ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถเข้าศูนย์Honda มี2มาตรฐานด้วยเหลอคับ  (อ่าน 9426 ครั้ง)

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
เอารถเข้าศูนย์Honda มี2มาตรฐานด้วยเหลอคับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 11:14:15 »
เนื่องจากรถผม honda civic 2012 มีเสียงดังก๊อกแก๊กมาจาหลังคา เอาเข้าแก้ไข ที่ ศูนย์honda ฉะเชิงเทรา มา 3 ครั้งแล้วไม่หาย เลยว่าจะลองไปเข้าที่อื่นดู ผมจึงโทรเข้าศูนย์ honda สุวรรณภูมิ พนักงานรับสายแล้วแจ้วคิวว่าง ครั้งแรกบอกว่างอาทิตย์หน้า ผมเลยนัดวันอังคาร คุยไปคุยมาถามว่ารถออกที่นี่รึป่าว ผมบอกออกที่อื่น พนักงานบอกว่าถ้าออกที่อื่นจะไม่ได้คิวนี้ ต้องเป็นเดือนหน้าเลย ผมสงสัย มีแบบนี้ด้วยเหลอคับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: เอารถเข้าศูนย์Honda มี2มาตรฐานด้วยเหลอคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 11:16:13 »

ไม่เกี่ยว ต้องเข้าได้ทุก 0 

ถ้า 0 นี้ไม่เต็มใจรับ เปลี่ยน 0

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
Re: เอารถเข้าศูนย์Honda มี2มาตรฐานด้วยเหลอคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 11:41:39 »
เปนแบบนี้แหละครับ รถผมออก0 เข้า0เช็คระยะตามรอบเป๊ะๆ พนง. ยังไม่ค่อยสนใจเลย นัดรีบรุถบ่ายตรง พนง. มาบ่ายสี่สิบ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 11:52:03 »
ผมว่าไม่ต้องไปโทร และไม่ต้องจองคิว ขับรถเข้าวอคอินเข้าไปเลยครับ ศูนย์ฮอนด้าไหนก็ได้ ให้เขาเช็คเบื้องต้นก่อน แล้วคิวซ้อมอะไรค่อยว่ากันครับ

ออฟไลน์ asrimung

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 12:00:06 »
ผมว่าไม่ต้องไปโทร และไม่ต้องจองคิว ขับรถเข้าวอคอินเข้าไปเลยครับ ศูนย์ฮอนด้าไหนก็ได้ ให้เขาเช็คเบื้องต้นก่อน แล้วคิวซ้อมอะไรค่อยว่ากันครับ
ผมเคยทำแล้วครับ เค้าไม่ดูอะไรให้เลย บอกต้องจองคิวอย่างเดียว ขนาดว่าให้แก้ไขให้วันนี้ตอนเย็นเสร็จ5โมงรับรถ ขับออกไปไม่หายดังเหมือนเดิม รุ่งขึ้นมาใหม่เค้ายังไม่แก้ให้เลยบอกต้องนัดใหม่อย่างเดียว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 12:38:43 »
ไม่เกี่ยวนะครับ มั่วแล้ว

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 12:50:18 »
ผมก็หนีจากศุนย์ ฮอนด้าฉะเชิงเทราไปเข้าที่ชลบุรี ไม่ได้โทรจองไม่ได้นัด เข้าไปก็เข้าเชคระยะตามคิวปกตินะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 13:00:02 »
แจ้งเข้า Honda call center ครับ

ถามชื่อคนรับสายจากทางศูนย์ไว้ด้วยเลยนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 13:23:30 »
แจ้งเข้า Honda call center ครับ

ถามชื่อคนรับสายจากทางศูนย์ไว้ด้วยเลยนะครับ

ต้องแบบนี้  โทรไปศูนย์ฮอนด้าที่สุวรรณภูมิอีกที  แล้วบอกแบบเดิมว่าจะเอารถเข้าซ่อม  ถามชื่อคนรับสายด้วย  ชื่อนามสกุล  ถ้าได้คำตอบแบบเดิม  แจ้ง Call Center แจ้งชื่อนามสกุล ชื่อศูนย์  ให้ฮอนด้าเค้ามาอบรมซะบ้าง

ไม่มีไม่ได้    มีแต่ ต้องได้ และต้องได้  เป็นผม ผมจะเข้าศูนย์ฮอนด้าไหนก็ได้ ทั่วประเทศ แล้วแต่อารมณ์  และต้องได้คิว ไม่มีอ่ะ ถ้าซื้อที่อื่นต้องรอเดือนหน้า ไม่มี

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 13:29:47 »
มองในแง่บริการมันก็ถูกนะครับที่เขาจะให้ลูกค้าของศูนย์เขาได้ก่อน มันคือเรื่องจริงแทบทุกศูนย์ ทุกยี่ห้อครับ เหมือนเป็นการรักษาลูกค้าเดิมเอาไว้ แต่ก็ไม่ควรบอกกับลูกค้าอื่นแบบนี้ เพราะเป็นการทำลายความรู้สึกของลูกค้าจากศูนย์อื่นที่จะเข้ามาใช้บริการด้วย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 15:25:06 »
ไม่เกี่ยวนะครับ

รถผม ACC G9 ออกที่ศูนย์แถวๆรามอินทรา แต่เวลาใช้บริการก็เข้าที่แยกอุดมสุขตลอด ก็ไม่เห็นจะบ่ายเบี่ยง

หรือ Civ FD ของหลาน ออกที่โชว์รูมเอกมัย ก็เช็คระยะที่อุดมสุขเหมือนกัน โทรนัดคิวก็ไม่เห็นจะถามอะไรเลย

ผมว่าแปลกๆแล้วครับ

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 16:02:24 »
เช็ค-ซ่อม อะไรที่ใช้เวลาเสียเวลา ศูนย์ไม่ได้เงินหรือกำไรน้อย คิวยาวครับ
แต่ถ้าเช็คระยะ เปลี่ยนถ่ายของเหลว เปลี่ยนกรอง หรือซ่อมง่ายๆ ของถนัดหวานหมู
พอคิววว่าง รถซ่อมน้อย โทรตามเรียกมาฟัน เป็นกันทุกยี่ห้อหรือปล่าวไม่รู้
ปล.จากความรู้สึกคนใช้ ฮอนด้า มานาน

ออฟไลน์ noobs

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 16:04:53 »
เท่าที่เจอกับตัวโทรไปจองคิว กรณีเข้าตรวจเช็คระยะตามปรกติ สูนย์อื่นที่ไม่ได้ออกรถมักจะรับครับ ได้ค่า service น้ำมันเครื่อง กรอง ฯลฯ
แต่หากโทรสอบถามเครมอุปกรณ์ มักจะบ่ายเบี่ยงครับ ถ้าให้ดีขับรถเข้าไปเลยอย่างนี้เขาจะปฏิเสธไม่ค่อยได้

ผมเคยเจอกับตัวครับประกอบแค่ลองโทรสอบถามเฉยๆ ตอนนั้นไม่ได้ Feedback ไปแต่หากเจออีกก็คงต้องมีถามชื่อ แจ้งเรื่องเข้า Honda call center บ้างละครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 16:14:55 »

ปัญหาของศูนย์บริการในไทยครับ

สมมติบริษัทแม่ประจำประเทศไทยบอกว่ารถเราเช็คได้ทุกศูนย์ 100 แห่ง ทั่วประเทศ
แต่ดีลเลอร์มัน หจก. ใคร หจก. มัน ออกรถที่ศูนย์ A เข้าศูนย์ A ยังไม่มีปัญหา
แต่พอเข้าศูนย์ B แต่บริษัทดีลเลอร์เป็นอีกเจ้า ดันไม่ยอมดึงข้อมูลเก่าออกมาใช้

แต่บางศูนย์ก็ไม่มีปัญหานี้ รับเช็คหมด

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 17:41:42 »
ทุกยี่ห้อมีหมดครับเดี๋ยวนี้

เพราะมันเป็นเรื่องของทัศนคติของคนทำธุรกิจด้วย

นายทุนหลายราย ลงมาทำธุรกิจบริการ แล้วไม่เห็นหัวลูกค้าครับ มีเยอะไป แทบจะทุกวงการ

หา 0 ใหม่ครับ ทำใจ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 00:09:54 »
ลองเปลี่ยนมาเข้าศูนย์ฮอนด้าเปิดใหม่แถวรามอินทรา ตรงถนนเลียบคลองสองดูก็ได้นะครับ
วันนี้เพิ่งเอารถเข้าไปเปลี่ยนกรองเชื้อเพลิง โดยที่ไม่ได้นัดหมายล่วงหน้าไว้
เอารถเข้าไปตอน 11 โมง รถเสร็จตอน 15.00

การบริการดีมากกกกกกก แทบจะอุ้มลงจากรถเลยครับ กระตือรือล้นในการบริการมาก
ผมคิดในว่าอยากไห้ฟอร์ดทำได้อย่างฮอนด้าเขาบ้างจัง  ;D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 16:39:51 »
Honda Streamผม ออกที่ศูนย์ศรีอยุธยา แต่เข้า ศูนย์ เตชะจรัส ลาดพร้าว 97 ไม่เคยเจอแบบี้นะ แถมเคยเกิดปัญหากะทันหัน 2 ครั้ง ตอนเอาเข้าศูนย์ทันที

ครั้งแรก ไฟเบรคค้างเพราะ Stoper Brake แตก ขับเข้าศูนย์ ตอนเกือบ 6 โมง ปรากฎว่าช่างไม่อยู่แล้ว แต่พนง.รับรถเค้าเปลี่ยนเป็น แค่ครึ่งชม. เสร็จ เสียไป 73 บาท ค่าอะไหล่

ครั้งสอง ห่างจากครั้งแรก 6 เดือน ผ้ายางได้ท้องรถหลุด เอารถเข้าที่เดิม ตอน 16.30 เจ้าหน้าที่รับรถคนเดิม แจ้งว่า พรุ่งนี้ 17.00 เสร็จ พอรุ่งขึ้น 15.00 โทรมาว่ารับรถได้เลย เออ บริการดีแหะ (ยกเว้นยามศูนย์ เอารถมาซ่อมแมร่งให้จอดตรง หน้าศูนย์ สุดท้ายต้องเลื่อนรถเข้าในศูนย์อีกรอบ)

แถมล่าสุด เมื่อสัปดาห์ที่แล้วโทรมาแจ้งให้เข้าเช็คระยะตามกำหนดด้วย เออ เข้าท่าดี 555 ถึงแม้จะไม่ได้ออกศูนย์เค้า แล้ว่เค้าก็ดูแลดีนะครับ (ดีกว่าศูนย์เดิมตอนออกรถใหม่ๆอีก)

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ vitavas

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 09:42:47 »
ไม่ใช่แค่ ฮอนด้าครับ  รถยุโรปก็เป็น 
ถ้าไม่ได้ออกจากเจ้านั้น  ซ่อมเสร็จ จอดตากแดด  แต่ถ้าออกกับเขา ซ่อมเสร็จจอดที่จอดรถใต้ตึก

เป็นคำบอกเล่าของ เซลส์เจ้านั้นๆครับ  ยอมรับเองว่าสองมาตรฐาน

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 10:15:50 »
ผมว่าคงเจอพนักงานแย่ๆ หรือฝ่ายนัดหมายเข้าใจผิดแล้วหละครับ

รถผม ACV41 ผมเข้ามาทุกศูนย์ในเมืองชลบุรี
โทรนัดหมายกันแค่ประมาณหนึ่งอาทิตย์ หรือถ้าในช่วงนั้นมีคิวก็เข้าได้เลย ทั้งสามศูนย์
เวลากลับไปบ้านพ่อที่อุบลฯ ผมอยากไปลองใช้บริการโตโยต้าดีเยี่ยม ก็โทรนับหมายได้คิวในวันถัดไปเลยนะครับ  :-\ :-\ :-\

แต่ผมก็เคยได้รับข้อมูลจากเซลล์ค่ายผูกโบที่ขึ้นใหม่ตรงเส้นเลี่ยงเมืองชล ตอนที่ไปลองเทรลเบลเซอร์ ผมพยายามขอส่วนลดโดยอ้างศูนย์อื่น
น้องเซลล์ก็บอกเลยว่าถ้าออกรถจากศูนย์อื่น มักจะได้รับการดูแลไม่ดีเมื่อเข้ารับบริการศูนย์นี้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ poon japan

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 14:12:59 »
เดี๋ยวนี้สงสัยเป็นกันหลายยี่ห้อ ฮอนด้านตอนศูนย์ศรีอยุธยา เป็นของฮอนด้าเองดีมาก ปัญหาอะไรยังไงยินดีแก้ไข เครมง่ายสบายใจ พอขายเปลี่ยนเจ้าของเท่านั้น ดูเกี่ยงๆ ไม่ค่อยอยากจะรับเคสแก้ไข บ่ายเบี่ยงตลอด เครมยาก จะเครมทีต้องจะๆ ถึงยอม  เราก็เลยลองเปลี่ยนศูนย์ดูบ้างประมาณ 5-6 ศูนย์ ผลคือเพลียใจ ซ่อมอู่นอกเฉพาะทางดีกว่า

ตอนนี้ใช้นิสสันเข้าไปแก้ไขตอนรถป้ายแดง แค่ตั้งศูนย์กะเบรคมือ  พนักงานอายุซัก 50 กว่าท่านนึงบอกว่า ศูนย์ที่ซื้อเค้าไม่แก้ไขให้เหรอถึงมาที่ศูนย์นี้  งงเต็กเลย ไรว่ะเกี่ยงสุดๆ หลังจากนั้นเข้าอีก 1 ศูนย์ก็ไม่ทำไรให้เลยบอกใช้ลองไปก่อน  ถ้ามีปัญหาค่อยมาใหม่ เดี๋ยวนี้เลยไม่คิดไปศูนย์อื่นอีกเลยเข้ามันแต่กรุงไทยนี่แหละดีสุดล่ะ สำหรับนิสสัน

ก็เลยสรุปได้ว่าน่าจะเป็นการลดต้นทุนของบริษัทแม่ และดิลเลอร์ต่างๆ เป็นหลัก ประมาณนี้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 22:56:07 »
ถ้าเป็นรายการเซอร์วิสทั่วๆไป 0 มันแทบจะมากราบเท้าให้ไปใช้บริการเลยครับ จะออกที่ไหนไม่เคยเกี่ยง ยิ่งเป็นการย้าย 0 มันจะบริการแบบขั้นเทพ

แต่... พอเป็นปัญหาที่ตัวรถ พวกมันทำอย่างกะ ลูกค้าเอารถขโมยมาซ่อมเลยครับ บ่ายนู่นเบี่ยงนี่ สาเหตุเพราะ มันยากที่จะเคลียร์วอรันตีเวลารถมีปัญหาหนักๆ

เคสพวกนี้ ผมเคยเจอมาทั้งพี่โต กะพี่ฮอนมาแล้ว

ตราบใดที่ สคบ. ของบ้านเรายังอ่อนปวกเปียกตั้งไข่เดินไม่ได้ซักที เราก็จะต้องเจอปัญหานี้อยู่เรื่อยไป