ผู้เขียน หัวข้อ: กันขโมยรถยนต์ครับใครใช้ของอะไรกันบ้าง ดีไม่ดียังไงครับ  (อ่าน 4211 ครั้ง)

Kardas

• บุคคลทั่วไป
คือว่าเมื่อเร็วๆนี้อ่านข่าวโจรขโมยรถยนต์โดนจับเพราะเจ้าของติดกันขโมยรถยนต์แบบGPS เลยอยากถามว่าใครใช้บ้าง?หรือมีเพื่อนฝูงใช้กันบ้างหรือป่าวครับ
เผื่อจะเอามาติดเพื่อรัษารถที่เรารักบ้างครับ :-*

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ใช้ของเดิมครับ ไม่รู้มันจะกันได้ไหม แต่ถ้า GPS ผมว่าอยู่ในระดับ "กู้" นะครับ เลย "กัน" ไปแล้วเพราะโจรมันออกรถไปแล้ว

Kardas

แบบกันก็มีนะครับแบบที่เตือนทางมือถือนะครับเขาคุยว่ามันเชื่อมกับระบบกันขโมยรถถ้าระบบทำงานมั้นก็จะโทรหาเบอร์ที่เราตั้งไว้สามารถสั่งดับเครื่องหรือฟังเสียงในรถประมาณนั้นครับ
แต่ดูเว็ปแล้วไม่ค่อยน่าเชื่อถือเลยเข้ามาถามดูเผื่อมีคนใช้แล้วworkครับ อีกอย่างกลัวเรื่องระบบไปฟ้าที่เชื่อมต่อกันไม่รู็ว่าเชื่อถือได้เพียงไร??แต่ถ้าทำได้อย่างที่คุยก็ถือว่าน่าสนใจมากครับ.

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
กันขโมยแบบ GPS tracking ใช่ไหมครับ

ผมว่าเป็นอะไรที่สมบูรณ์ที่สุดแล้ว เพราะมันเกือบจะเป็นโปรเจ็กจบผมเลย

โดยหลักการคร่าวๆ ไอ่เจ้าเครื่อง GPS มันสามารถ บอกตำแหน่ง ละติจูด ลองติจูด แล้วเราจะได้ตำแหน่งทุกที่เมื่อเรา request ไปผ่านโทรศัพท์มือถือ
และสามารถ ส่งข้อความกลับมาได้เพื่อบอกพิกัดและทำการจดจำตำแหน่งที่ผ่าน หรือตามระยะทางที่ได้ แต่อีกฝั่งหนึงต้องใช้โทรศัพท์ที่สามารถรองรับการ
ส่งข้อความได้เหมือนกัน เพื่อทำการรับข้อมูลผ่าน GPS มาแล้วส่งให้เจ้าข้อ และมันจะมี โมดูล อยู่ตรงกลางระหว่าง GPS และ มือถือ ซึ่งทำหน้าที่รับข้อมูล มือถือ มาทำการตัดสัญญาณต่างๆในรถ เช่นตัดถังน้ำมัน ตัดการจุดระเบิด
โมดูก็จะทำการแปลง ตำแหน่ง GPS เป็น TEXT ข้อมูลส่งผ่านให้มือถือ อีกด้วย

แต่ผมไม่รู้ว่าของทีขายอยู่จะคิดหลักการแบบนี้หรือเปล่า เพราะหลักการนี้ผมคิดมา 3 ปีแล้ว โปรเจ็กโดนยกเลิกงบประมาณมันบานปลาย แถมอาจจะไม่จบด้วย
คิดแล้วมันจิ๊ดดดดดดดดดดด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
เคยเห็นรถติด gps แล้วโดนขโมย เข้าลาวแล้วสัญญาณก็หายไปเลยนี่ครับ

ออฟไลน์ sharky

• Newbie
  • *
เคยเห็นรถติด gps แล้วโดนขโมย เข้าลาวแล้วสัญญาณก็หายไปเลยนี่ครับ
ที่สัญญาณหายเพราะไม่มีัสัญญาณจากมือถือครับ ส่วนใหญ่ระบบ Car Tracking เขาจะใช้การส่งพิกัดผ่านเครือข่ายโทรศัพท์เคลื่อนที่เพราะเป็น Infrastructure ที่มีให้บริการอยู่แล้ว ไม่ต้องลงทุนเพิ่ม แม้กระทั้งระบบใหม่อย่าง AGPS (Assistance GPS) ที่ช่วยแก้ปัญหาเวลาที่ GPS เจอมุึมอับสัญญาณ ก็ยังใช้ระบบเครือข่ายโทรศัพท์เหมือนกัน

ถ้าอยากรู้ลองเข้าไปอ่านได้ที่นี่ครับ
http://board.thaidarkside.com/smf/index.php?topic=35693.0

Kardas

สรุปว่าบ้านเราก็ยังไม่มีใครทำจริงจังแบบเชื่อถือได้มีแต่งานวิจัยหรือครับ?  ถ้ามีคนทำระบบที่เชื่อถืได้ขายคงดีรถหายคงน้อยลงครับ.