ผู้เขียน หัวข้อ: ++ สอบถามเรื่องการจดทะเบียนรถใหม่ ต้องเสีย 2 ต่อเลยเหรอ? ++  (อ่าน 10712 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
มีเรื่องจะสอบถามเพื่อนๆสมาชิกเกี่ยวกับการจดทะเบียนรถใหม่หน่อยครับ

แฟนผมออกรถ CX-5 2.5S ที่ศูนย์ Mazda พิษณุโลก ซึ่งตอนทำสัญญา เซลส์บอกมีค่าจดทะเบียน 7500 บาท (ความรู้สึกส่วนตัวมองว่าแพงมากๆ ต่อรองยังไงก็ไม่ลด และแฟรต้องรีบใช้รถเลยจำใจยอมจ่าย)

หลังจากได้รถมา 2 อาทิตย์ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมพาแฟนไปประมูลป้ายทะเบียนของ กทม. พอได้ป้ายแล้วก็โทรไปแจ้งเซลส์ที่พิษณุโลก ทางเซลส์แจ้งกลับมาว่า
จะต้องมีการดำเนินการเพิ่มอีก 3500 บาท เนื่องจากว่าเป็นป้าย กรุงเทพ โดยให้เหตุผลว่าต้องไปจ้าง Broker ที่ กทม.ดำเนินการให้

ผมไม่เข้าใจครับว่าทำไมจะต้องเสียค่าจดทะเบียนตั้ง 2 รอบ แถมค่าใช้จ่ายก็สูงมากๆด้วย ในขณะที่รถผม ซื้อที่ Volvo นครปฐม จดป้ายทะเบียน กรุงเทพ ยังไม่เห็นมีปัญหาต้องเสียอะไรเพิ่มเติมเลยครับ??

ศูนย์นี้ ทำผมเดือด 2 รอบแล้ว ตั้งแต่ไม่ทำตามข้อตกลง ผิดคำพูดหลายอย่าง แต่ทำไรไม่ได้ เพราะแฟนผมใจร้อนอยากได้รถมาก ครั้งนี้ผมเลยอยากทราบข้อเท็จจริงอ่ะครับ
จะได้ไม่ต้องเป็นการสนับสนุนคนทำผิดอีกต่อไป คงดำเนินโทรแจ้ง Call Center สนง.ใหญ่ หรือถ้าต้องเสียจริงๆ ก็จะได้ถือเป็นประสบการณ์ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ w212cdi

ขอเงิน 7500 บาทคืน และขอชุดจดทะเบียน จากนั้นเอาเอกสารทั้งหมดไปจด ทะเบียนเองที่ขนส่ง แต่ต้องนำรถไปด้วย ถูกกว่าเยอะครับ

ไมต้องเสียค่านายหน้าเพิ่มให้ดีลเลอร์

จริงๆแล้วผมก็เคย พยายามจะต่อรองขอไปจดเองครับ แต่เซลส์ก็บ่ายเบี่ยง ไม่ยอม บอกว่ารถติดไฟแนนซ์

ตกลงจริงๆแล้วผมสามารถไปดำเนินการจดเองได้รึป่าวครับ?

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ขอชุดจดไปจดเองได้ครับ ถูกกว่ามาก
แต่ผมเอาสะดวกเลยให้ศูนย์จัดการให้
3,500 น่าจะเป็นค่าบริการ แต่ ที่ผมเคยเสียคือ 2,000
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ w212cdi

จริงๆแล้วผมก็เคย พยายามจะต่อรองขอไปจดเองครับ แต่เซลส์ก็บ่ายเบี่ยง ไม่ยอม บอกว่ารถติดไฟแนนซ์

ตกลงจริงๆแล้วผมสามารถไปดำเนินการจดเองได้รึป่าวครับ?

ได้ครับ ซื้อสด หรือผ่อน เอามาจดเองได้ แค่เอกสารพร้อม แต่ทางนั้นจะพยายามดึงเอาไว้ เพราะใน 7500 บาท จะมีส่วนต่างเหลืออีก ครับ น่าจะเหลือ 2-3000 บาท เพราะจ่ายขนส่งไม่น่าเกิน 5000 บาท เลยเอาออกมายากนิดหน่อย เพราะเค้าเสียผลประโยชน์

ออฟไลน์ nithiyod

ขอมาจดเองประหยัดกว่าครับ แต่ถ้าจ้างไปทำปกติผมก็เสียสองพันอย่างที่ความเห็นข้างบนบอกครับ

ออฟไลน์ H.

ทะเบียนเสียเป็นหมื่น ผมว่าไม่ใช่เรื่องแล้วละ
H.

ออฟไลน์ toonnazaone

จากประสบการนะครับ
ผมอยู่พิษณุโลกไปดู bt50pro 2.2 เสียค่าจด7500ผมเลยไม่เอา
ไปดูนครสวรรค์เสีย4500พร้อมโอนป้ายมาเป็นพิษณุโลกเลยไปเอาที่นั้น
ถูกกว่าทุกอย่าง มันกินกันเยอะคับสีขาวที่อื่นลด7,000ที่นี้ยังไม่ลดเลย ขอบายคับ0นี้(เฉพาะแผนกขาย)0บริการยังดีอยู่

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
ตอนผมใช้มาสด้า เสีย 3,500 นะครับ

แต่ตอนซื้อฟอร์ดปีที่แล้ว เซลส์แถมค่าจดทะเบียนมาให้เลยครับ สบายไป

ออฟไลน์ unconsent

• **
MB ไม่เาียซักบาทครับ ฝากไปประมูลทะเบียนให้ยังไม่คิดเงินเลยครับ เลยให้ค่าเหนื่อยไป 5,000

หลังจากที่โทรเข้าMazda Speedline สักพัก ผจก.ศูนย์พิษณุโลกโทรมา บอกว่า ผมไม่ต้องเสียเงินเพิ่มอีก3500ก็ได้ โดยเคัาจะดำเนินการตามนี้

1. ศูนย์พิษณุโลกจะไปแจ้งจดทะเบียนที่พิษณุโลกให้ก่อน แล้วจะแจ้งย้ายออก
2. ผมต้องไปแจ้งย้ายเคข้าทะเบียน กรุงเทพ เองที่ขนส่งกทม.

ซึ่งก็ถามกลับทำไมต้องยุ่งยากต้องไปจดทะเบียนถึงสองที่ ผมขอไปจดทะเบียนเองที่กทม.เลยทีเดียวเลยได้มั้ย
คำตอบที่ได้มาคือ ไม่ได้เนื่องจากเป็นนโยบายของเจ้าของดีเลอร์ที่ต้องจดทะเบียนที่พิษณุโลกเท่านั้น

เฮ้อ... ทั้งๆที่ผมก็แจ้งตั้งแต่ก่อนซื้อรถแล้วว่าจะจดทะเบียนกรุงเทพ ทำไมตอนนั้นมันไม่บอกตั้งแต่แรกก็ไม่รู้ Mada SpeedLine ก็ทำได้แค่เป็นคนประสานงานแจ้งให้โชว์รูมทราบสิ่งที่ร้องเรียน แต่ก็ไม่จัดการอะไรให้เลย เสียใจยังไงก็ไม่รู้

เซงมากครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
หลังจากที่โทรเข้าMazda Speedline สักพัก ผจก.ศูนย์พิษณุโลกโทรมา บอกว่า ผมไม่ต้องเสียเงินเพิ่มอีก3500ก็ได้ โดยเคัาจะดำเนินการตามนี้

1. ศูนย์พิษณุโลกจะไปแจ้งจดทะเบียนที่พิษณุโลกให้ก่อน แล้วจะแจ้งย้ายออก
2. ผมต้องไปแจ้งย้ายเคข้าทะเบียน กรุงเทพ เองที่ขนส่งกทม.

ซึ่งก็ถามกลับทำไมต้องยุ่งยากต้องไปจดทะเบียนถึงสองที่ ผมขอไปจดทะเบียนเองที่กทม.เลยทีเดียวเลยได้มั้ย
คำตอบที่ได้มาคือ ไม่ได้เนื่องจากเป็นนโยบายของเจ้าของดีเลอร์ที่ต้องจดทะเบียนที่พิษณุโลกเท่านั้น

เฮ้อ... ทั้งๆที่ผมก็แจ้งตั้งแต่ก่อนซื้อรถแล้วว่าจะจดทะเบียนกรุงเทพ ทำไมตอนนั้นมันไม่บอกตั้งแต่แรกก็ไม่รู้ Mada SpeedLine ก็ทำได้แค่เป็นคนประสานงานแจ้งให้โชว์รูมทราบสิ่งที่ร้องเรียน แต่ก็ไม่จัดการอะไรให้เลย เสียใจยังไงก็ไม่รู้

เซงมากครับ

ผมออกรถที่ กทม จดโคราช รถติดไฟแนนซ์ ศูนย์ฟอร์ดเป็นคนยื่นขอเสนอให้ผมเองเลยว่า ขอให้ช่วยดำเนินการจดเองจะสะดวกกว่า

ผมคิดว่า ศูนย์มาสด้าไม่แฟร์

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าคุณไปจดทะเบียนเอง จะเสีย 5155 บาทโดยประมาณครับ   จึงทำให้ศูนย์ไม่ยอมให้ไปจด เพราะให้เขาไปจด เขาได้ 7500บาท เหอๆ

ตอนผมซื้อมาสด้า 2 ศูนย์ก็จะเอาค่าจดทะเบียน 3 พัน  (จดเองประมาณ 1900 บาท)  ก็ต่อเหลือ 2500 บาทได้ครับ 

ทางที่ดี ควรจะต่อรองนิดหน่อยครับ บอกไปเลยว่าเรารู้ราคา *-*

ออฟไลน์ mixza69

• **
สวิฟท์ผมก็จดเองนะครับ

แถมจดข้ามจังหวัดด้วย

เดิมเซลล์คิด 2,500 ถ้าให้จดข้ามจังหวัด + 1,000    สรุป 3,500

ผมเลยขอจดเอง โดยเซลล์ส่งเล่มมาให้ และผมมัดจำเล่มไป 5,000 บาท

จดเองค่าดำเนินการ ประมาณ 1,500 ครับ

แล้วผมก็ส่งเล่มไปคืน เซลล์ก็โอนเงิน 5,000 กลับคืนให้ครับ

ออฟไลน์ Mortred

ถ้าผมซื้อกรุงเทพแต่จะไปจดทะเบียนต่างจังหวัด แบบนี้ต้องเสียเพิ่มไหมครับ

ถ้าผมซื้อกรุงเทพแต่จะไปจดทะเบียนต่างจังหวัด แบบนี้ต้องเสียเพิ่มไหมครับ

ผมว่าอาจจะต้องคุยกับเซลส์ให้จัดเจน ตั้งแต่ก่อนซื้อรถครับ ว่าเราต้องรับผิดชอบอะไรแค่ไหน จะได้ไม่ต้องมาหงุดหงิดอารมณ์เสียแบบผมครับ

ออฟไลน์ Mortred

ผมว่าอาจจะต้องคุยกับเซลส์ให้จัดเจน ตั้งแต่ก่อนซื้อรถครับ ว่าเราต้องรับผิดชอบอะไรแค่ไหน จะได้ไม่ต้องมาหงุดหงิดอารมณ์เสียแบบผมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Devilcake_

• Newbie
  • *

เซงมากครับ
นโยบายแบบนี้เอาเปรียบผู้ซื้อครับ  ตามจริงแล้วเป็นสิทธิของผู้ซื้ออยู่แล้วว่าต้องการไปจดทะเบียนที่ไหน เรื่องดำเนินการเองหรือให้เซลล์ทำให้ก็แล้วแต่ครับ

มันจะจบง่ายๆก็ขอชุดจดทะเบียนมา แล้วจะมัดจำเอกสารอะไรก็แล้วแต่ นำไปจดทะเบียนตามทะเบียนที่ประมูลมาครับ

จะเสียแค่ค่าจดทะเบียนเบื้องต้นไม่เกิน 6000 บาทแน่นอน

ผมว่าที่เซลล์เค้าไม่อยากปล่อยเพราะว่าเค้าได้ค่อคอมมิชชันหลายต่อครับ