ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนลำโพงใหม่ ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 18803 ครั้ง)

ออฟไลน์ AiiAii

• Newbie
  • *
เพิ่งได้ civic fd มือ2 เดิมๆทั้งมา   เวลาฟังเพลงแล้วรู้สึกว่าเสียงไม่เพราะเลย และผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยแม้แต่นิดเดียวเลยมาขอให้ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ลำโพงชุดเดิมเวลาฟังแล้วรู้สึกเหมือนฟังเพลงจากโทรศัพท์ยังไงไม่รู้ เวลาฟังเพลงอคูสติกทั่วไปก็ใช้ได้อยู่ แต่พ่อฟังพวกเพลงร็อค
หรือว่าเพลงที่มีเสียงเบส จะไม่เพราะเสียเลย  เลยอยากจะเปลี่ยนลำโพงใหม่ ต้องการแค่ว่าฟังเพลงเพราะในระดับหนึ่ง มีเสียงเบส ฟังเพลงร็อคแล้วเพราะ
1. ผมอยากเปลี่ยนลำโพงชุดใหม่ ให้มีคุณภาพเสียงดีขึ้น  โดยที่ใช้เครื่องเล่น วิทยุชุดเดิมที่มาจากโรงงานจะได้ไหม
2. อยากได้ลำโพงที่าฟังเพลงเพราะในระดับหนึ่ง มีซับวูฟเฟอร์ (ผมไม่รู้เหมือนกันว่าลำโพงรถมีซับวูฟเฟอร์ไหม)
3. ไม่อยาก ไม่ต้องการ ที่จะต่อลำโพงเพิ่มในท้ายกระโปรงรถ
4. งบน้อย (งบนักศึกษาครับ)
ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: อยากเปลี่ยนลำโพงใหม่ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 10:36:03 »
หลักๆแน่ๆก็เปลี่ยนลำโพง ใช้เครื่องเล่นชุดเดิมได้ครับ

รองลงมาอาจจะใส่ Bass Box ไว้ใต้เบาะ. หรืออาจจะใส่แอมป์ขับลำโฟงเพิ่มด้วย. แล้วแต่งบ

อีกกรณี ประหยัดงบ ได้ผลดีที่ผมเคยทำกับ Jazz Hybrid ที่ลำโพงฟังไม่เข้าหูเลยคือ เอาลำโพง accord ตัว premium sound ที่ถอดออกมาตอนเอา Accord ไปทำเครื่องเสียง. จับมาติดตั้งใน Jazz Hybrid. (ใส่แค่ 6 ลำโพง) แล้วติด amp เพิ่ม. ผลออกมาเกินคาด. เสียงดีกว่าตอนอยู่ใน Accord เองอีก. แต่ขาดเสียงหนักไปหน่อย. ค่าสาย ค่าติดตั้ง ค่าแอมป์รวมกันหมื่นต้นๆ เล่าให้ฟังเผื่อจะเป็นทางเลือกเพื่อประหยัดงบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 10:44:54 โดย pongisra »

ออฟไลน์ Devil13

Re: อยากเปลี่ยนลำโพงใหม่ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 12:08:25 »
แนะนำชุดอัฟเกรดที่เป็นชุดลำโพงพร้อม Bass BOx ครับ
งบน่าจะอยู่ที่ 1-2 หมื่น แล้วแต่เกรด

แต่ทางที่ดีควรหาร้านที่ลองฟังเสียงได้นะครับ เครื่องเสียงถ้าไม่ได้ฟังก่อนอย่าซื้อเป็นอันขาด
คนเราหูไม่เหมือนกัน ชอบเสียงคนละแบบกัน บางอันถึงจะแพงแต่เสียงหวานละเอียดเกิ๊น
บางยี่ห้อถูกแต่เบสกระหึ่มกว่า สะใจวัยรุ่น  ;D

ออนไลน์ belkw202

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 12:57:00 »
ผมว่าหาลำโพงคู่ละสัก 5-6 พัน ใส่แทนคู่หน้า
แล้วเวลาเปิดก็เปิดเฉพาะคู่หน้าดูก่อนครับ
เสียงจากลำโพงหลัง (คู่เก่า) จะได้ไม่มากวน
ลองดูก่อน ถ้าลำโพงเบริน์เรียบร้อยแล้วยังไม่พอใจค่อยตามมาด้วยการลง bassbox หรือเปลี่ยนฟร้อนก็ว่ากันไป
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 13:49:49 »
อยู่เฉยๆ ดีที่สุดครับ ทำแล้วไม่จบ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 14:07:30 »
ไม่จบนี่คือแต่งเสียเงินไม่จบป่าวครับอิอิ ;D
ลองปรับโทนเสียงดูรึยังครับลองเล่นดูก่อนนะครับเพื่อนผู้หญิงหลายคนไม่อ่านคู่มือ
อย่างน้อยหาแนวที่ใกล้กับความพอใจดูก่อนครับอาจจะดีขึ้นนะ
ลองไปปรับๆเล่นให้ร้องอ๋อแหมอยู่ตรงหน้าเจ๊ๆไม่ลองดูหน่อยหรอ :o

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 14:16:59 »
หาลำโพงคู่หน้าสองทาง 6.5 นิ้ว ไม่กินวัตต์
ขอลองแบบติดกับตัวรถเลย ห้ามฟังจากห้องลองเสียง 4000-7000
ติดหูช้างใส่ twitter 500
ติดฐานลำโพง เปลี่ยงสายลำโพงทองแดงหน่อยก็ดี
ฟังนานๆ ชอบแบบไหนเอาอันนั้น อย่าซื้อติดเองเพราะเขาบอกกันว่าดี หูเราเอง
ไม่ชอบอย่างเอาเด็ดขาด เสียตังฟรี ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 14:36:22 โดย Jim lover »

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 15:12:28 »
เพิ่มแซตเทลไลท์คู่หน้า มีขายพร้อมกับที่แปลง สวยงาม
เพิ่มเบสบอกซ์
เพิ่มแผ่นแดมป์ทั้งคัน ซีวิคมันเก็บเสียงล้อบดถนนไม่ได้
เปลี่ยนลำโพงราคากลางๆ เหมือนที่หลายท่านแนะนำ

เสียงจะเงียบมาก ขนาดขับ 100 กม.ต่อ ชม.
คุยโทรศัพท์ในรถจนแฟนไม่รู้ว่าหนีเที่ยว

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 15:33:39 »
เปลี่ยนลำโพง แต่ ใช้ front เดิม ไม่แนะนำครับ
อย่างน้อยต้อง เปลี่ยน front ใหม่ ลำโพงใหม่
หรือ front เดิม sub box ที่มี amp ในตัว กับ ลำโพงแยกชิ้น 2 ทาง
ถ้าจะให้ดี ต้องมี amp 4ch ซักตัว ลำโพง 2ทาง แยกชิ้น คู่หน้า กับ sub 10" ตีตู้ 1ตัว ดีกว่านั้นถ้าเปลี่ยน front ด้วย
ถ้าดีกว่านั้นอีก เล่นระบบ tri amp ก็ ใช้ amp 5 ch ลำโพง แยกชิ้น 2 ทาง กับ sub 10" ตีตู้  1 ตัว และ front ที่มีตัวถอดรหัสในตัว อย่างเช่น Pioneer P80 หรือ Alpine 145 หรือ 148
สุดๆ ก็ quad amp แต่ อันนี้ ต้องลงทุนเยอะครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 15:40:51 »
งบน้อย ไม่แนะให้ใส่แอมป์ หรือตีตู้ซับ งบจะบาน

แนะว่าเปลี่ยนคู่หน้าเป็นแยกชิ้น 6.5 นิ้ว ค่าความไวดีๆหน่อย ให้ขับจากฟร้อนท์เดิมออกง่ายๆ
เพิ่มเบสบ๊อกใต้เบาะ แบบมีแอมป์ในตัว

จบได้ในงบ ไม่เกินหมื่น

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 23:11:34 »
ฟังเพลงร็อกเหมือนผมเลย

แนะนำเล่นแบบ Hi power เปลี่ยน front ก่อนเป็นอันดับแรกเลยครับ จะได้ไม่เสียใจภายหลัง (เหมือนผม) เพราะเสียงที่ออกมาเทียบกับฟร้อนเดิม คนละโลกครับยิ่งเปิดจากไฟล์ดีดียิ่งชัด

งบเริ่มต้น ลองดู alpine กับ pioneer แบบ 1 Din รุ่นกลางๆก็ได้ครับ ประมาณ 5-7000 ค่ากรอบอีกพันกว่าบาท

ลำโพงคู่หน้า ดีดีสักคู่  + แดมป์ประตู 2ข้าง (เสียงแน่นขึ้นเยอะถ้าแดมป์) สายไฟเข้าฟร้อนท์ (เห็นผลมากถ้าไม่ไช้แอมป์)

อนาคต ไม่พอใจในเสียงเบส ก็เพิ่มซับบ็อกส์ หรือจะข้ามไปเล่น Frontstage แบบใช้ 1แอมป์ + ตีตู้ซับ ก็สบาย เพราะต้นทางเราดี ;D

ออฟไลน์ FirstZ77

• Full Member
  • บาน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 23:44:12 »
เปลี่ยน Front  10000
เพิ่ม BassBox 6000

ลำโพงเดิม