ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถหน่อยนะครับ Brio ,Brio amaze ,Almera ,Yaris Eco  (อ่าน 8763 ครั้ง)

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
ช่วยเลือกรถหน่อยนะครับ Brio ,Brio amaze ,Almera ,Yaris Eco
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:05:25 »
...พอดีเพื่อนผมอยากให้ผมแนะนำรถให้หน่อยอ่าครับ ผมเลยอยากรบกวนมาสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้อ่าครับ รบกวนด้วยนะครับ  ;D ;D

รถที่เพื่อนผมอยากได้
1.Honda Brio 5 ประตู รุ่น S at
2.Honda Brio Amaze รุ่น S at
3.Toyota Yaris Eco รุ่น E at
4.Nissan Almera รุ่น E cvt 

มีงบแค่ 500,000 บวกลบได้นิดหน่อย ครับ ซื้อสด ครับ แต่ยาริสเกินงบไปนิดนึงครับ ไม่แน่ใจว่า เพื่อนจะเอา yaris รุ่น J หรือ E อ่าครับ  8)

โจทย์ก็คือ
1.ใช้เดินทางต่างจังหวัด จาก พะเยา - เชียงใหม่ อาทิตย์ละ 2 ครั้ง ส่วนมากไม่ได้วิ่งในเมืองครับ
2.ใช้ความเร็ว 80 - 120 ไม่เกินนี้ ส่วนมากขับแค่ 90 คงที่
3.เบาะนั่งที่พอรับได้นั่งสบายๆเฉพาะคู่หน้าครับ และที่นั่งสำหรับคนขับ ขับทางไกลแล้วไม่เมื่อยมาก ส่วนมากจะ นั่ง 2 คนครับ มีเพื่อนและ แม่เพื่อนครับ ส่วนน้อยที่จะนั่งเต็มคัน
4.ที่วางของด้านหลังต้องสามารถใส่ของได้พอสมควร ประมาณ กระเป่าเดินทางขนาดกลาง 2 ใบ และ ใหญ่ 1 ใบ เพราะอาจจะใช้คนของ แต่สามรถพับเบาะวางได้ถ้าไม่มีคนนั่ง
5.ส่วนมากจะมีทางขึ้นเขาเยอะ ต้องการรถที่มี อัดตราเร่งขึ้นเขาที่ดี เพราะเป็น ถนนสวนกันสองเลน
6.กินน้ำมันหรือไม่กินน้ำมันก็ได้ครับ รับได้หมด แต่ประหยัดหน่อยก็ดีครับ
7.ช่วงล่าที่นั่งสบายนุ่มๆ ไม่ต้องเกาะถนนมากก็ได้ครับ เพราะไม่ได้ขับเร็ว และ ผู้ใหญ่นั่งด้วย
8.อันนี้สำคัญ ต้องการรถที่เก็บเสียงลม เสียงยาง เสียงเครื่อง เสียงอื่นๆ ที่เข้ามาในรถ ได้ดีครับ ที่ความเร็ว 90 km/h หรือไม่ก็อยู่ในเกณฑ์ที่พอรับได้ไม่ดังเกินไป :D

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำไว้ล่วงหน้าและกันนะครับ ขอบคุณครับ  ;D ;D ;D ;D
ปล.ที่ไม่มี swift attrage mirage march ในตัวเลือก เพราะว่า เพื่อนไม่ชอบรูปทรงครับ....  ;) ;) อีกอย่าง เงินไม่ถึง B-segment ครับ

ออฟไลน์ iceice99

Re: ช่วยเลือกรถหน่อยนะครับ Brio ,Brio amaze ,Almera ,Yaris Eco
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:12:15 »
งบ 5แสน กว่าๆ โจทย์นี้ยากมาก 555

แต่ก็น่าจะไป ยาริส  หรือ อัลเมร่า  แหละครับผม

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
Re: ช่วยเลือกรถหน่อยนะครับ Brio ,Brio amaze ,Almera ,Yaris Eco
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:25:57 »
5เเสนนี่ถ้าซื้อสดนี่หาตัวเลือกยากนิดนึงนะครับ..ถ้าสดผมขอให้ ยาริส ละกันครับ เพิ่มงบอีกนิดไหมครับ city ใหม่ เพิ่มงบอีกนิดหน่อย ได้รถที่ความปลอดภัยครบนะครับ ตัวS AT ก็น่าจะเพียงพอ ไม่ถึง 6เเสนด้วยครับ ท่านใดรู้ราคา ช่วยบอกหน่อยครับ ^^
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Tongnismo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:26:18 »
ตอบแบบนอกเรื่องนะคับ
มีเงินสดห้าแสน หาเพิ่มอีก ห้าหมื่น สอยซิตี้ s/mt เลยคับ จะได้ไม่ต้องคิดมาก ตอบได้เกือบทุกโจท

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:39:11 »
Yaris Eco ครับ
เบาะหน้านั่งสบาย ห้องเก็บสัมภาระท้ายรถค่อนข้างใหญ่และสามารถพับเบาะได้
อัตราเร่งอยู่หัวแถว Eco car เกาะถนนดีเหมือน Vios การเก็บเสียงก็ใช้ได้ จบๆแล้วล่ะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jeerawuth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:48:18 »
เคยไปเทสไดรฟ์นิวยาริส ขับยาวไปกลับต่างจังหวัดมาแล้วครับ
เรื่องสมรรถนะผมว่าดีกว่าทั้งสองบริโอแน่นอน อาจดูสูสีกับอเมล่า แต่ถ้าขับที่ความเร็ว 90-120 ขึ้นไป ยาริสกินขาดครับ ทั้งความมั่นใจในการขับกับช่วงล่าง และอัตราเร่งที่มาไวกว่า เบาะหลังนั่งสบาย หัวไม่ชน ท้ายรถยาริสใส่ของได้เยอะมากนะครับ   8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:50:23 โดย jeerawuth »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:53:22 »
Yaris Eco ครับ   

ผมว่า โอเคสุดในตัวเลือกที่ว่ามาแล้ว

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 03:11:25 »
การเก็บเสียงของรถในsegmentนี้พอๆกันหมดล่ะครับ ไม่มีใครที่ดีโดดเด่นกว่าคันอื่นอย่างชัดเจน

หากดูตามความต้องการที่ให้มานั้น Brio Amaze น่าจะตอบโจทย์ได้หลายข้อที่สุด
แต่ถ้าหากเน้นเรื่องอัตราเร่ง ต้องยอมรับว่า Yaris เหนือกว่าทุกลีลาไม่ว่าจะท่าง่ายท่ายาก
ตัดเรื่องอัตราเร่งออก ที่เหลือ Yaris อาจจะไม่ตอบโจทย์ ช่วงล่างแม้จะนุ่มในความคิดผม
แต่พอให้ผู้ใหญ่นั่ง บางคนก็บอกแข็ง ซึ่งเอาจริงๆแล้วมันแข็งกว่า Vios นิดๆนะ

Brio ช่วงแรกๆอาจจะขับแล้วแหยงๆกับพวงมาลัย แต่ Amaze ที่ไปลองมาตอนหลัง
พวงมาลัยแม้จะขาดน้ำหนัก แต่ก็พอให้ขับ 90-120 ได้ไม่เหนื่อยมาก ช่วงล่าง ไม่มั่นคง
เท่า Swift/Yaris ในช่วงความเร็วสูงแต่การควบคุมบอดี้ในทางโค้งก็ยังดีกว่า Almera

Almera นั้นจะมีดีตรงที่หน้าตาน่าจะถูกใจผู้ใหญ่ เป็นรถที่ดีไซน์และเก็บงานค่อนข้าง
เรียบร้อย ภายในมีดีไซน์ที่ดูแล้วไม่เน้นเซฟต้นทุนมากเท่าคู่แข่ง ส่วนอัตราเร่ง
จะเสียเปรียบคู่แข่งเพราะอืดสุดใน segment

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ roongrus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 07:42:16 »
Yaris ช่วงล่างการเกาะถนนการเข้าโค้งดีกว่าทุกคันในตัวเลือก แต่ถ้าเอา Yaris ควรเอาตัวท๊อปไปเลย  ถ้างบ 500,000 ผมว่ารอเก็บเงินอีกหน่อยไปเอา Jazz หรือ City ดีกว่าครับ ไม่ต้องรีบซื้อ หรือถ้าจะผ่อน รถราคา 500,000 - 600,000  ค่างวดต่อเดือนต่างกันไม่มากครับ

ออฟไลน์ ab4u

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 08:32:53 »

ส่วนตัวตอนนี้ ถ้าไม่ ALMERA ก็ YARIS ครับ ขอใหญ่ไปเลย (จะได้ไม่ "กินแหนง" ได้ซื้อ)

แต่ตอนนี้ใช้ MARCH เพราะ ผบทบ. ชอบ

ส่วนเรื่องอื่น ไม่เท่าไหร่

ออฟไลน์ hmbskin789

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 09:37:08 »
แนะนำ City S/AT 589,000 ครับ ค่างวดไม่ต่างจากEco car มากครับ ราคาก็ไล่ๆกัน ขับทางไกลใช้ความเร็ว100+ ประหยัดกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 12:34:39 »
เห็นว่ามีคุรแม่ของเพื่อนคุณนั่งไปด้วย ผมอยากแนะนำ Nissan Almera ครับ เนื่องจากเบาะนั่งสบาย จากการที่ผมใช้สวิฟท์นะ แม่ผมกลับชอบเบาะของ มาร์ช (โครงสร้างเบาะมันเหมือนกันอัลเมร่าแหละครับ) มากกว่าครับ ท่านบอกว่านั่งสบายนิ่มกว่า 555+

อ่อ พี่ผมคนนึงใช้ Nissan Almera ขับขึ้นล่อง เชียงใหม่-ชลบุรี ชลบุรี-เชียงใหม่ เดือนนึงๆ 3-4 รอบ แกบอกว่าไปได้สบายๆ แรงเหลือๆครับ

ออฟไลน์ honest

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 07:22:35 »
งบห้าแสน วิ่ง ตจว ขอที่เก็บของกว้างๆ Almera ตอบโจทย์ที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 23:48:55 »
ยาริสครับ

ออฟไลน์ bizinezz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 01:33:08 »
อยากจะเรียนว่าเบาะของยาริส อาจจะขับทางไกลไม่ค่อยสบายเท่าไรนะครับ เคยขับวีออสของน้องสาวไปปากช่อง ครั้งเดียวเลยครับ ปวดเอวมาก
เบาะไม่ค่อยซัพพอร์ตช่วงเอว-สะโพกเท่าที่ควรครับ

ออฟไลน์ V-Turbo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 03:51:31 »
แนะนำ yaris รุ่น e ครับ

แต่ถ้าตามโจทย์ก็ต้องเป็น amaze ซึ่งควรจะเล่นรุ่น v เพราะรุ่น s ออฟชั่นค่อนข้างน้อยไปหน่อย

ออฟไลน์ PengZZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 09:12:39 »
เชียร์อัลมีร่าครับ ถ้าวิ่ง ตจว นั่งสบายหน่อย ที่เก็บของท้ายรถก็กว้าง