ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota vs Honda  (อ่าน 12838 ครั้ง)

ออฟไลน์ HaMz

• Newbie
  • *
Toyota vs Honda
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 17:30:09 »
คิดว่า2ยี่ห้อนี้ใครชนะครับHondaแพ้Toyotaที่มีLexusหรือเปล่า?แต่ผมว่าHondaชนะในรถเล็กๆจนถึงกลางๆประมาณว่าJazzถึงcivicทางHondaน่าจะชนะขาดนะครับ(ความคิดเห็นส่วนตัว) ToyotaอาจจะมองClassicดีเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น แล้วทุกคนคิดว่าไงบ้างครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: Toyota vs Honda
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 17:44:55 »
ก่อนอื่น

อยากจะขอรบกวนนิดนึงนะครับ

ถ้าจะแสดงความคิดเห็น ในกระทู้ ที่มีหัวข้อในัลกษณะนี้

ขอเป็นในเชิง สร้างสรรค์ เป็นความจริง นะครับ
อย่าด่าทอกันแบบในเว็บพันทิบ หรือเว็บอื่นๆ นะครับ

โดยเฉพาะ ข้อความประเภท ถ้อยคำดูสุภาพ แต่หยาบคายชัดเจนในเจตนา นี่ ขอให้เลี่ยงเลยนะครับ
เราไม่ต้องการเห็นการทะเลาะกันใดๆในนี้นะครับผม

เอาละ เชิญได้ตามอัธยาศัย ครับ

เป้ง! ยกที่ 1 เริ่มได้!

(อ้าว เป็นซะเอง)

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 17:57:56 »
สำหรับรุ่นที่ทำตลาดในประเทศไทย ผมไม่เห็นว่ามันจะต่างอะไรกันมากนะคับ 2 ยี่ห้อนี้ มันก็เหมือนๆกันอ่ะ

ทั้ง 2 ยี่ห้อ มีทั้งรถที่ทำออกมาได้ดีมากๆ และแย่มากๆ ยังไงถึงจะเรียกว่าชนะ หรือ แพ้ดีล่ะคับ

ปล. ผมไม่คิดว่า Toyota เป็นแบรนด์ที่จะเรียกว่า classic ได้ (สำหรับผม)

คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 17:59:35 »
เข้าใจผิดตั้งแต่เริ่มกระทู้เลย

Lexus เป็น premium brand ของ Toyota ... ถ้าจะเอา Honda มาเทียบให้สูสี ต้องเอา Acura มาเทียบซิคร้าบ เจ้านาย
เอานักมวยแชมป์อำเภอ มาชกกับ แชมป์จังหวัด  แบบนี้ยกแรก ก็รู้ผลแล้ว

เรื่องชนะ เนี่ย พูดกันยากครับ
engineer ทั้งสองบริษัท ถ้าให้งบประมาณไม่จำกัด ทั้งคู่ อาจจะทำรถออกมาได้พอๆกัน
แต่โจทย์ที่เขาทำรถ มันถูกกำหนดมาแล้ว  ว่าจะเน้นจุดแข็งด้านไหน

ถ้าวัดจากยอดขาย ความนิยม อันนี้ก็อาจจะจริง ตามที่จขกท. กล่าวมา

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 18:04:55 »
สำหรับผม อยากแนะว่าให้จำแนกเป็นรุ่น หรือเป็นเซกเมนต์ไป เพราะความเห็นที่ลง จะตรงตัวและละเอียดกว่าครับ

ในคลาสรถเล็ก 1.5ลิตร ผมมองว่าถ้าคนซื้อเป็นวัยรุ่น Honda Jazz มีภาษีดีนิดๆตรงที่กว้างขวางสารพัดประโยชน์ เครื่องเป็น SOHC จริง แต่วิ่งดี และสามารถทำต่อได้ และได้เรี่ยวแรงชนิดที่น่าพอใจสำหรับรถเครื่อง 1.5 ลิตรด้วยซ้ำ ส่วน Toyota นั้น ผมยังรู้สึกว่าจุดที่ทำให้น่าซื้ออยู่ที่ความชอบที่มีต่อดีไซน์ กับชื่อเสียงเรื่องความทนทานเป็นหลักมากกว่า เรื่องพื้นที่ยังสู้ไม่ได้ แต่ชมอย่างนึงว่า Yaris รุ่นที่ไม่ใช่ช่วงล่างสปอร์ตนั้นข้างหลังจะเด้งน้อยกว่า แม้พื้นทีจะน้อยกว่า แต่แลกมาด้วยช่วงล่างที่สบายกว่า

เรื่องที่คันเร่งตอบสนองช้านั้น ผมคิดว่า Toyota น่าจะทำการแก้ไขแล้ว เนื่องจากเพื่อนผมที่เป็นจูนเนอร์ ได้ลองมาหลายคัน ก็รู้สึกว่าไม่ได้ตอบสนองดีเลย์อะไร (ไอ้นี่ประสาทมันไวกว่าผมมาก) และเครื่องยนต์มีแรงบิดที่ดีและมาเป็นช่วงกว้าง

ส่วนในรุ่นใหญ่อย่าง Accord และ Camry ผมมองว่า Toyota มาวินในเรื่องของอุปกรณ์ติดรถ และมีตัวเด็ดคือ Hybrid ซึ่งเอาความดีทั้งพลังขับดันตัวรถ และการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเข้ามาช่วย แต่ถ้าหากเป็นรถผู้บริหาร ที่ไม่ใช่ผู้บริหารขับเองอย่าง Accord ผมอยากให้ทำประตูหลังเข้าออกง่ายกว่านี้สักนิด และขอเพิ่ม Legroom สักนิด

ทำไมต้องเพิ่ม? ผู้บริหารทุกวันนี้ก็มาจากเจนเนอเรชั่นพี่ๆของพวกเรา ซึ่งร่างกายได้รับอาหารอุดมสมบูรณ์ ถ้าไม่ใช่ว่าอ้วน ก็สูงกว่าไซส์คนยุคก่อนมาก...แต่ถ้าคิดว่าจะนั่งหลังโดยที่ไม่มีคนนั่งเบาะหน้า ก็ใช้เถิบเบาะหน้าไปหน้าสุดก็ได้ แต่การขึ้นลง ยังรู้สึกไม่ง่ายเท่า Accord อยู่ดีครับ

ขอแยกเป็นเรื่องๆแบบนี้ดีกว่าที่จะฟันธงว่าค่ายไหนเจ๋งกว่ากันดีกว่าครับ เพราะคนซื้อแต่ละคน คาดหวังคุณสมบัติจากตัวรถไม่เหมือนกันเสมอไป
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 18:32:03 »
ผมมองว่า HONDA จะเด่นกว่าในการทำรถเอนกประสงค์อ่ะครับ

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 19:16:40 »
เอาตามความเห็นส่วนตัวของผมเลยครับ..... ผมคิดว่าฮอนด้าผลิตรถได้ค่อนข้างละเอียดอ่อนมากกว่าโตโยต้าน่ะครับ และดูแล้วค่อนข้างใส่ใจในเรื่องการออกแบบอ่ะ ส่วนของโตโยต้าก็เป็นประเภทที่ใส่ใจเรื่องความคงทนและง่ายต่อการบำรุงรักษาซะมากกว่าอ่ะ

ผมว่ามันก็มีข้อดีและข้อด้อยต่างกันน่ะครับ..... (แต่โดยส่วนตัวแล้วชอบงานออกแบบของฮอนด้าซะมากกว่า)

ส่วนเรื่องLexusกับAcuraผมว่ามันดูนอกประเด็นอ่ะ..... มันเป็นรถในกลุ่มเฉพาะที่แยกตัวออกมาหลังจากวิจัยตลาดมาน่ะครับ มันไม่เหมือนยี่ห้อหลักในการทำตลาดน่ะ(อันนี้ไม่ขอแสดงความเห็นมากเพราะผมไม่รู้ลึกซะเท่าไร)

เรื่องClassicมั้ย..... ผมว่ามันก็ยังไม่Classicทั้งคู่แหล่ะ มันดูเป็นรถญี่ปุ่นที่อาจจะดูเก่าไปตามกาลเวลาแค่นั้นน่ะครับ อาจจะเป็นเพราะมันเป็นรถตลาดที่เราเห็นจนชินตาอยู่ตลอดก็ได้มั้ง!! (ถ้าClassicจริงคงต้องยกให้พวกรถอเมริกันเค้าน่าจะดูเข้ากันกว่าอ่ะครับ)
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 19:19:35 »
ผมใช้ TOYOTA อยู่เหตุผลเพราะเป็นรถคันแรกและต้องการที่มีศูนย์บริการเยอะ เท่าที่ใช้มา ก็มีปัญหารถให้หงุดหงิดบ้างแต่พอเข้าศูนย์บริการก็แก้ไขให้ได้อย่างรวดเร็วทำให้หายกังวลเร็วดีครับ

แต่บางทีก็สนใจ HONDA เพราะออกแบบได้สวยถูกใจมาก แต่เรื่องศูนย์บริการเนื่องจากยังไม่เคยได้ใช้เลยไม่ค่อยทราบ แต่กลัวเรื่อง QC เพราะเห็นมีคนชอบมาบ่นเรื่องรถเขาให้ฟัง  ผมว่าถ้า QC ดีคนไม่ค่อยบ่น และมีรถแบบใหม่ๆและสวยน่าใช้อย่างนี้เสมอ วันข้างหน้าผมอาจลองซื้อ HONDA มาขับบ้างครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 19:43:34 »
บ้านผมมีรถยี่ห้อ ทั้งฮอนด้า โตโยต้า และอีซูซุ

3 ยี่ห้อตลาดเลย  ;D ;D ;D 

แต่ชอบฮอนด้ามากกว่า.. ;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ sharky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 20:20:44 »
ได้เห็นมุมมองที่ดีๆ แต่อยากจะพูดนิดนึงครับว่า เราทั้งหลายได้แต่ติชม และ "ซื้อ" ผลิตภัณฑ์ จากญี่ปุ่น คนญี่ปุ่นดีใจ ขายของได้ คนไทยดีใจได้ใช้ของดีราคาไม่แพง และคงต้องเป็นแบบนี้ไปอีกนาน

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 20:46:04 »
ในบ้านผมก็มีรถที่ใช้หลัก ๆ ก็ 3 ยี่ห้อ คือ ฮอนด้า โตโยต้า มิซูบิชิ ซึ่งที่ใกล้ตัวผมจะมีแค่ฮอนด้ากับโตโยต้า เท่าที่ใช้มา ผมปลื้ม ฮอนด้าที่สุด เพราะว่า มันเป็นรถที่ดูแล้วเข้าใจง่าย การขับมันก็ง่ายดีและค่อนข้างมั่นใจได้ดี ส่วนโตโยต้า เนื่องจากที่บ้านก็จะมีแบบอเนกประสงค์ เช่น วิช กับ ฟอร์จูนเนอร์ ซึ่งรายแรกนั้น พักหลังจุกจิกและ จนไม่รู้ว่า มันคือโตโยต้าหรือเปล่า ซ่อมบางอย่างเข้าศูนย์แล้วแพงน้ำตากระเด็น ซึ่งบางรายการแพงกว่าฮอนด้าซะอีก ถ้าในเรื่องการขับขี่แล้ว เนื่องจากผมใช้ซีวิคอยู่ แต่ได้มีโอกาสแอบลองรถของเพื่อนที่เป็น โคโลล่าอัลติส ตัวล่าสุด ซึ่งมันทำให้ผมคิดว่า มันไม่มีอะไร Perfect หรอก ไม่ว่ายี่ห้ออะไรก็ตาม แต่ขึ้นกับว่าเราพอใจกับอะไรมากกว่า
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 21:01:25 »
ทั้งสองยี่ห้อจะทำรถที่มันดีๆประเสิฐออกมาก็ทำได้ง่ายๆชนิดที่ว่าตัดสินใครดีกว่าใครทำได้ยากมากๆๆๆๆ แต่ด้วยความที่เน้นหนักในด้านการลดต้นทุนจนมีเรื่องให้ด่าทุกปี อยากให้มีรุ่นที่ที่ฝ่ายวิศวกรรม(เน้นประสิทธิภาพ)เอาชนะฝ่ายการตลาด(เน้นผลกำไร) ได้จริงๆ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 21:21:39 »
ผมว่ามันอยู่ที่แต่ละบริษัทต้องการตอบสนองลูกค้ากลุ่มไหนมากกว่า

ระหว่าง civic และ altis ก็มีลูกค้ากันคนละกลุ่ม แม้จะเหลื่อมกันอยู่ก็ตาม

และก็อยู่ที่มุมมองของการตลาดที่แปลข้อมูลออกมา

ส่งข้อมูลที่ได้ให้กับ R&D เพื่อทำการสร้างรถรุ่นใหม่ออกมา

แต่ถ้าเทียบด้านเทคโนโลยีแล้ว

ผมว่ามันก็ไม่น่าจะห่างกันซักเท่าไหร่นะครับ

เพราะคนที่ทำงานพวกนี้ ก็น่าตาคุ้นเคยกันทั้งนั้น

เคยทำที่นี่ แล้วย้ายไปที่นู่น

หมุ่นเวียนกันไปมา

บางคนอาจจะคิดถึง เลกซัส

ซึ่งถ้าเทียบกับ BMW แล้วอยู่ในกลุ่มเดียวกัน

แต่ทั้ง 2 ยี่ห้อก็ยังไม่ใช่ลูกค้ากลุ่มเดียวกันซะทีเดียว

บางคนอาจจะคิดว่า เลกซัส นี่สร้างได้ดีจริงๆ นั่งในห้องโดยสารแล้วเงียบไม่หนวกหูเสียงอื่นๆ

แต่ BMW จะได้ยินเสียงยางเสียงเครื่องยนต์

คุณว่าถ้าผมขับซัก 140 - 150 กม./ชม.

คันไหนจะส่งความรู้สึกถึงผมได้ดีกว่ากันครับ

ปล.ตอนนี้ใช้มันทั้ง โตโยต้า และ ฮอนด้า เลยครับ

ปล.2 แล้วก็อยากใช้ทั้ง เลกซัส และ BMW ด้วย

555+

???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ GivesZa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 22:21:20 »
ความคิดเห็นแต่หละคนในบ้านครับ

มะม๊า..
     โตโยต้าเหล็กบาง กลัว.. ชนทีถึงตัวเลย !! และไม่ชอบลูกเจ้าของโตต้าระยอง ชอบมาเบ่งที่ร้าน >__<"

ุคุณพ่อ
     ใช้ได้ทุกรุ่น ที่สามารถพาผมไปนั้นไปนี่เพื่อให้ผมหาเงินได้มากกว่าราคาค่าตัวของมัน และที่สำคัญ จุกจิกน้อยที่สุด!! พร้อมกับอะไหล่ไม่แพง
     >>> เพราะเตี่ยจะมีอีกคัน ไว้ขับเสริมบารมี~ แหะๆ (ตอนนี้ ค่าซ่อมไม่สน สนแก๊สอย่างเดียว เห้ออ..เตี่ย!!)
     >>>> เตี่ยใช้รถเก่งมากครับ ปีเดียว แสนโล!!! ไม่รู้ไปไหนบ้าง ห๊าๆๆ

ผม
     โตโยคือทน เครื่่องทน เกียร์ทน  แคม02สวยเวอร์ ยาริสวีออสตัวใหม่แต่งแล้วสวยมาก!!! แต่ผมก็ชื่อว่า เหล็กบางตามมะม๊า~ และภายในไม่สวยเอาเสียเลย
     เกือบทุกรุ่น ยกเว้นวิทยุแคมตัวใหม่ที่เรืองแสงได้ อันนั้นสวยครับ

ฮอนด้าคือสวย ภายในสปอร์ต หรู น่าใช้    ภายนอกเท่ห์ เช่นG8 ตัวปัจจุบัน Jazzแต่งแล้วขึ้น  แต่ทำไมค่าแรงที่ศุนย์แพงจัง!! เช็คที่260k ค่าแรง1200.-

อันนั้นในใจแต่หละคนในบ้านนะครับ
ส่วนน้องสาว เธอชอบนิสสัน เธอบอกเธออยากได้ เทียน่า!! เพราะขับแล้วเธอบอกเธอเหมือน... คุณนาย 555!~       

ออฟไลน์ Racing Revolution

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 00:26:09 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะ คิดเล่นๆ มองว่า toyota คือ benz ญี่ปุ่น
                                                         honda คือ bmw ญี่ปุ่น
to ออกแบบเน้นเรียบๆมองนานๆไม่เบื่อ ทนทาน ไม่จุกจิก อะไหล่เยอะ ไม่ได้เน้นสมรรถนะที่จัดจ้านมากนัก
hon ออกแบบได้สวย คม เน้นสมรรถนะ แต่ความทนทาน จุกจิก อะไหล่ เป็นรอง

ออฟไลน์ slick

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 01:31:34 »
เกลียดการประกอบรถฮอนด้าแต่ออกฮอนด้า 2 คัน FD - JAZZ GE   ;D

ชอบโตโยต้าที่รถมีปัญหาน้อย ติดที่จุดเดียวจริงๆ ไม่สวยเลย อัลติสตัวใหม่นี่ เขาคิดได้ไง

Honda ออกแบบรถโดนใจผมทุกรุ่น

ออฟไลน์ ?????

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 07:32:58 »
อยากตอบ แต่บอกไม่ได้ เพราะไม่เคยใช้ 2 ยี่ห้อนี้ 

และในอนาคตก็ไม่มี แพลน 2 ยี่ห้อนี้ในความคิดเลย

ออฟไลน์ HaMz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 08:17:10 »
ขอบคุณทุกคนที่มาแสดงความคิดเห็นครับ Hondaนี่ถ้าเจอน้ําท่วมcity กะ civicนี่จะไป(ดับ)คันแรกก่อนใครเพื่อนเลยแหะๆ(ชอบHondaไหงตอนนี้เราใช้camry hybridหว่าแต่รุสึกภายในจะแคบกว่ารุ่นธรรมดา(มั้ง)ความประหยัดน้ํามันอยู่ในขั้นพึงพอใจเลยแต่ดูไปดูมาเมื่อเทียบกะราคาแบตนี่ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่)

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 09:09:45 »
" Honda แพ้ Toyota ที่มี Lexus หรือเปล่า? "

จะเปรียบเทียบสองค่ายนี้ คุณยังไม่รู้จัก Honda ดีพอเลยนิครับ เค้าก็มี Acura มาชนกับ Lexus นะครับ แถม Acura ยังมีมาก่อน Lexus ซะอีก แต่ถ้าพูดถึงความประสบความสำเร็จ อันนี้ต้องยอมแพ้ Lexus ไป T^T "

สองค่ายนี้ถ้าพูดถึงความสำเร็จขององค์กร แน่นอน Toyota แน่
แต่ถ้าพูดถึงตัวรถยนต์โดยรวม Toyota ทำออกมาได้ดีกว่านะครับผมว่า อย่างเมื่อรถเสร็จออกมาคันนึง ส่วนประกอบนู้นนี่ ส่วนใหญ่แล้วคนจะชอบทาง Toyota มากกว่า

แต่ถ้ามองเป็นจุดๆ ไปอย่าง เทคโนโลยี ผมว่า Honda เหนือกว่าครับด้านเครื่องยนต์ รถบางรุ่นก็ทำออกมาได้ดีกว่า ทุกวันนี้ยังมีเครื่อง SOHC ในรถขนาดกลางให้คนใช้อยู่เลย ร้ายมากค่ายนี้ 555+

ถ้าจะบอกว่าใครชนะ เทียบกันรุ่นต่อรุ่นในใจ (รถที่ขายในบ้านเรา)

Yaris VS Jazz ผมให้ Jazz
Vios VS City อันนี้เสมอ
Altis VS Civic ผมให้ Civic ในทุกรุ่นเครื่องยนต์ (ถ้ามองว่าเครื่อง 2.0 มีเอาไว้แรงเอาใจลูกค้านะครับ)
Wish VS Stream ผมให้ Wish ชนะขาด
Camry VS Accord ผมให้ Camry

ความเห็นส่วนตัวผมก็ประมาณนี้อ่ะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Syn_dy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 09:22:25 »
คงจะเปรียบเทียบเฉพาะ Toyota vs Honda ไม่นับ Lexus กับ Acura นะครับเพราะว่ามันคนละ Segment กัน

ส่วนตัวผมคงจะไม่เปรียบเทียบที่ยอดขายเพราะผมคิดว่าบางทีมันก็วัดกันที่ยอดขายไม่ได้เนื่องจาก ผู้ซื้อบางคนมี

อคติส่วนตัวและมีความเป็น Brand Royalty  ต่างกัน สังเกตุได้จากบางบ้านก็เลือกซื้อ Toyota ทั้งบ้าน บางบ้านก็เลือกซื้อ Honda ทั้งบ้าน

ด้วยเหตุผลและประสบการณ์ส่วนตัว โดยไม่ได้สนใจรูปแบบและเทคโนโลยีของแต่ละ Brand อีกทั้งปัจจัยที่ส่งผลทำให้มียอดขายเยอะก็มีอีก

ตั้งหลายอย่าง เช่น ราคา การส่งเสริมการขาย ปริมาณและคุณภาพของศูนย์บริการ ความเก่งของเซลล์ บริการหลังการขาย ค่าดูแลรักษา ฯลฯ เป็นต้น

แต่สิ่งที่ผมคิดว่าจะทำให้รถ Brand นั้นเป็นรถที่สุดยอดที่สุดที่ควรจะเปรียบเทียบกัน คือ เทคโนโลยีและการพัฒนาครับ

ดังนั้นผมจึงเปรียบเทียบเฉพาะเทคโนโลยีและการพัฒนาเทคโนโลยีของ Honda vs Toyota นะครับ

1.ผมรู้สึกว่า Honda มักจะเน้นพัฒนาเทคโนโลยี Diesel มากกว่า Hygrid เพราะสังเกตุจากรถที่ออกจำหน่ายในต่างประเทศ

Honda ออกรถ Diesel มาหลายรุ่นแล้ว ทั้ง Civic Accord และ Crv เช่นเดียงกับแนวทางการพัฒนาเทคโนโลยีของ BMW

และ Mercedes Benz ส่วน Toyota ออกรถยนต์ Hybrid พร้อมทั้งโปรโมท Hygrid เป็นอย่างมาก อาจเป็นเพราะ Toyota มี

เครื่อง Diesel อยู่แล้วในรถตระกูล Hilux และมีการพัฒนามาโดยตลอด แต่ Toyota ก็ไม่ได้นำเครื่อง Diesel เหล้านั้นมาใส่ใน

รถเก๋งเลย อาจเป็นเพราะกลัวจะเสียภาพลักษณ์ก็เป็นได้ หากเอาเครื่องรถกระบะราคาไม่กี่แสนมาใส่ในรถเก๋งราคาเป็นล้าน นั่นเอง

เราจึงไม่ได้เห็น Camry Diesel เห็นแต่ Camry Hybrid

แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าในปัจจุบันเทคโนโลยี Diesel ตอบสนองความต้องการของผมได้มากกว่า Hybrid ทั้งในเรื่องความแรง

ความประหยัด และความทนทาน ซึ่ง Hybrid นั้นหากคุณขับรถในการจราจรที่ไม่ติดขัด เดินทางไกลบ้าง หรือขึ้นทางด่วนทุกวัน ขับรถที่ความเร็ว

ประมาณ 80-120 Hybrid จะประหยัดน้ำมันกว่า Diesel เพียงแค่ 2 กิโลเมตรต่อลิตร เท่านั้นแต่ในขณะที่ค่าดูแลรักษา Hybrid แพงกว่า

แต่ถ้าหากว่าคุณเป็นคนที่ขับรถในถนนที่การจราจรติดขัดมากกว่า และขับรถที่ความเร็วไม่เกิน 60 เสียเป็นส่วนใหญ่ แน่นอนครับเทคโนโลยี Hybrid

ก็น่าจะตอบสนองคุณได้ดีกว่าเพราะวันๆหนึ่งคุณอาจจะใช้น้ำมันแค่ 1-2 ลิตรเท่านั้น แล้วเก็บเงินที่ประหยัดค่าน้ำมันไว้ดูแลเจ้า Hybrid นั่นเอง

แต่ก็อย่างที่บอกครับ โดยส่วนตัวแล้ว ผมเดินทางใช้ทางด่วนตลอด การจราจรไม่ติดขัด ออกแต่เช้า กลับดึกๆ ใช้ความเร็วได้เยอะ ผมจึงชอบเทคโนโลยี

Diesel ดีเซลมากว่า ดังนั้นผมจึงคิดว่า Honda ดีกว่า Toyota ครับ (นี่ยังไม่รวนการออกแบบภายในที่ผมว่า Honda ทำได้ดีกว่านะ )

ป.ล. อย่างที่หลายท่านอาจจะเห็นในหลายกระทู้ที่ผมถามถึง Honda Crv Diesel ไงครับ เพราะผมชอบ เครื่อง Diesel นั่นเอง อิอิอิ :-)  :D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 16:58:53 »
ผมใช้โตโยต้ามาตลอด
ที่บ้านก็ใช้มาตลอด
เพื่อนๆส่วนใหญ่ก็ใช้โจโยต้า

แต่แทบทุกคนที่ซื้อ รับฮอนด้าไว้พิจารณาตลอดครับ

ยิ่งสาวๆ จะชอบฮอนด้าซะส่วนใหญ่ เค้าออกแบบได้โดนใจวัยรุ่นจริงๆ

ออฟไลน์ Plugsmile

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 21:53:22 »
สำหรับผมคิดว่า Toyotaนะครับ

เพราะว่า ที่บ้านมี Vigo กับ Viosครับ

คือบอกตามตรงเลยว่า เคยลองขับ New Cilty ครั้งเดียว  ความรู้สึกผมว่าก้อใกล้เคียงกับ Vios

แต่ที่ผมสังเกตเห็นเมื่อขึ้นรถ city คือ เครื่องเสียงที่ฟังนุ่มกว่า New Vios ของผมอย่างชัดเจน

มีดีมีเสียแล้วแต่คนชอบ

นานาจิตตัง

ออฟไลน์ kanok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 16:10:15 »
Honda ๆ     ;D 

VIOS กะ City คุนว่าอันไหน สวย ล่ะ ??  [ตัวใหม่นะ]

ผมว่า ซิดี้ กินขาด !

ออฟไลน์ Silom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 16:31:52 »
เชียร์ honda ครับ เพราะ honda เน้นทางด้านรถเก๋ง คุณภาพดีแน่นอนครับ