ผู้เขียน หัวข้อ: E-Secment คือซีดานรุ่นไหนบ้างครับ  (อ่าน 2985 ครั้ง)

ออฟไลน์ boy_pilok

• Jr. Member
  • **
E-Secment คือซีดานรุ่นไหนบ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 17:58:16 »
เห็นในหน้าข่าวของ Headlight mag. มีข่าวว่า Renault เปิดเผยเครื่องยนต์ดีเซลบล็อกใหม่ล่าสุดขนาด 1.6 ลิตร Energy dCi – Twin Turbo ที่เตรียมจะสิงสู่เข้าร่างรถเก๋งขนาด D และ E-Segment แล้วไอ้ E-Segment มันคือรถรุ่นประมาณไหนอ่ะครับอยากรู้ รวมถึง F-Segment ด้วยคือประมาณ s-class ป่าวครับผู้รู้จริงตอบหน่อยครับ ;D

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
Re: E-Secment คือซีดานรุ่นไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 19:35:00 »
จากที่เข้าใจผมว่าคือ mercedes s class,bmw series 7
Audi a8, toyota crown, lexus Ls, toyota avalon, nissan fuga, honda legend รึเปล่าคับ 555

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
Re: E-Secment คือซีดานรุ่นไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 19:53:39 »
อันนี้เรื่องการแบ่ง Segment รถพร้อมตัวอย่างครับ
https://en.wikipedia.org/wiki/Euro_Car_Segment
ของยุโรป จะเป็น A B C ...
ส่วนอันนี้พูดรวมๆ ทั้งโลก
https://en.wikipedia.org/wiki/Car_classification

จะว่าไปเรื่องการแบ่ง Segment นี่ผมคิดๆ แล้วมันเหมือนๆ เริ่มจะกลายเป็นใช้ Sense แบ่งแล้วนะครับ
เพราะว่ารถแต่ละรุ่นเมื่อเปลี่ยน gen ใหม่ก็ใหญ่ขึ้น ใหญ่ขึ้น จนมันดูๆ แล้วใหญ่เท่ารถ Segment ที่ใหญ่กว่าเมื่อในอดีตเลย
อย่างเช่น Audi บอกเองว่า A3 sedan ตอนนี้ใหญ่พอๆ A4 เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว
ดังนั้นเมื่อเทียบด้วยอัตรานี้ 10 ปีรถจะใหญ่ขึ้น 1 ระดับ ดังนั้น A1 ตอนนี้อีก 40-50 ปี จะใหญ่เท่า A8 ตอนนี้เลย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 19:57:59 โดย art_duron »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 22:56:15 »
Avalon ครับ ที่ง่ายๆนะ

ดังนั้นเมื่อเทียบด้วยอัตรานี้ 10 ปีรถจะใหญ่ขึ้น 1 ระดับ ดังนั้น A1 ตอนนี้อีก 40-50 ปี จะใหญ่เท่า A8 ตอนนี้เลย  ;D
ละ A8 ก็จะกลายเป็นใหญ่เท่ารถทัวร์

ออฟไลน์ hexavision

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 22:49:47 »
E-Segment น่าจะเป็นพวก E-Class / Series 5 / Lexus GS นะครับ

F-Segment ก็จะขึ้นไปอีก พวก S-Class / Series 7 / Lexus LS