ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะปล่อย Prius แล้ว ไปเล่น Juke หรือ Jazz2014 จะ..............  (อ่าน 14558 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
คือ Prius ผมก็ขับไปได้80,000km 3ปีแล้ว ไม่เคยงอแง แต่จริงๆถ้าผมใช้รถปกติน่าจะทะลุ 100,000kmไปแล้ว

แต่ที่เบรค เลขไมล์ผมให้ แทบจะหยุดไปได้ก็เพราะ น้อง อวบแดง FORZA ปีเดียว20000km
ทุกวันนี้ ผมใช้Prius สัปดาละ 1วันเท่านั้น !!!!!!!!!! นอกนั้นใช้เจ้านี้แทน ผมเบื่อรถติดมากๆๆ

ผมจึงคิดว่าเก็บเจ้า Prius ใว้แล้วไม่ได้ใช้!!!!!! มีแต่เจ็บตัว เพราะไม่ใช้ก็ขาดทุน จอดไว้ก็มีแต่ราคาตก แถมดูๆแล้ว TOYOTA ไทยเหมือนจะถอดใจ ราคาอะไหล่แสนแพง ไฟหน้า กะ คอมแอร์ เกือบ50,000บาท คอนเวอเตอร์เป็นแสน แค่นี้ก็สยองแล้ว ไหนจะใกล้10ปี เท่าไหรราคายิ่งตก เพราะประกันbatt10ปี) ตอนนี้ราคาขายผมก็ว่ายังรับได้ น่าจะได้ 600,000บาท(ถ้าปล่อยเอง) เท่าๆที่ดูก็มี  Juke กะ Jazz
โดนใจทั้ง2คัน เพราะ พับเบาะเรียบ แต่ได้อย่างเสียอย่างคือ Juke ได้ที่ยกสูง Jazzใด้ที่ E85 น่าจะประหยัดเท่าๆกับ Prius โดยไม่ต้องทำอะไรเลย
 บอกตรงๆตอนถอย Prius มาแค่อารมณ์ผู้ชายอยากได้รถเป็นล้านใช้ แต่ไม่มีปัญญาเติมน้ำมัน ตั้งแต่ถอยมา3ปี ไม่มีความสุขเลย ระแวงไปหมด ปลอบใจตัวเองไปวันๆ ว่า ที่Japan ขายเยาะ ก็น่าจะมีอะไหล่เซียงกง

คำถาม ผมคิดถูกหรือเปล่าครับ เพราะปัจจุบันPrius ไม่ได้ใช้จริงๆ ถ้าจะมีรถสักคัน(มันต้องมี) ก็อยากมีที่ชอบ และ ใครมีเหตุผลมา วิจาร ผมได้เลยนะ
ส่วนตัวผมชอบรถเล็กๆ  อกหักกะ Jazzมา2รอบแล้ว JazzGen1ผมดับไปเอา Yarisเพราะส่วนลด80,000 พอสมัยJazzGen2ก็ไปดันมาเอาPrius  ส่วนJuke ชอบที่มันยกสูง แถว2ผมไม่เคยแคร์  เอาอะไรดี ปวดหัวๆๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:07:37 โดย T1k »

ออฟไลน์ Coat145

Re: ผมจะปล่อย Prius แล้ว ไปเล่น Juke หรือ Jazz2014 จะ..............
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:20:58 »
ถ้าอยากปล่อยจิงๆนะผมว่า...คันใหม่ของ ท่าน จขกท เนี่ย ควรจะเป็น แอคคอร์ด ตัว 2.0 โฟกัส2.0 ได้สบายๆเลยนะครับ คันเก่าคันเป็นล้านยังซื้อได้อย่าดาวน์เกรดลงไปเลยครับ..เพราะถึง พรีอุส ราคาตกยังไง ผมว่ามันก็คงจะดีกว่า จุกเเละเเจ๊ส เเน่ๆละครับ..อาทิในเรื่องการขับขี่..อัตราเร่ง.ช่วงล่าง..อาจเป็นตัวเลือกที่เเปลกเเต่ผมข้อเสนอเเบบงี้นะครับ

*-* ปล.นอกเรื่องนิดนึง...ผมมี pcx150 อยู่ Forza300 นี่ขับดีกว่าเยอะไหมครับ..อยากเอาไปเทินจัง 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:27:44 โดย Coat145 »
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ T1k

• T1K
Re: ผมจะปล่อย Prius แล้ว ไปเล่น Juke หรือ Jazz2014 จะ..............
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:37:14 »

*-* ปล.นอกเรื่องนิดนึง...ผมมี pcx150 อยู่ Forza300 นี่ขับดีกว่าเยอะไหมครับ..อยากเอาไปเทินจัง 555

บ้านผมมี pcx150 อยู่ Forza300  ตอบได้สบายๆForza ขับดีกว่ามาก หลายเท่าตัว รถคนละเกรด ที่สำคัญมี ABS !!!!   แต่ ทุกวันนี้ มอไซย์ใหญ่ๆมีปัญหาที่จอดมากครับ ได้ด่ากะยามประจำ(จริงๆ)
ผมไป จอด BTS กะ MRT เอา Filano ไปครับหมดปัญหา

แต่เรื่องรถ ผมไม่เอา รถซีดานอะดิ และเข็ดกะรถแพงๆแล้ว ราคาตกสยองมาก ผมมีลูกค้าเอาเทียร์น่า2010 ตัว1.6ล้าน 4ปีได้แค่7แสน สยองมาก

ออฟไลน์ jeerawuth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:42:51 »

ถ้าเรื่องราคาไม่ใช่ปัญหา และใช้รถสลับกับมอเตอร์ไซค์บ่อยๆ ผมว่า juke เป็นตัวเลือกที่โอเคมากกว่านะครับ เพราะเป็นรถเซกเมนต์ใหม่รูปทรงน่าใช้งาน ลุยน้ำท่วมขังพอได้ เปลี่ยนมาขับในบางวันแล้วคงไม่เบื่อ ชุดแต่งโหดๆ ก็น่าจะมีตามมาให้เล่นได้อีกเยอะ ส่วนแจ๊สใหม่ผมว่ามันเหมาะจะเป็นรถที่นำมาใช้งานทุกวันมากกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:54:44 »
รอแจ๊ส ใหม่มา  ค่อยเทียบกันอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:57:36 »

ถ้าเรื่องราคาไม่ใช่ปัญหา และใช้รถสลับกับมอเตอร์ไซค์บ่อยๆ ผมว่า juke เป็นตัวเลือกที่โอเคมากกว่านะครับ เพราะเป็นรถเซกเมนต์ใหม่รูปทรงน่าใช้งาน ลุยน้ำท่วมขังพอได้ เปลี่ยนมาขับในบางวันแล้วคงไม่เบื่อ ชุดแต่งโหดๆ ก็น่าจะมีตามมาให้เล่นได้อีกเยอะ ส่วนแจ๊สใหม่ผมว่ามันเหมาะจะเป็นรถที่นำมาใช้งานทุกวันมากกว่าครับ  :)

เออ น่าคิดจริงๆครับ ทีแรกเทไป E85แล้ว ตอนนี้ ชะงักไปเลยทีเดียว

ออฟไลน์ empirereal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 02:56:44 »
ผมว่าปล่อยรถตอนนี้คิดหนักครับ ตลาดมือสองมันกำลังแย่

ออฟไลน์ Graham

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 04:02:34 »
ผมว่าเก็บใว้ดีกว่าครับ อนาคตอาจได้ใช้รถเก๋งเป็นหลักอีก ซื้อรถใหม่มา ล้านกว่าขายไปเหลือครึ่งเดียวไปซื้อรถราคา 7-8 แสน คุณได้รถที่สมรรถนะต่ำลง ภาพลักษณ์ก็ต่ำลงมาก ขายตอนนี้เหลือ 6 แสน ท่านใช้ต่อไปสัก 5 ปีมันก็ไม่ลงไปเหลือ 3 แสนหรอกผมว่า ถ้าขายตอนนี้เจ็บดอกนึง ซื้อรถใหม่ป้ายแดงจะขายก็เจ็บอีกดอกนึง อีกทั้ง prius ก็ยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหา ส่วนเรื่องน้ำมัน prius ประหยัดมากถึงเทียบกับรถที่เติม e85 ผมว่าก็ต่างกันไม่มากหรอกครับ เรื่องอะไหล่ก็อาศัยทำประกันเอา ถ้าขาย prius ไปออก jazz หรือ juke เวลาขับผ่าน prius จะไม่เซ็งเหรอครับ ถ้าเป็นผมๆเซ็งนะครับ เหมือนขาย rolex มาใส่ omega พอเดินสวนกับคนใส่ rolex คงเซ็งอะครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 04:46:04 »
คิดมากไปหรือเปล่าครับ ตลาดรถมือสองตอนนี้กำลังตายกันทั้งระบบ ไปขายตอนนี้ก็ขาดทุนอีกบานเบอะ พรีอุสหลังจากนี้ไปก็ใช่ว่าราคามันจะลงไปเหลือ 2 แสนสักหน่อยนะครับ เก็บมันไว้ใช้เวลาที่จำเป็นดูท่าจะเซฟกว่ากันเห็นๆ อะไหล่ที่บอกว่าแพงๆ มันเป็นอะไหล่ที่เสียง่ายหรือเปล่า ผมว่าไม่น่าใช่ ถ้าลองเสิชดูต่างประเทศจะพบว่า พรีอุสรุ่นก่อนหน้ามีแทบจะนับคันได้ที่ต้องเปลี่ยนแบท มันจะเจอแต่ปัญหาแบตเสื่อมเฉยๆที่อาจจะทำให้กินน้ำมันมากขึ้นครับ เรื่องอะไหล่ผมยังเชื่อว่ามันหาได้จากเชียงกงรถญี่ปุ่นไม่น่ายากครับ ไฟหน้าอาจจะแพงหน่อยแต่ถ้าไม่ชนไม่แตก มันก็ไม่ต้องเปลี่ยน

แต่ถ้าจะเปลี่ยนลงไปเล่นรถที่คลาสต่ำกว่าจริงๆ ลองดู Juke ก็ได้ครับ แจ๊ซก็ดีในแง่การใช้งานทุกๆวัน ผมก็ชอบมันเหมือนกัน แต่จู๊กอาจจะได้ตรงไม่น่าเบื่อง่ายมั้งครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 06:48:52 »
คิดมากไปหรือเปล่าครับ ตลาดรถมือสองตอนนี้กำลังตายกันทั้งระบบ ไปขายตอนนี้ก็ขาดทุนอีกบานเบอะ พรีอุสหลังจากนี้ไปก็ใช่ว่าราคามันจะลงไปเหลือ 2 แสนสักหน่อยนะครับ เก็บมันไว้ใช้เวลาที่จำเป็นดูท่าจะเซฟกว่ากันเห็นๆ อะไหล่ที่บอกว่าแพงๆ มันเป็นอะไหล่ที่เสียง่ายหรือเปล่า ผมว่าไม่น่าใช่ ถ้าลองเสิชดูต่างประเทศจะพบว่า พรีอุสรุ่นก่อนหน้ามีแทบจะนับคันได้ที่ต้องเปลี่ยนแบท มันจะเจอแต่ปัญหาแบตเสื่อมเฉยๆที่อาจจะทำให้กินน้ำมันมากขึ้นครับ เรื่องอะไหล่ผมยังเชื่อว่ามันหาได้จากเชียงกงรถญี่ปุ่นไม่น่ายากครับ ไฟหน้าอาจจะแพงหน่อยแต่ถ้าไม่ชนไม่แตก มันก็ไม่ต้องเปลี่ยน
ผมว่าเก็บใว้ดีกว่าครับ อนาคตอาจได้ใช้รถเก๋งเป็นหลักอีก ซื้อรถใหม่มา ล้านกว่าขายไปเหลือครึ่งเดียวไปซื้อรถราคา 7-8 แสน คุณได้รถที่สมรรถนะต่ำลง ภาพลักษณ์ก็ต่ำลงมาก ขายตอนนี้เหลือ 6 แสน ท่านใช้ต่อไปสัก 5 ปีมันก็ไม่ลงไปเหลือ 3 แสนหรอกผมว่า ถ้าขายตอนนี้เจ็บดอกนึง ซื้อรถใหม่ป้ายแดงจะขายก็เจ็บอีกดอกนึง อีกทั้ง prius ก็ยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหา ส่วนเรื่องน้ำมัน prius ประหยัดมากถึงเทียบกับรถที่เติม e85 ผมว่าก็ต่างกันไม่มากหรอกครับ เรื่องอะไหล่ก็อาศัยทำประกันเอา ถ้าขาย prius ไปออก jazz หรือ juke เวลาขับผ่าน prius จะไม่เซ็งเหรอครับ ถ้าเป็นผมๆเซ็งนะครับ เหมือนขาย rolex มาใส่ omega พอเดินสวนกับคนใส่ rolex คงเซ็งอะครับ

ก็นั้นสิครับ ผมเองก็เชื่อว่าอะไหล่มือสองPriusเยอะมากๆ ดูจากยอดTop30 Japan(ไม่เหมือนรถซีดาน ที่Japan แทบจะคลาน)
แต่ผมเองก็ ไม่ได้ใช่มันนะสิ แทบจะจอดตาย เลยอยากกลับมาซื่อรถที่ชอบและใช่มากกว่า แต่ก็ไม่ทิ้งประเด็น เก็บPriusใว้นะครับ เพราะผมเองก็ไม่อยากเสียใจภายหลัง เหมือนตอนไปขาย Yarisแลัวไปออก Priusเพราะทุกวันนี้ ยังแทบจะเข็กหัวตัวเองทุกครั้ง ไม่น่าขายเลยแกสก็ติดแล้ว

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 06:53:19 »
Prius ระบบความปลอดภัยครบกว่านะครับ
คหสต.  เป็นผมคงเก็บไว้เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 07:48:09 »
จากข้อมูลของคุณ จขกท แค่มีรถไว้ใช้สัปดาห์ละครั้งและรู้สึกกลัวกับราคาที่ตกลงของเจ้า prius ผมเลยขอเพิ่มตัวเลือกอีกหน่อยนะครับ ถ้าคิดจะขายคันนี้จริงๆ คันใหม่ที่จะซื้อให้ซื้อรถมือสองครับและอันที่จริงการที่ใช้รถแค่สัปดาห์ละครั้งไม่ต้องมองเรื่องประหยัดน้ำมันมากก็ได้มั้งครับเพราะใช้รถน้อย ดังนั้นน่าจะขยับไปเล่น d-seg มือสองของเจ้าตลาดทั้งหลายดีกว่าครับ อะไหล่หาไม่ยากราคาไม่สูงจนเกินไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 07:52:46 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 07:55:46 »
มาร์ชผมก็เหมือนคุณ จขกท.ครับ คือ อาทิตย์นึงใช้ไม่เกินสองครั้ง

วิ่งสองปียังไม่ถึง 15,000 กม.เลย

ผมติดใจน้อง Click 125i Ideling Stop เนื่องจากแถวบ้านรถติดเหลือเกิน ยิ่งวันไหนเข้าสเก็ตแปดโมงเช้า ต้องตื่นตั้งแต่ตีห้าครึ่งเพื่อออกไปทำงาน ทั้งๆที่ระยะทางแค่ 22 กม.เอง เลยตัดสินใจออกออกน้อง Click มา เพราะ ก่ะเวลาถึงที่ทำงานได้เลย ไม่เคยเกิน 35 นาที

อีกทั้งเติมน้ำมันสี่วัน 160 บาท อะไรจะประหยัดขนาดนั้น ขนาดทางโล่งๆบิด 100 - 120 กม/ชมนะ ถ้าค่อยๆขี่น้ำมันถังนึงอยู่ได้เป็นอาทิตย์ครับ

------------------------------------

มาเช้าเรื่องดีกว่า

ถ้าปล่อยพรีอุสตอนนี้ คุณอาจหมั่นไส้คนตีราคาก็ได้ เพราะเค้าจะกดราคาคุณเหลือเกิน ไม่เชื่อลองไปให้ที่ไหนตีราคาก็ได้ เค้าจะมีสารพัดเหตุผลว่า

- แบตแพง
- อะไหล่แพง
- ไม่มีที่ซ่อม

ถ้าเป็นไปได้ เก็บไว้ก่อนครับ หรือ ลงประกาศขายเองผ่านหน้าเว็บ จะได้ราคาโอเคกว่าขายผ่านพ่อค้า

ส่วนรถที่จะเล่น ก็หารถ C-Seg เล่นก็ดีนะครับ พวก FB // Altis ก็น่าสน เพราะอยู่ในคลาสที่ใกล้กัน

ลป. ในรูป Prius ถ่ายแถวไหนครับ เห็นเขียวๆแบบนี้ดูสบายตาดีนะครับ  ;D

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 08:29:28 »
ปัญหามันอยู่ที่เราดันไม่มีความสุขกับรถที่ดีกว่า(เกือบทุกด้าน) กว่ารถที่เราชอบ
ไม่ทราบว่าได้ลองทำความคุ้นเคยกับJuke หรือ Jazz มากน้อยแค่ไหน แน่ใจแล้วหรือยังว่าเราจะสนุกมีความสุขกับมัน...ชีวิตทุกวันนี้มีแต่เหตุและผลทำตามอารมณ์บ้างก็ไม่ใช่เลือกแปลก...ว่ามั๊ย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 09:21:00 »
คุณกังวลเรื่องรถเก่าไม่ได้ใช้ ราคาจะตกลงไปอีก?
แล้วถ้าคุณซื้อรถมาใหม่ JAZZ, JUKE อีก 5 ปี มันจะไม่ตกเหรอครับ ?

ตอนนี้ "ถ้า" คุณขายไป สมมติได้ 6 แสน จริง ๆ คุณก็ต้องเพิ่มเงินอีก 4หมื่นถึง 2 แสน เพื่อเอาไปออก Jazz หรือ Juke

แล้วก็เอามาจอดเหมือนเดิม ก็เพราะคุณบอกเองว่าเบื่อรถติดนี่

อีก 5 ปี ถ้า Prius ราคาหายไปอีก 50% เหลือซัก 3 แสน คุณขาดทุนจาก "วันนี้" 3 แสน
อีก 5 ปี เช่นกัน ถ้าออก Juke หรือ Jazz ผมว่า คุณก็ต้องขาดทุนอีก 3 แสนเหมือนกัน คุณคิดว่าJazz จะขายได้เท่าไหร่ในอีก 5ปี ? มันก็ตกรุ่นและราคาตกไปตามกาลเวลาเช่นกันครับ

ลองมองกลับมาที่ตัวรถปัจจุบันขอคุณอีกนิด

เรื่องอะไหล่ พวกชิ้นส่วนตัวถัง ผม่คิดว่า ถ้าเซียงกงจับมาขายจริง ๆ คงไม่แพงครับ

ถ้าจะกังวล ผมห่วงเรื่อง ชุดแปลงไฟ กับแบตเตอรี่ี ที่จะหมดอายุมากกว่า ของพวกนี้ พึ่งเซียงกงไม่ได้แน่ ๆ Power Electrical component อายุเก่ง ๆ 20ปี ใช้งานหนัก ๆ

แต่คุณจะห่วงทำไม ? ในเมื่อคุณไม่ได้ใช้รถหนักหนาอะไรนี่ครับ ? ถึงวันนั้น อีก 5 ปี ด้วยอัตราการใช้รถของคุณในปัจจุบัน มันยังไม่น่าจะทำให้อุปกรณ์พวกนั้นเสีย และคุณยังขายรถได้ในราคาตลาดอยู่ดี

มันเหมือนกับคุณกังวลมากไปในอนาคต แน่นอนครับ ปัจจุบันมันอาจจะหลอกหลอนที่ีราคามันตก อะไหล่มันแพง แต่คุณก็รู้อยู่แล้วว่ามันจอด ไม่ได้ใช้ และยังมีเซียงกงรองรับ(กรณีคุณรับอะไหล่มือสองได้) คุณจะขายรถให้ขาดทุนซับ ๆ ซ้อน ๆ อีกทำไม ? เว้นแต่คุณอยากได้อะไรอย่างอื่นที่ PRIUS ให้คุณไม่ได้ เช่น JUKE มันสวย ยกสูง ลุยน้ำได้นิด ๆอะไรแบบนี้ ก็ไม่ว่ากัน

แค่ความคิดเห็นเล็ก ๆ ของผม

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 09:30:46 »
ความคิดผม
juke มาวินครับ ลุยได้เล็กๆ เหมาะกับพี่หมอครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 10:14:53 »
ถ้าซื้อใหม่ก็เหมือนซื้อรถ ให้ราคาตก ซ้ำๆซ้อนๆ ไปเรื่อยๆน่ะครับ
Juke หรือ Jazz ใช้ไป 5 ปีไงก็เหลือ 3-4แสน น่ะครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 10:34:26 »
ผมเลือกjuke นะ ทุกวันนี้ใช้jazz ขับไปทำงานโหลด 1 นิ้ว ฝนตกที่ไร jazz ผมเเทบจะหมุดน้ำ

ส่วนพรีอูส อะไหล่เชียงกงนะมีมาเเน่ แต่ความซับซ้อนของมันสิน่ากลัว เกียร์cvt ระบบเครื่องที่ไม่ปกติ ระบบซอฟแวร์ อู่ทั่วๆไปจะทำได้ดีเเค่ไหน

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 10:59:28 »
ถ้าว่ากันด้วยเรื่องของการประหยัดเงิน  ก็ใช้คันเก่าไปครับประหยัดที่สุด  ยิ่งซื้อขายบ่อยเท่าไหร่ยิ่งช้ำมากเท่านั้น

ถ้าว่ากันด้วยความคันเป็นผมๆก็อยากเปลี่ยนหล่ะครับในเมื่อใจมันไปแล้ว  จะว่าไปแล้วทั้งสองตัวเลือกก็ถือว่าเอนกประสงค์ทั้งคู่นะครับเพียงแต่ว่าอาจจะเอนกประสงค์กันไปคนละแบบ  คันนึงยกสูงนิดๆอีกคันพับเบาะหลากหลายขนของจุน้องรถกระบะ  ก็แล้วแต่จะชอบหล่ะครับแต่เป็นผมๆจะไปjukeมือหนึ่งหรือไม่ก็อาจจะหาCRVมือสองหล่ะครับ  และสำหรับผมการเปลี่ยนจากpriusมาเป็นjukeหรือjazzไม่ได้เป็นการลดเกรดของรถลงแต่อย่างใดเพราะเท่าที่สัมผัสpriusมาถ้าไม่มีไฮบริดติดมาผมว่ามันก็คงขายได้ราคาพอๆกะสองคันนี้แหละครับเพราะวัสดุหรือรูปร่างคุณภาพการขับขี่มันไม่ไหวเลยจริงดังนั้นการไปขับสองคันที่อยากได้คงไม่ทำให้รู้สึกเสียดายอะไรหรอกครับ

แต่ถ้า จขกท.เลือกjukeผมหล่ะกลัวอย่างเดียวว่าอีกซักพักอาจจะมาบ่นว่าอกหักจากJazz3เพราะดันไปปันใจให้Jukeอะดิครับ เพราะเท่าที่อ่านดูยังฝังใจอยู่กะJazzไม่ใช่น้อย

ออฟไลน์ Kalato

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 11:08:19 »
ตอนนี้คนใช้ พรีอุส ร้อนๆ หนาวๆ ครับ

1. ราคาตกมาก
2. รอโดนฟันค่าอะไหล่
3. รถแพงเป็นล้าน ผ่อนต่อเดือนสูง
4. ไม่หรูหราอะไร

เป็นผมถ้าซื้อมาช่วงนั้น ป่านนี้คงจะเป็นทุกช์ ไม่ต่างจาก จขกท แน่ๆครับ

ออฟไลน์ kira888

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 11:16:10 »
ความคิด จขกท. เหมือนเพื่อนผมเลย เคยจะตั้งถามแทนมันประมาณนี้ว่า จะขาย prius top2011 วิ่ง50000กม. ไปออกอะไรดีให้ไม่เสียภาพลักษณ์เกินไป เพราะมันกังวลประมาณท่านเลยครับ แต่เงื่อนไขเพื่อนผมคืออยากเทริน์เปลี่ยนเพิ่มเงินสดไม่เกิน1แสนพอ ไม่อยากผ่อนและไม่อยากซื้อรถเป็นล้านและรุ่นที่เป็นข้ออ้างกดราคาตกๆแบบนี้อีกแล้ว แล้วข้อสำคัญอีกอย่างของเพื่อนผมคือต้องไม่ใช่พี่โตอีกต่อไป เพราะมันเจ็บใจเสียความรู้สึกมากจากที่ออกมาแล้วก้อออกรุ่น trd มาแถมปีต่อมาออกminorchange optionครบมาเร็วที่สุดในประวัติศาสตร์ แถมรุ่นแรกลดอีกเป็นแสนมีของแถมครบ ไม่รู้ว่าจะแนะนำถ้าเปลี่ยนเป็นพวกcity 2014 หรือ civic minorchange2014 จะดีกว่ากัน
แต่สุดท้ายตอนนี้ที่ถาม รู้สึกจะทนขับต่อไปก่อน อิอิ

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 11:17:03 »
หากปล่อย ก็กำเงินไว้ก่อนครับ  ไว้รอเก็บซื้อมือสอง SUV PPV ยกสูงๆ ไว้เผื่อหนีน้ำ

ปล.ที่บ้านพี่ไมไ่ด้มีรถยนคันเดียวไช่ไหมครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 11:22:46 »

เท่าที่ได้ขับมา พรีอุส รถช่วงล่างมันก็ไม่ได้ดีเด่นไปว่า Jazz เลยนะครับ กระดอนๆ พอๆ กันด้วยซ้ำไป
ถ้าต้องการรถใช้คนเดียว หรือสองคน อเนกประสงค์ผมแนะนำ Jazz ครับ มันเป็นรถที่คุ้มมาก ไปได้บนถนนปกติทั่วไทยเลยเหลาะครับ
คันขนาดมันก็พอๆ กะ จุ๊ก ที่เติมไม่ได้แม้ E85 อนาจแท้

ยังไง E85 ไม่มีทางแพงกว่าน้ำมัน E20 ไปได้หรอกครับ ด้วยนโยบาย รัฐบาลไทย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 11:25:47 »
แอบอิจฉา จขกท ครับ

ใจผมถ้ามีตังเยอะๆ ผมอยากได้ hybrid ครับ

เรื่องซ่อม ผมไม่กลัวเลยครับ เพราะอู่ประจำผมได้ศึกษารถ hb ของ toyota มาแล้ว เขาบอกว่ามันก็เหมือนรถปกติละครับ

ดังนั้น อย่ากลัวและอย่าขายเลยครับ

ใช่ต่อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 11:31:33 »
prius เก็บไว้ราคาอาจไม่ตกไปกว่านี้ แต่อย่างที่ จขกท ว่า อะไหล่แพงนะครับ อีก 5 ปี นี่ผมว่ามีเสียอีกแน่ อาจจะจุกก็ได้

แต่ถ้าได้รถใหม่ก็สบายใจไปอีก 4 ปีได้นะครับ

ส่วน Juke กับ Jazz ผมเอา Jazz ครับ

1 Juke ภายในแคบไม่สะดวกสบายเหมือน Jazz นะครับ
2 Juke งานสี ห่วยครับ เป็นจุดๆ หลายตำแหน่ง แถมสนิมด้วย
3 Juke น้ำเข้าห้องเครื่องครับ เกิดสนิมที่หัวโช๊ค
4 Juke งานประกอบไม่ค่อยเนียบครับ พลาสติกเอ๋ย เบาะเอ๋ย
5 Juke วิทยุใช้งานยากโคตร เชื่อต่อ bluetooth เป็นวันๆยังหาไม่เจอ
6 Juke ระบบความปลอดภัย ธรรมดามากๆ ไม่ค่อยมีอะไรเลย เทียบเคียงกับ city ดีกว่าเยอะ
7 Juke ไปล้างรถเสียเงินเยอะ เพราะ เค้าตีเป็น size C-D seg เลย แล้วแต่ร้าน

8 อันนี้สำคัญครับ สวย งามไม่เหมือนใคร ใครเห็นก็ชม มีแต่คนถาม โพสในเฟสบุค เพื่อนๆที่ไม่เคย คุยกันยังมา like งงไปเลย

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 11:47:20 »
เหตุผล jazz  อารมณ์แบบอยากแตกต่างก็ juke. ครับ555  แต่ผมว่า juke. มันสวยกว่านะแต่เจองานประกอบอินโดอแล้วแบบนะ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 12:11:18 »
ความคิด จขกท. เหมือนเพื่อนผมเลย เคยจะตั้งถามแทนมันประมาณนี้ว่า จะขาย prius top2011 วิ่ง50000กม. ไปออกอะไรดีให้ไม่เสียภาพลักษณ์เกินไป เพราะมันกังวลประมาณท่านเลยครับ แต่เงื่อนไขเพื่อนผมคืออยากเทริน์เปลี่ยนเพิ่มเงินสดไม่เกิน1แสนพอ ไม่อยากผ่อนและไม่อยากซื้อรถเป็นล้านและรุ่นที่เป็นข้ออ้างกดราคาตกๆแบบนี้อีกแล้ว แล้วข้อสำคัญอีกอย่างของเพื่อนผมคือต้องไม่ใช่พี่โตอีกต่อไป เพราะมันเจ็บใจเสียความรู้สึกมากจากที่ออกมาแล้วก้อออกรุ่น trd มาแถมปีต่อมาออกminorchange optionครบมาเร็วที่สุดในประวัติศาสตร์ แถมรุ่นแรกลดอีกเป็นแสนมีของแถมครบ ไม่รู้ว่าจะแนะนำถ้าเปลี่ยนเป็นพวกcity 2014 หรือ civic minorchange2014 จะดีกว่ากัน
แต่สุดท้ายตอนนี้ที่ถาม รู้สึกจะทนขับต่อไปก่อน อิอิ

5555555555  มีคนบ้าเหมือนผมเลย

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 12:12:05 »
เป็นผมเก็บพรีอุสไวดีกว่าครับแล้วค่อยขายอีกสักสามถึงห้าปีเพราะคุณก็ไม่ค่อยได้ใช้อยู่แล้วครับมันไม่มีอะไรเสียมากหรอก เคยดูออโตบิลทดสอบเอาพรีอุสวิ่งทดสอบแสนหรือสองแสนโลนี่แหละจำไม่ได้แล้วมีแค่ไฟเลี้ยวหลอดขาดไปดวงเดียวเองอย่าคิดมากครับถึงอะไหล่พวกนี้จะแพงโหดอยู่แต่มันไม่พังง่ายๆหรอก แต่ถ้าจะเอาคันใหม่ผมว่าเอาจุคดีกว่าใช้งานได้อเนกประสงค์รูปทรงก็ดูดีกว่า แจสการขับการใช้งานผมว่าไม่ต่างพรีอุส

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 14:36:24 »
ยิ่งซื้อใหม่ยิ่งขาดทุนครับ
ถ้าไม่ใช้พรีอุสก็ปล่อยไปแล้วไม่ต้องซื้อ ใช้มอไซค์อย่างเดียว
แต่ถ้าคิดว่ายังต้องใช้รถ ก็ควรเก็บพรีอุสไว้ครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนเพราะไม่ชอบพรีอุส แต่ชอบแจ๊สก็อีกเรื่องนึงครับ

ออฟไลน์ Archman12

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 14:52:28 »
แปลงเป็นไมเนอร์ก็ได้คับถ้าเบื่อ.... ;D