ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบอยู่ไม่เกิน 5 แสน สำหรับรถคันที่ 3 เอา  (อ่าน 3108 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
ได้งบประมาณมาเพียงพอสำหรับคนชอบรถอย่างผม จึงอยากสานฝันนำมาซื้อรถคันเล็ก ๆ สักคัน เอาแบบ "ขับคล่อง" "เหล็กหนา" และ มี "ความปลอดภัย" เอาไว้ใช้ระยะทางสั้น ๆ ในกรุงเทพ ฯ จึงอยากรบกวนเพื่อน ๆ สมาชิก ที่มีประสบการณ์

1. งบดังกล่าว รวมค่าซ่อมแล้ว
2. เน้นรถมือ 2 เป็นหลัก
3. ถ้าได้ค่ายยุโรป จะดีมาก
4. เกียร์ MT หรือ AT ไม่เกี่ยง (ไม่ขับเร็ว ส่วนใหญ่ไม่เกิน 120)
5. เคยใช้ Opel Corsa มาก่อน ไม่มีปัญหาอะไร แต่ยกให้พี่ชายไปแล้ว จึงมองหาคันใหม่ (อยากเปลี่ยนยี่ห้อบ้าง)
6. เคยดูพวก C3 (CITROEN) แล้วน่าสนใจ แต่ไม่แน่ใจการซ่อม หรือ การขับขี่
7. เคยดูพวก 207 รุ่นเปิดประทุน คันเล็ก ๆ แต่งบไม่ถึง
8. อยากได้คำแนะนำ เพื่อนำมาบีบตัวเลือกให้น้อยลง เพราะฟุ้งซ่าน (Focus, TIIDA หรือแม้กระทั่ง Spacewagon ปีเก่า ๆ หน่อย ก็ยังนั่งดู โดยใช้งบเป็นหลัก)
9. มีรถใช้ประจำอยู่แล้ว ไม่กังวล แต่ไม่อยากได้มาในลักษณะ "นำไปปั้น" เพราะ อยากใช้รถเดิม ๆ ปีไม่เก่ามากนัก เพราะขี้เกียจ บูรณะ (ไม่มีเวลา)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 08:02:43 โดย ThinkOutBox »

ออฟไลน์ SAMPHOP

• **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
Re: มีงบอยู่ไม่เกิน 5 แสน สำหรับรถคันที่ 3 เอา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 08:25:32 »
peugeot 306 3Door, Audi A3, VW Golf MK 4 พอได้มั้ยครับ
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

• **
  • Learn Trading from Real Trader
Re: มีงบอยู่ไม่เกิน 5 แสน สำหรับรถคันที่ 3 เอา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 08:29:47 »
peugeot 306 3Door, Audi A3, VW Golf MK 4 พอได้มั้ยครับ

เคยดูอยู่เหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจเรื่องการซ่อมบำรุง และการขับขี่ครับ ถ้ามีประสบการณ์ตรง ขอคำแนะนำหน่อยว่า รุ่นที่กล่าวมาข้างต้น การขับขี่ รวมถึง การซ่อมบำรุง เป็นอย่างไรบ้าง อะไหล่ หายาก หรือไม่

ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 09:19:05 »
เหล็กหนา และ ปลอดภัย

คงต้องมองยุโรป ปีตั้งแต่ 1998 ขึ้นมาล่ะครับ ถ้าเก่ากว่านี้ ระบบความปลอดภัยยังไม่สมบูรณ์ การออกแบบตัวถังให้ผ่านมาตรฐานการชนก็ยังไม่ดีนัก

รถยุโรปที่จะดูแลรักษาง่าย ในไทยมันก็มีแค่ 3 ยี่ห้อ BENZ BMW VW และไม่ใช่ทุกรุ่นที่จะดูแลง่าย (ผมขอไม่รวม AUDI นะครับเพราะรุ่นที่ขายในไทยแต่ละรุ่น AUDI เอาแค่เครื่องยาก ๆ เช่น 5วาล์ว เทอร์โบ ) และ3 ยี่ห้อนี้ ติดแก๊ซได้สบาย ๆ เผื่อว่าอยากประหยัด เครื่องยนต์ทนทาน (อ่านรายละเอียดต่อไป เฉพาะรุ่น)

ขับคล่องตัวก็คงเป็นรถขนาดเล็กของแต่ละยี่ห้อข้างต้น

ได้ดังนี้แล้วก็มาสกรีนลงเหลือ

C-Class W203 เครื่อง M111 รุ่นปีแรก ๆ ผ่านมาตรฐานการชนที่ยอมรับกันในปัจจุบันอย่างไม่น่าเกลียด น้ำหนักรถก็ไม่เกิน 1.4 ตัน ยังขับได้คล่องตัว งบประมาณ 5 แสน หาได้ อาจจะตึงซักนิดกับงบเท่านี้ แต่หาได้แน่ ๆ ด้วยความเป็นยี่ห้อตราดาวสามแฉกราคามันเลยจะแพงซักหน่อย

BMW E46 ด้วยงบ 5 แสน คุณได้รถถึงปี 05 เลย BMW ขอให้เลือก 318เครื่อง M43TU สภาพเดิม ๆ หรือ ไม่ก็ 323 M52TU หรือ M54 ได้ก็จะดี ถ้าเห็น เครื่อง N42 ถอยไปหาตัวอื่นก่อนครับ อะไหล่ BMW รุ่นนี้ รวม ๆ ถูกมาก ๆ ยิ่งถ้าได้หัวตัดมาถูก ๆ คุณมีรถใช้สบาย ๆ ไปอีก 10ปี

VW GOLF 4 หายากซักหน่อย แต่ก็มีหลง ๆ มาในตลาด ครั้ง ๆ คราว ๆ งบ 5 แสน มีทอน แต่ส่วนใหญ่พอหลุดมาในตลาด มันจะถูกแย่งไปอย่างรวดเร็ว เครื่องยนต์ ช่วงล่างใช้ร่วมกับรุ่นอื่น ๆ ของ VW ได้ มีสองเครื่องยนต์ที่ผมเห็นเป็นหลัก ๆ คือ 2.0 SOHC, 1.8T และ นาน ๆ ทีจะเจอตัว 1.9TDI หลุดมาบ้าง อะไหล่VW พอ ๆ กับ BMW, BENZ แพงกว่าถูกกว่าคละกันไป อะไหล่ที่จะแพงคือตัวถัง เพราะมันไม่แพร่หลาย แต่เครื่องกับช่วงล่าง ในไทยหาได้สบาย ๆ

รถยุโรปดูแลง่าย ขับคล่องเห็นจะมีแค่ 3 ตัวนี้ครับ

ผมมองในมุมคนขายอะไหล่ ที่พอรู้จักอู่บ้าง อาจจะได้คำตอบไม่เหมือนเจ้าของรถทีเคยใ้ช้รุ่นเหล่านี้แค่บางรุ่น (ผมใช้ W203, E46 มาแล้ว และถึงไม่มี GOLF4 ก็มี New Beetle platform เดียวกันอยู่) ราคาอะไหล่ผมอาจจะได้ถูกกว่าคนทั่วไป เรื่องการซ่อมแซมรถผมเองก็แทบไม่ได้ทำอะไร ได้ความรู้ว่าอะไรเสียก็จากรถลูกค้าและอู่ซะส่วนใหญ่ โปรดใช้วิจารณญาน

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 09:34:21 »
เหล็กหนา และ ปลอดภัย

คงต้องมองยุโรป ปีตั้งแต่ 1998 ขึ้นมาล่ะครับ ถ้าเก่ากว่านี้ ระบบความปลอดภัยยังไม่สมบูรณ์ การออกแบบตัวถังให้ผ่านมาตรฐานการชนก็ยังไม่ดีนัก

รถยุโรปที่จะดูแลรักษาง่าย ในไทยมันก็มีแค่ 3 ยี่ห้อ BENZ BMW VW และไม่ใช่ทุกรุ่นที่จะดูแลง่าย (ผมขอไม่รวม AUDI นะครับเพราะรุ่นที่ขายในไทยแต่ละรุ่น AUDI เอาแค่เครื่องยาก ๆ เช่น 5วาล์ว เทอร์โบ ) และ3 ยี่ห้อนี้ ติดแก๊ซได้สบาย ๆ เผื่อว่าอยากประหยัด เครื่องยนต์ทนทาน (อ่านรายละเอียดต่อไป เฉพาะรุ่น)

ขับคล่องตัวก็คงเป็นรถขนาดเล็กของแต่ละยี่ห้อข้างต้น

ได้ดังนี้แล้วก็มาสกรีนลงเหลือ

C-Class W203 เครื่อง M111 รุ่นปีแรก ๆ ผ่านมาตรฐานการชนที่ยอมรับกันในปัจจุบันอย่างไม่น่าเกลียด น้ำหนักรถก็ไม่เกิน 1.4 ตัน ยังขับได้คล่องตัว งบประมาณ 5 แสน หาได้ อาจจะตึงซักนิดกับงบเท่านี้ แต่หาได้แน่ ๆ ด้วยความเป็นยี่ห้อตราดาวสามแฉกราคามันเลยจะแพงซักหน่อย

BMW E46 ด้วยงบ 5 แสน คุณได้รถถึงปี 05 เลย BMW ขอให้เลือก 318เครื่อง M43TU สภาพเดิม ๆ หรือ ไม่ก็ 323 M52TU หรือ M54 ได้ก็จะดี ถ้าเห็น เครื่อง N42 ถอยไปหาตัวอื่นก่อนครับ อะไหล่ BMW รุ่นนี้ รวม ๆ ถูกมาก ๆ ยิ่งถ้าได้หัวตัดมาถูก ๆ คุณมีรถใช้สบาย ๆ ไปอีก 10ปี

VW GOLF 4 หายากซักหน่อย แต่ก็มีหลง ๆ มาในตลาด ครั้ง ๆ คราว ๆ งบ 5 แสน มีทอน แต่ส่วนใหญ่พอหลุดมาในตลาด มันจะถูกแย่งไปอย่างรวดเร็ว เครื่องยนต์ ช่วงล่างใช้ร่วมกับรุ่นอื่น ๆ ของ VW ได้ มีสองเครื่องยนต์ที่ผมเห็นเป็นหลัก ๆ คือ 2.0 SOHC, 1.8T และ นาน ๆ ทีจะเจอตัว 1.9TDI หลุดมาบ้าง อะไหล่VW พอ ๆ กับ BMW, BENZ แพงกว่าถูกกว่าคละกันไป อะไหล่ที่จะแพงคือตัวถัง เพราะมันไม่แพร่หลาย แต่เครื่องกับช่วงล่าง ในไทยหาได้สบาย ๆ

รถยุโรปดูแลง่าย ขับคล่องเห็นจะมีแค่ 3 ตัวนี้ครับ

ผมมองในมุมคนขายอะไหล่ ที่พอรู้จักอู่บ้าง อาจจะได้คำตอบไม่เหมือนเจ้าของรถทีเคยใ้ช้รุ่นเหล่านี้แค่บางรุ่น (ผมใช้ W203, E46 มาแล้ว และถึงไม่มี GOLF4 ก็มี New Beetle platform เดียวกันอยู่) ราคาอะไหล่ผมอาจจะได้ถูกกว่าคนทั่วไป เรื่องการซ่อมแซมรถผมเองก็แทบไม่ได้ทำอะไร ได้ความรู้ว่าอะไรเสียก็จากรถลูกค้าและอู่ซะส่วนใหญ่ โปรดใช้วิจารณญาน

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ได้ความรู้ดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ zenten

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 11:56:56 »
ผมว่าน่าจะมี volvo s60 เข้าไปรวมด้วยน่ะครับ 5 แสนน่าจะมีทอน

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 13:05:37 »
306 ขับสนุกพอใช้ได้ อะไหล่แพร่หลาย แต่ถ้าได้ตัว S16 หรือ GTI 6 มาชีวิตจะมีความสนุกสนานมากยิ่งขึ้น
ส่วนความแข็งแรงปลอดภัย หายห่วงครับ เพื่อนผมมิดบนทางด่วน 180 แอร์แบ็คแตก ตัวมันไม่เป็นไรเลย (ส่วนรถทิ้งครับ..)
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 15:31:02 »
e36 e39 e46 เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ

e36 ถ้าจะเอามาขับชิล ๆ สบาย ๆ ก็ยังขับได้ไม่น่าเกลียด
ที่แน่ ๆ มันเตรียมขึ้นชื่อเป็น retro car คันต่อไป เหลืองบไว้แต่งต่ออีกบาน
จะเปลี่ยนเครื่อง โมช่วงล่าง สบาย ๆ แต่ต้องเลือกหารถดี ๆ หน่อย
ผมกลัวส่วนใหญ่จะยำกันมาแล้ว

e46 ผมกลัวเครื่อง BOX N งานเยอะ งานบาน ;D

ส่วน e39 อันนี้ผมชอบส่วนตัวครับ ไม่มีเหตุผล :D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง