ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนผ้าเบรค....  (อ่าน 13484 ครั้ง)

ออฟไลน์ FireBird

• Jr. Member
  • **
เมื่อถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนผ้าเบรค....
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 18:41:18 »
ถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วครับ ผมโทรไปถามศูนย์Hมา ผ้าเบรคหน้า-หลัง ยังไม่รวมค่าแรง เกินครึ่งหมื่นไปอย่างน่าตกใจ
ปกติมีอะไรผมก็เข้าศูนย์ตลอด แต่ราคานี้ผมว่าน่าจะได้อะไรที่ดีกว่าศูนย์ จึงอยากถามพี่ๆในเวปนี้ว่า

1. มีผ้าเบรคยี่ห้ออะไรแนะนำผมมั้ยครับ ปกติผมขับไม่เร็วมาก
2. มีร้านไหนแนะนำมั้ยครับ ย่านพระราม2 บางบอน บางแค ลาดพร้าว พระราม9 ได้หมดครับ (ขอหลังไมค์นะครับ)
3. ผมโทรถามอู่ใกล้ๆบ้าน มีแต่ยี่ห้อ Compact ยี่ห้อนี้ดีมั้ยครับ ไม่เคยได้ยินยี่ห้อนี้เลย

ปล1 ไม่อยากซื้อที่นึง หิ้วไปเปลี่ยนที่นึง อยากให้เสร็จที่เดียว
ปล2 รถ Honda Accord G8

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 19:06:55 โดย FireBird »

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
Re: เมื่อถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนผ้าเบรค....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 19:19:50 »
ทั้ง Accord และ CRV  ผมใช้ Bendix general CT ตัว standard ราคาคู่ละ 1200 - 1300 บาท ค่าเปลี่ยน 200 บาท
ไปหาซื้อตามร้านอะไหล่ แล้วไปเปลี่ยนตามอู่นอก ทำอย่างนี้มาเป็น 10 กว่าปีแล้วครับ ถ้าเปลี่ยนทั้งคู่หน้าและหลัง
ก็ไม่เกิน 3000 บาท เบรคคู่หลังจะถูกกว่าครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Re: เมื่อถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนผ้าเบรค....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 19:43:49 »
TRW รุ่น DTec ครับ อันนี้ก็ใช้ได้ ราคาพอกับ Bendix

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 20:03:50 »
Nsport รุ่น U-spec ก็ดีนะครับ ไม่กินจาน ฝุ่นเบรกน้อย อายุการใช้งานประมาณ 4 หมื่นโล ราคาไม่แพงด้วยครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ kimberry

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 21:38:29 »
ตามด้านบนเลยครับ n sport mu spec
จบแน่นอนครับ ดีกว่าของศูนย์ชัดเจน

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 21:59:46 »
ของผมก็ Accord G8 เหมือนกัน
ล่าสุด ไส่ของ EBC หน้า yellow หลัง green ทั้งหมด ราคา 7000 นิดๆ ผลออกมา
ตะลึงครับ มันสุดยอดมากจริงๆ ระยะเบรคลดลงจนน่าตกใจ แถม ขับยังไงก็ไม่มีเฟดเลยครับ

แต่ถ้าขับไม่เร็ว ผมแนะนำ EBC Green stuff คู่ละ 3000+-
หรือถ้าประหยัดกว่านั้นก็ N-sport MU-spec เบรคนุ่มเท้าดีมากๆ ลดอาการหน้าทิ่มด้วย

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 22:12:06 »
เชียร์  N sport ครับ
ถ้าขับไม่โหดมากก็ mu spec (หน้า-หลัง ประมาณ 3000)
ถ้าโหดหน่อยก็ N500 (หน้า-หลัง ประมาณ 5000)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ taweek

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 22:27:46 »
N-sport MU-spec  มันนุ่มเท้ามาก แต่ต้องเหยียบลึกกว่าเดิม ผมว่าไม่เหมาะกับ G8  ผมใช้กับ CRV เบรคนิ่มดี ไม่หน้าทิ่มแบบของศูนย์

Brembo OEM คู่หน้า พันกว่าบาท เบรคมั่นใจกว่าของเดิมมาก (ที่จริงของเดิมก็ดีมากอยู่แล้ว) แต่มีเสียงอืดๆบ้าง เวลา เคลื่อนรถช้าๆโดยผ่อนแรงเบรค ผมใช้กับ G8

ออฟไลน์ bandom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 22:50:05 »
ล่าสุด ไส่ของ EBC หน้า yellow หลัง green ทั้งหมด ราคา 7000 นิดๆ ผลออกมา
ตะลึงครับ มันสุดยอดมากจริงๆ ระยะเบรคลดลงจนน่าตกใจ แถม ขับยังไงก็ไม่มีเฟดเลยครับ

แต่ถ้าขับไม่เร็ว ผมแนะนำ EBC Green stuff คู่ละ 3000+-
หรือถ้าประหยัดกว่านั้นก็ N-sport MU-spec เบรคนุ่มเท้าดีมากๆ ลดอาการหน้าทิ่มด้วย

สอบถามครับ EBC หาซื้อได้ที่ไหนครับ

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 22:55:23 »
แล้วถ้าcity 2013ใส่MU-specมันจะดีขึ้นมากไหมครับหรือมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ เบื่อของติดรถจับไม่ค่อยอยู่เลยไหลๆตลอดกดลึกก็หัวทิ่มโดนบ่นบ่อยเลยผม
(ปกติผมขับไม่เร็วนะครับไม่เกิน140แต่ชอบมุด)

ออฟไลน์ jakkajee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 23:07:01 »
ครั้นยังใช้ G8  มีอาการหน้าทิ่มกับของ 0  ถอดเปลี่ยนเป็ฯ Mu spec

ประทับใจมากๆครับ  นุ่ม ดูดเท้า ไม่มีหน้าทิ้ม  ใช้ดี ควบคุมได้ดี ทุกย่านความเร็วที่ใช้

- ผมไม่ได้ขับเร็วนักครับ น้อยกว่า 140

ออฟไลน์ FireBird

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 23:08:10 »
ใครมีร้านดีๆรับเปลี่ยน Mu-spec PMผมมาหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 23:10:42 »
ใช้ G8 เหมือนกันและเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคชุดล่าสุดไปครับ เดือนนึงได้แล้ว Compact Gold เป็นผ้าเบรคที่ห่วยที่สุดที่ผมเคยใช้มา ทั้งดังทั้งหอน แต่หนึบดีใช้ได้ ผมซื้อเพราะที่ร้านเพื่อนมีแต่ตัวนี้ที่ตรงรุ่น เซงมากๆครับ นี่ไปเจียร์จานทุกจาน รวมถึงขัดผ้าเบรคด้วย ถึงจะพอใช้งานได้ นานๆหอนที ดังบ้างเวลาปล่อยเบรคบนทางชันๆ. แนะนำยี่ห้ออื่นครับ

N-sport เห็นหลายๆท่านว่าดี ตอนแรกผมจะเอาตัวนี้แหละ แต่อันที่ตรงรุ่นมันไม่มี
Bendix ผมว่าชัวร์สุด แพงหน่อยแต่ชัว และถูกกว่าของศูนย์มากครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 23:14:45 »

ผมก็ใช้ EBC ครับ (ถ้าจำไม่ผิด) ผมใช้ Yellow 4 ล้อครับ
ประทับใจยี่ห้อนี้ไปแล้วครับ
คุณภาพคุ้มราคามากครับ
แต่ของผมมีครั้งนึงเบรกสั่น แล้วก็มีลื่นอ่อนๆครับ ตอนนั้นมา 190 แล้วเบรกเหลือ(น่าจะ) 60 ครับ
แต่จำไม่ได้ว่าผมเหยียบเบรกไปแค่ไหน  (แต่คิดว่าไม่ลึก)
แต่ที่ไม่เกิน 170 มั่นใจได้สบายครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 23:17:00 โดย vellcap »

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 08:02:14 »
ผมก็ใช้ N-sport mu spec กับ  Accord G7  รู้สึกเลยเบรคนุ้มขึ้นดูดเท้าขึ้น อาจต้องปรับตัวนิดนึงคือเบรคจะลึกขึ้นนิด ถ้าเปลี่ยนใหม่ๆอาจจะเหวอนิดๆเพราะมันจะไม่จึ้กๆแบบผ้าเบรคติดรถ ฝุ่นผ้าเบรคเยะพอๆกับรถยุโรครับไม่น่าเกลียด
 ที่ผ่านมาอาการเฟดเมื่อลดความเร็วหายไปเลยครับ กะไม่กินจานจนต้องเจียร์บ่อยๆ
คุ้มราคามากครับ ถูกกว่าของศูนย์เยอะ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 11:07:06 »
อากิโบโน่ ครับ  ;D