ผู้เขียน หัวข้อ: จะให้น้องยืมรถ เอกสารอะไรไว้ในรถบ้าง  (อ่าน 4747 ครั้ง)

ออฟไลน์ deaw008

• Jr. Member
  • **
จะให้น้องยืมรถ เอกสารอะไรไว้ในรถบ้าง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 04:55:25 »
พอดีรถน้องสาวจะเครมสี
เขาเลยเจะเอารถผมไปใช้ เลยอยากถามว่าควรเอาเอกสารอะไรทิ้งไว้ในรถบ้าง แล้วเอกสารอะไรไม่ควรทิ้งไว้บ้าง
รถติดไฟแนนอยู่ ยังไม่มีเล่ม แต่มีสำเนา ควรเอาไว้ในรถไหม

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: จะให้น้องยืมรถ เอกสารอะไรไว้ในรถบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 07:02:28 »
1.พี่ถ่ายสำเนาเล่มทะเบียนรถเพิ่มอีก 1 อัน
   สำเนาที่หนึ่ง ---> พี่เก็บไว้
   สำเนาที่สอง ---> ให้น้องสาวพี่ติดรถเอาไว้

2.เอกสารประกันภัย ให้น้องติดรถไว้ครับ

3.ถ้าพี่มีป้ายวงกลมของปีใหม่ล่าสุด เอามาติดไว้เลยครับ

ออฟไลน์ Dubee

Re: จะให้น้องยืมรถ เอกสารอะไรไว้ในรถบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 08:43:04 »
สำเนาเล่มทะเบียน สำเนาประกัน&พรบ. ใบเสร็จชำระต่อภาษีรถ เอาแค่นี้ครับติดรถไว้ ถ่ายอีกชุดสองชุดไว่ที่คุณและน้องสาว ส่วนชุดที่ติดรถก็เซ็นชื่อกำกับว่าใช้เฉพาะติดรถหมายเลข....เท่านั้น

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 08:52:59 »
1.พี่ถ่ายสำเนาเล่มทะเบียนรถเพิ่มอีก 1 อัน
   สำเนาที่หนึ่ง ---> พี่เก็บไว้
   สำเนาที่สอง ---> ให้น้องสาวพี่ติดรถเอาไว้

2.เอกสารประกันภัย ให้น้องติดรถไว้ครับ

3.ถ้าพี่มีป้ายวงกลมของปีใหม่ล่าสุด เอามาติดไว้เลยครับ

4.คู่มือรถด้วยนะครับเผื่อฉุกเฉิน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 16:17:48 »
ไม่่ใจว่าประกันภัยถ้าทำกับไฟแนนท์ ระบุผู้ขับขี่ด้วยหรือเปล่า
ถ้ายังไงตรวจเช็คตรงนี้ด้วยนะครับ หากไม่ระบุก็ดีไปครับ แต่ถ้าระบุ
แล้วไม่ใช่ชื่อน้องสาว เกิดเหตุ ประกันไม่จ่ายนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 19:01:34 »
ไม่่ใจว่าประกันภัยถ้าทำกับไฟแนนท์ ระบุผู้ขับขี่ด้วยหรือเปล่า
ถ้ายังไงตรวจเช็คตรงนี้ด้วยนะครับ หากไม่ระบุก็ดีไปครับ แต่ถ้าระบุ
แล้วไม่ใช่ชื่อน้องสาว เกิดเหตุ ประกันไม่จ่ายนะครับ
เห็นด้วยครับ:ประกันจะเป็นแบบระบุคนขับ ถ้าเราอบากให้ไม่ระบุคนขับต้องเพิ่มเงินครับ

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 19:52:35 »
สำเนาเล่มทะเบียน สำเนาประกัน&พรบ. ใบเสร็จชำระต่อภาษีรถ เอาแค่นี้ครับติดรถไว้ ถ่ายอีกชุดสองชุดไว่ที่คุณและน้องสาว ส่วนชุดที่ติดรถก็เซ็นชื่อกำกับว่าใช้เฉพาะติดรถหมายเลข....เท่านั้น
เรื่องเซนต์กำกับเนี่ยผมไม่เคยคิดถึงเลย เยี่ยมเลยครับเดี๋ยวไปทำมั่งดีกว่า  :o  ไหนๆแล้วสอบถามเพิ่มนิดนึงครับอย่างที่บอกว่าไม่เคยคิดถึงเรื่องการเซนต์กำกับไว้เลย เวลาไปไหนไกลๆเลยไม่พกติดรถเพราะกลัวจะไปพร้อมรถแล้วลำบาก แต่ถ่ายรูปแบบชัดๆเอาไว้ ปกติถ้าโดนถามหาแล้วเราใช้รูปแทนนี่เค้าจะรับฟังเรามั้ยครับ  ???

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 23:36:14 »
เรื่องเซนต์กำกับเนี่ยผมไม่เคยคิดถึงเลย เยี่ยมเลยครับเดี๋ยวไปทำมั่งดีกว่า  :o  ไหนๆแล้วสอบถามเพิ่มนิดนึงครับอย่างที่บอกว่าไม่เคยคิดถึงเรื่องการเซนต์กำกับไว้เลย เวลาไปไหนไกลๆเลยไม่พกติดรถเพราะกลัวจะไปพร้อมรถแล้วลำบาก แต่ถ่ายรูปแบบชัดๆเอาไว้ ปกติถ้าโดนถามหาแล้วเราใช้รูปแทนนี่เค้าจะรับฟังเรามั้ยครับ  ???

อันนี้ไม่เคยทำนะครับ แต่พี่ที่รู้จักทำแบบนี้ คือถ่ายรูปเล่มไว้ ตำรวจเรียกตรวจเขาไม่รับฟังครับ คุยกันยาวเลยเป็นเรื่องเสียเวลา (อันนี้ก็คงแล้วแต่ตำรวจบางท่านครับว่าจะเคี่ยวมากเคี่ยวน้อย แต่เจอสถานการณ์จริงใครจะไปรู้ใช่ไหมครับว่าเขาจะเคี่ยวกับเราหรือไม่?)

ผมว่าอย่างน้อยซีร็อกติดรถไว้แล้วเซ็นกำกับแบบที่ผมว่าไปก็ไม่น่าจะเสียหลายครับ อยากไปคิดอะไรมากไปไกลครับ จอดในที่เสี่ยงก็หาอะไรมาล็อกติดเพิ่มครับ