ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีมีแผนว่าจะออกรถใหม่ ขอความคิดเห็นทุกท่านด้วยครับ  (อ่าน 3684 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
พอดีมอง Jazz ตัวใหม่ที่กำลังจะออกครับ ผมจะเป็นคนใช้หลักๆ ขับพาพ่อแม่ไปเที่ยว ขับไปทำงาน ที่บ้านมี ae111 เกียร์ออโต้ของพ่อ สภาพค่อนข้างแย่เพราะเคยเป็นแท๊กซี่มา โดยส่วนตัวชื่นชอบการขับรถเกียร์ธรรมดา

แต่ที่บ้านไม่เห็นด้วย เนื่องจากเหตุผลว่า มันโบราณสมัยนี้เค้าไม่ใช้กันแล้ว ขับลำบากไม่สะดวกสบาย(พี่สาวขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น พ่อขับเป็นเป็นคนสอนผมด้วย แต่อายุมากแล้วขับไม่ค่อยไหว สายตาก็ไม่ค่อยดี) รถติดและความเมื่อยล้าอะไรต่างๆ เมืองไทยจะหาถนนดีๆโล่งๆที่ไหน แค่ขับออกมาจากซอยบ้านก็เจอรถติดแล้ว เจอหลุมเจอบ่อแล้ว ใช้เงินแล้วได้ความลำบากจะใช้ทำไม ขายต่อราคาตกฮวบเพราะแทบไม่มีคนใช้แล้ว เกียร์ออโต้ก็แรงได้มันอยู่ที่เทคโนโลยีและความสมบูรณ์ของรถทั้งคันมากกว่า

แต่ผมชอบในการควบคุมรถด้วยตัวเอง สับเกียร์มันๆคือสิ่งที่ผมต้องการ ที่บ้านกลัวว่าผมจะออกมาใช้แล้วต่อไปนึกอยากจะเปลี่ยนเป็นออโต้ มันจะเกิดปัญหาคือ เสียเงินเพิ่มอีก รถก็ต้องเข้าอู่เปลี่ยนเป็นออโต้ซึ่งคงไม่เหมือนออกมาจากโรงงานแน่ๆ อีกอย่างที่สำคัญคือ ผมเคยบ้าไปซื้อมอไซค์โซนิคมาใช้ไม่กี่เดือน จากนั้นขายเลยเพราะแดดร้อนไม่อยากขี่มอไซค์แล้ว ที่บ้านก็ไม่มีใครขี่ได้ มีพ่อคนเดียวซึ่งอายุมากเค้าขี่ไม่ไหว ขาดทุนไปเยอะอยู่ ที่บ้านเลยมีความกังวลกับนิสัยที่ยังค้นหาตัวเองไม่พบและจิตใจอ่อนแอของผมมาก

ผมก็ชักลังเลระหว่างความสุขของตนเองที่ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนแปลงหรือไม่ กับการเลือกสิ่งที่ไม่ชอบเพื่อแบ่งปันครอบครัว (เผื่อพี่จะใช้และพ่อที่อายุมากขึ้นจนขับเกียร์ธรรมดาไม่ไหว) รบกวนขอความคิดเห็นของทุกท่านและประสบการณ์ที่ทุกท่านได้พบเจอมาด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
auto หลายรุ่นก็มีแบบที่สับเกียร์ขึ้นลงเองนะครับ แต่สำหรับผมถ้าเพื่อครอบครัวแล้วผมไม่เคยลังเลที่จะเลือกครับ
ผมว่า auto ทำให้ขับสบายนะครับ โดยเฉพาะในเมือง ผมอยู่ต่างจังหวัด ผมเอารถเกียร์ธรรมดาเข้ากรุงเทพ ทำให้เอาขับเหนื่อยสุดๆ ครับ
ไปในส่วนของกรุงเทพที่รถติดสุดๆ เกือบออกจากบริเวณนั้นไม่ได้ 5555
ถ้าเลือกไม่ได้ที่จะมี่สองคัน ผมจะเลือกเพื่อครอบครัวครับ เพราะอะไรรู้ไหมครับ คนในบ้านขับรถคันที่เราขี่เป็นทุกคนมีข้อดีคือ
ถ้ามีเหตุการอะไรเร่งด่วนทุกคนช่วยกันได้เลยครับ ไม่ต้องรอเราคนเดียวครับ
 :)
อีกนิดครับ สำหรับชั่วโมงนี้ผมเอายาริสครับผม
 :)

ออฟไลน์ decptt

เพื่อครอบครัวครับ เลือกสิ่งที่ดีสำหรับผู้อื่นก่อน แล้วเมื่อเขามีความสุข คุณก็นั่งอมยิ้มในใจแบบ"สุขสุดๆ" ^_^

ส่วนเกียร์ธรรมดา
1. ก็เลือก jazz ที่มี Paddle Shift สิครับ
2. เก็บตังค์ต่อ ซื้อคันใหม่ เช่น Amaze เกียร์ธรรมดา มาใช้ส่วนตัว หรือยี่ห้ออื่นๆที่ออกในอนาคต ที่เป็นเกียร์ธรรมดา โดยไม่เดือดร้อนทางบ้านครับ
    Suzuki Celerio  มีเกียร์Joystick แบบไม่มีคลัช เป็นแบบเกียร์ธรรมดาหรือเป็นเกียร์ออโต้ได้ด้วย แต่คงจะคันเล็กไปสำหรับคุณ รอดูมีนานี้

โฆษณา Suzuki Celerio และ EZ Drive เกียร์ของมัน เป็นยังไง

ออฟไลน์ Highway Star

เอาออโต้ดีกว่าครับขับได้ทั้งบ้านก็ซื้อตัวทอบสิครับ มีpaddleshiftเปลี่ยนเกียร์เองได้

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
เลือกออโต้แบบไม่ลังเล

เอาส่วนรวมเป็นหลักไว้ก่อน

แล้วที่จะเอาเกียร์ธรรมดาเพราะกลัวไม่มันส์ อันนี้ลองคิดใหม่ครับ

เกียร์ออโต้ก็ขับให้สนุกได้ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมว่าคำตอบมันมีในคำถามคุณเรียบร้อยแล้วนะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
ออโต้เถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน ;D

ออฟไลน์ YenChar

ออโต้สมัยนี้ ไม่ใช่เล่นๆนะครับ
ขนาดกระบะสมัยนี้ยังใช้เกียรออโต้กันเยอะแยะ เผลอๆจะทนพอๆกับเกียรธรรมดาซะอีก
สบายๆครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ออโต้สิครับ เอารุ่นที่เปลี่ยนเกียร์ที่พวงมาลัยได้ก็ครอบคลุมความต้องการแล้ว (แต่ราคาก็โดดไปเยอะจากเกียร์ธรรมดา) กับคำพูดของคุณที่ว่า

ผมก็ชักลังเลระหว่างความสุขของตนเองที่ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนแปลงหรือไม่ กับการเลือกสิ่งที่ไม่ชอบเพื่อแบ่งปันครอบครัว

อันนึงไม่แน่ไม่นอนกับความสุขคนๆเดียวกับอีกอันชัวร์ๆมีความสุขกันหลายคนแค่นี้ก็ตัดสินใจไม่ยากแล้วหล่ะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NPS

• Newbie
  • *
ผมเลือกออโต้ครับ เพราะความสบาย และหากอยากจะมัน ก็กดให้หมด มันเหมือนกันครับ

สมมุติ ให้ผมกลับไปขับเกียร์ธรรมดา แล้วลองจับเวลารอบสนามแข่ง ผลออกมาน่าจะช้ากว่าออโต้

ด้วยความที่ผมไม่ใช่นักแข่ง สับเกียร์ก็ช้า แล้วน่าจะมีสับผิดอีก นึกๆดูแล้วเกียร์ออโต้กดอย่างเดียว

มันเปลี่ยนเกียร์ไวกว่าผมสับเองอีก ถึงโดยหลักการ เกียร์ออโต้ระดับรถบ้านๆ มันจะสู้เกียร์ธรรมดาไม่ได้ก็เถอะ

แต่หักลบกลบหนี้กันแล้ว เกียร์ออโต้สำหรับผม เวลาน่าจะออกมาดีกว่า

ในชีวิตจริง สำหรับผมก็คงไม่ต่างจากที่ยกตัวอย่างมานี้

เพราะผมคงไม่สามารถสับเกีบร์ได้ไวอย่างนั้นทุกครั้ง อย่างที่นักแข่ง หรือนักทดสอบเขาทำกัน

ในขณะที่ออโต้ มันเปลี่ยนเกียร์ไวเหมือนกันทุกครั้ง เพียงแค่กดมันเข้าไปเถอะ มันจัดการเอง

สบายก็ออโต้ อยากมันก็ออโต้นี่แหละ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เป็นผมเลือกแจ๊สเกียร์ธรรมดาครับ ถ้าผมขับรถคนเดียว ;D

ณ ปัจจุบัน รถของผมเองก็เป็นเกียร์ธรรมดาทั้งสองคัน คนในบ้านก็ชอบเกียร์ธรรมดาทุกคน

แต่ถ้ามีพ่อ แม่ หรือ ใครใช้คันนั้นด้วย ขอเป็นเกรียร์ออโต้ครับ

เหตุผลก็เหมือนหลายๆท่านข้างบน

ออฟไลน์ No Trespassing

บ้านผม ถ้าจะซี้อรถ ต้องเกียร์ออโต้เท่านั้น

เพราะ ...

- คุณแม่ผมท่านจะชอบเกียร์ธรรมดาก็จริง แต่พออายุมากขึ้น ขาแข้งไม่ค่อยดี ยิ่งสมัยนี้เจอรถติดๆก็ไม่ไหวครับ
- คุณพ่อผมเป็นอัมพฤกษ์ฝั่งซ้าย เดินเหินไม่ค่อยสะดวก แต่ท่านยังขับรถได้ ซึ่งแน่นอนว่าต้องเป็นเกียร์ออโต้เท่านั้น
- พี่สาวคนโต ถึงจะขับเกียร์ธรรมดาได้ แต่สายตาเริ่มแย่ แถมกลางคืนก็มองไม่ค่อยเห็นอีก

เลยยึดหลักเอาความสุขส่วนรวมไว้ก่อน

อีกทั้งเวลาฉุกเฉิน เช่น มีใครเจ็บป่วย จะได้คว้ากุญแจคันไหนก็ได้แล้วขับออกไป โดยที่ไม่ต้องกังวลเรื่องเกียร์ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ออโต้ ครับ