ผู้เขียน หัวข้อ: ลองคิดกันเล่นๆครับ ถ้ามีงบเท่านี้จะซื้ออะไรรถดี  (อ่าน 13522 ครั้ง)

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
สมมติว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆเพิ่งมีครอบครัว เพิ่งแต่งงานมีลูก แล้วมีงบห้าล้านไว้ซื้อรถ คิดว่าจะซื้ออะไรกันบ้างครับเพื่อให้ตอบสนองต่อ

Lifestyle ของแต่ละคนที่อยากให้ครอบครัวตัวเองเป็นครับ แบบว่ามีเงินห้าล้านแล้วเพื่อนๆคิดว่าจะมีความสุขกับรถอะไรที่สุดในเงื่อนไขของครอบครัว (ไม่จำกัดคันนะ

ครับ กี่คันก็ได้ในงบห้าล้าน)

สำหรับผมขอรถที่ขับสนุกๆและออกงานได้สักคันคือ 1. IS250 หรือ Accord, Camry 3.5 V6

และรถเอาไว้ไปเที่ยว ออกจ่างจังหวัดกับครอบครัวเสาร์ อาทิตย์ คือ 2. Space Wagon มือหนึ่งหรือ Step Wagon มือสองสภาพดีๆไม่เกินสองล้านสักคันครับ

รถครอบครัวในฝันครับ(ที่ไม่ไกลเกินฝันจนเกินไป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2009, 22:02:29 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
Toyota Vellfire สำหรับครอบครัว

แล้วก็Honda Civic FD Type R เอาไว้ซิ่งเล่นอีกคัน

น่าจะเกินงบไปหน่อยแล้วล่ะครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Nioka

ของผมขอเป็น H-1ไว้พาลูก ครอบครัวไปเที่ยวครับ ครับครัวใหญ่

อีกส่วน คงออกแนว น้องจูนหรือน้องปาเจ ให้พ่อ ครับ พ่อชอบไปเที่ยว ภูเขาทางภาคเหนือ

จะเอากระบะ แคปให้พี่ชายครับ ไว้ทำมาหากิน

เอานิสสัน มาช ให้น้องสาวไว้ขับรถไปมหาลัย

เหลืออีกประมาณ เกือบ 2 ล้าน ขอเป็นเทียน่าละกันนะครับ เอาไว้ไปรับแม่ยาย

แม่ยายไม่ชอบนั่งรถเบาะหลัง ของ accord ก็เลยอยากได้ เทียน่า ไปให้ท่านลองสัมผัสดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2009, 22:42:55 โดย Nioka »

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
5 ล้านหร๋อครับ เอ่ม...

RX300 มือสอง 1.8m คุณพ่อ
Teana J32 250XV มือสอง 1m คุณแม่
Accord G8 2.4EL  มือสอง 1m ผม
MINI cooperS 1.5m น้องสาว

ส่วนอีก 3 แสนผมออกเอง อิอิ
 ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ของผมอย่างแพงก้อ z4 ครับ ถ้ามีตังขนาดนั้น

อย่างถูกก้อเทียน่า ไว้พาแม่ไปเที่ยว

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
Vellfire 2.4  เอาไว้ออกต่างจังหวัด
Cube ให้แควนขับไปไหนมาไหนในเมือง
Golf GTI (เกินงบแล้วสินะ :'() เอาไว้ซิ่งเอง
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
5ล้าน..

1. เอารถเล็กเท่ๆ ขับทางไกลได้  งั้น BLADE Master 3.5 V6 ตีซะสองล้านห้า
2. TOURING/MPV สักคัน เอา ODYSSEY Absolute ละกัน

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
1. Camry Hybrid 1.7m + 200k for modification incl.Sound system(small), suspension, mag+tires - me ;D
2. CRV 2.4 1.4m - wife
3. Nissan Teana 1.7m - parent
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ถ้ามีงบ 5,000,000

HONDA CR-V  2.0 ---- 1.2 ล้าน >>>> แม่
NISSAN TEANA 2.5 ---- 1.6 ล้าน >>>> พ่อ
MAZDA3 2.0  ---- 1 แสน >>>> ผมเอง

(หลงรัก Mazda3 ไปซะแล้ว แค่อยากเปลี่ยนจากเครื่อง 1.6 ที่ขับอยู่เป็นเครื่อง 2.0 ก็พอใจแล้วครับ)
SUZUKI SWIFT ---- 6.5 แสน >>>> น้องสาวคนโต
(เล็งไว้ตั้งแต่งานมอเตอร์เอ็กโปร์ที่ผ่านมา ทีแรกโดนใจ Mazda2 กัน ไปลองกันจริงๆ ถูกใจSwift มากกว่ามีแผนจะออกจริงๆ ถ้าน้องขับคล่องกว่านี้)
Hyundai H-1 ---- 1.5 ล้าน >>>>เอาไว้ไปเที่ยวเป็นครอบครัวกับ คุณปู่ คุณย่า ^____^

เลย 5 ล้านไปนิดนึง แต่ได้รถครบครัน น้องสาวคนเล็ก ยังเรียน ม.4 คงอีก 4-5 ปี พักไว้ก่อน

ออฟไลน์ joufo

งบ 5 ล้าน
รถครอบครัว
พึ่งแต่งงาน มีลูก (สมมุติว่าคนเดียว)

คงเอาเลกาซี่ตัวใหม่ แล้วรอวางเครื่องเทอร์โบหละครับ

แล้วก็ซื้อ แจ๊ซ หรือ เบนซ์ เอคลาส มือ 2 ให้ภริยาขับไปชอปปิ้ง

สำหรับเงินที่เหลือ
เอาไปทำอย่างอื่นครับ  ;D

ออฟไลน์ Lovely_Car

1.รถกระบะcarry boyแบบบ้าน จ้างคนขับรถอีก1คนประมาณ 1.5ล้าน

2. SLK มือสองอีกสักคัน

ออฟไลน์ akkavit

ถ้ารถเพื่อครอบครัว ผมชอบด้วยใจไร้เหตุผล  ที่ โอเดตซี่ เลยครับ สวยมากกก ช๊อบชอบ อยากได้

และอีกตัวไว้ใช้ส่วนตัว  ก็คงเป็น peugeot 207

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ถ้าแบบว่าไม่มีรถซักคันเลย แล้วต้องใช้เงิน 5 ล้านแบ่งๆซื้อรถหลายคัน ผมจะเลือก

Teana 250XV (1.7 ล้าน) ---> เอาไว้ชับไปนู่นไปนี่ ไปช้อปปิ้งแบบชิวๆ
520d Sport (3.6 ล้าน) -----> ไว้ขับเองเท่ๆซักคัน ไปงานเลี้ยงไปทำงานบ้าง

อาจจะเกินงบมานิดหน่อยครับ

แต่ถ้าเอาแบบ 5 ล้านซื้อรถแค่คันเดียวเลย ผมจะเอา E-Coupe AMG ไว้ขับเที่ยวเท่ๆวัยรุ่นๆ

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
ข้อแรกเอาToyota Alphard 2.4ครับ(ทั้งตัวผมและครอบครัวในคันเดียว.... ผมเป็นพวกบ้ารถแวนคันใหญ่อ่ะ)
ตัวเลือกสำรองอาจเป็นHonda Freed(เล็กลงมาหน่อย.... เผื่อสาวๆ จะได้ขับได้ในวันที่ขี้เกียจไปส่ง)

ข้อสองเอาIsuzu Rodeo Spacecab 4WD ไว้ลุยน้ำในกรุงเทพฯ และเอาไว้ขนของ ขนเพื่อน น่ะครับ(สนองNeedตัวเองกับพ่อผม)
ข้อสุดท้ายที่อยากได้มานาน Saab 9-5 2.3light turbo(เป็นไปได้ถ้าหาได้ก็อยากเอาFull turboอ่ะ) ;D
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ Racing Revolution

ผมขอ new e-class คันเดียวก็พอครับ

ออฟไลน์ avisrm

• Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
Jaguar XF ไม่ก็ Lexus GS300...แล้วแต่ Impression ที่ Showroom ครับ
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ JIRATH

ถ้าเทียบผมอยู่เมกาแล้วมีเงิน 5 ล้านนะ

X5 1.5 ล้านให้พ่อ

S Class  2.2 ล้านให้แม่

GTI มือสอง 9 แสน ให้ตัวเอง แล้วเอาเงินเก็บครับ หรืออยากจะเอาอีกคันก้ได้ หิหิ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ ?????

• Jr. Member
  • **
ขอ H3  ครบหมดทุกอย่าง

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
5 ล้านน่ะเหรอ

มิซูบิชิ ไตรทัน ตัวท็อปไปเลย 820,000(มั้ง)>>> ให้พ่อ
ฮอนด้า แอคคอร์ด 2.4 EL Navi ล้าน 6 >>> ให้แม่
ฟอร์ด โฟกัส TDCi ราคา ล้านหน่อย ๆ >>> ให้ตัวเอง
ฮอนด้า ซีวิคเครื่อง 2.0 ท็อป 1,101,000 >>> ให้น้องชาย
โตโยต้า ฟอร์จูนเนอร์ 3.0V ธรรมดา ล้าน 3 >>> ใช้ในครอบครัว

ที่เหลือไว้เติมน้ำมันไอ้ 5 คันนี้ครับ  ;D
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Syn_dy

• Newbie
  • *
งบ 5 ล้าน ถ้าเป็นผมคงซื้อ 2 คันครับ

1.BMW 520d ราคา 3.5 ล้าน เอาไว้ขับไปทำงานหรือออกงาน

2.Mitsubishi Pajero Sport 3.2 GT ราคา 1.2 ล้าน เอาไว้พาครอบครัวไปเที่ยว ขนของๆลูกอ่อนที่มีเยอะมากกกกก และก็เอาไว้เดินทางไกลครับ

งบเหลือนิดหน่อยเอาไว้ตกแต่งตามความชอบใจจ้า

ออฟไลน์ H3T

ผมขอคันเดียวเลยครับ ไม่อยากมีภาระมาก
 Odyssey RB3

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ขอ Nissan Murano คันนึงครับ ^ ^

เท่ แถมใช้กับครอบครัวได้ด้วย
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Nut_K

ของผมขอ

- StepWGN SPADA 1 คัน

- CR-V 2.4 4WD 1 คัน

- Civic 1.8E 1 คัน

ถ้าเอาเเบบซื้อคันเดียวแล้วหมดเลยก็ E250 CGI Coupe' ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
H-1 touring ครอบครัว 1.3
MX-5 ตากอากาศ(ผัว-เมีย) 2.4

แต่ถ้าได้ 5m จริง ซื้อบ้าน 1 หลัง พร้อมกันกับ teana 250xv ก็ำพอแล้ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

สำหรับ 5ล้าน

Teana J31 230JS มือสอง ---> 1M
Fortuner 3.0V TRD SportivoIII ---> 1.3M
Navara 2.5 LE Double cab 4x4 M/T ---> 0.8M

ที่เหลือแต่งกับเติมน้ำมันครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

Re: ลองคิดกันเล่นๆครับ ถ้ามีงบเท่านี้จะซū
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 09:45:57 »
BMW Series 5 ครับ
แต่พอเห็นรูปคุณ JIRATH แล้ว เปลี่ยนใจเอา Mazda CX-9 แทนก็ได้ คันใดคันหนึ่งครับ

จริงๆ รถในฝันคือ Lexus IS250 แต่ถ้างบขนาด 5 ล้าน ผมมองว่า IS250 คงเล็กไปแล้วล่ะ สำหรับโจทย์ที่ต้องมีครอบครัว เงินที่เหลือเอาไว้ซื้อรถโมเดลคันโตหลายๆ คันมาไว้ดูเล่นในบ้านดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2009, 00:07:31 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ mye

• Newbie
  • *
มินิ รุ่นเปิดท้ายแบบตู้กับข้าว หนึ่งคัน ขับเอง

เฟียส500ให้น้องสาวหนึ่งคัน
เหลืออีกห้าแสน ก็ เก็บไว้เติมน้ำมันอิๆๆ และแอบไปเที่ยวญี่ปุ่นคนเดียว ห้าห้าห้า

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *
ถ้างบเท่านี้ที่อเมริกา ผมจะซื้อ
1. Lexus LS เป็นรถครอบครัว
2. Benz GLK ให้พ่อ แม่ขับเล่น
3. Benz E coupe ไว้ขับเอง

ปล. ทำไมเมืองไทยไม่มี GLK ขาย!???????

ออฟไลน์ motion

ส่วนผมจะรอ volvo xc90 โฉมใหม่ คันเดียวจบสำหรับตัวเอง

เงินเหลือ nissan march ให้น้องสาวกับแม่ขับไปทำงาน

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
----> Nissan March ให้แม่ขับไปทำงาน แม่ขับคันใหญ่ ไม่คล่อง
----> Vigo 4x4 ไว้ใช้งาน บรรทุก ซื้อของเครื่องมืออุปกรณ์ (ไม่จำกัดคนใช้)
----> Ford Fiesta ไว้ใช้เองในเมือง เที่ยว ตจว.
----> SLK200 มือสองสักคัน ไว้ขับเที่ยวเล่นชิว ๆ ขึ้นเขาลงดอย 3.5-3.8 ล้าน น่าจะพอหาได้

เกินงบอ่า ^o^ สงสัยต้องตัดนิสสันออก แล้วให้แม่ใช้ Fiesta แชร์กันไป 555+