่างนั้นอาจจะโชคร้ายยิ่งกว่าผม แบบนี้ได้ครับ แนะนำดูภาพในคอมเม้นด้วยนะครับ

(เป็นภาพกระดูกทิ่มออกมาข้างนอก ไม่มีเซ็นเซอร์ ท่านใดดูไม่ไหว อย่า เปิด ครับ )

https://www.facebook.com/ThaiSuperbike/photos/a.350484661689922.74192.350452288359826/640730749331977/?type=1&theater

เดินทาง&ใช้ชีวิตอย่างปลอดภัยครับ