ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบ 650-670k จะเลือกรถมือสอง Hacthback C-Seg สักค้น ขอความเห็นครับ  (อ่าน 4576 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
สวัสดีครับ วันนี้อยากมาขอความเห็นเพื่อนๆพี่ๆ ชาว HLM หน่อยครับ

โดยมีเงื่อนไขดังนี้
1. มีงบ 650-670k
2. อยากได้มือสอง เพราะจะเอาตัวท็อป (เนื่องจากของเล่นเยอะดี /อุปกรณ์ความปลอดภัยครบครัน)
3. ขอเป็น Hacthback เนื่องจากชอบทั้งดีไซน์ และประโยชน์ใช้สอยเยอะ

ตัวเลือกที่มองๆไว้ ( ยังตัดสินใจไม่ได้ )

Ford Focus MK-II 2.0 TDCI
ข้อดี
- เครื่องแรง / ประหยัดน้ำมัน / เชื้อเพลิงถูก
ข้อเสีย
- หน้าตาเชย / ภายในเชยกว่า / ของเล่นน้อย

Mazda 3 2.0 - 5dr.
ข้อดี
- ดีไซส์สวยกว่าเยอะ / ของเล่นเยอะกว่า ทั้ง smart entry+keyless+paddle shift
ข้อเสีย
- เครื่องยนต์ไม่แรงเท่า / กินน้ำมัน+เบนซินแพง

คำถามที่อยากจะถาม คือ...
1. เป็นคุณจะเลือกคันไหน เพราะเหตุใด (รุ่นอื่นนอกเหนือจากนี้ก็ได้ครับ)
2. ในอนาคต อีกสัก 5 ปี ค่าบำรุงรักษา/ค่าอะไหล่ ตัวไหนจะหายาก ค่าใช้จ่ายสูงกว่ากัน
3. ทำไม Ford Focus MK-II ดูในเว็ปรถมือสอง ไม่มีคันไหน เปลี่ยนจอ 2 DIN เลย มันเปลี่ยนไม่ได้ หรือติดปัญหาอะไรกับระบบรถหรือป่าว (Front เดิมมันหน้าตา เชยมากๆๆๆๆ)

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาอ่าน
และขอบคุณมากๆที่ช่วยตอบครับผม

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
Re: มีงบ 650-670k จะเลือกรถมือสอง Hacthback C-Seg สักค้น ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 11:14:45 »
focusครับ สมรรถนะดีกว่าประหยัดน้ำมันกว่า สำคัญกว่าครับออฟชันของเล่นพวกนี้มีเงินใส่ทีหลังได้ครับ

อนาคตโฟกัสน่าจะค่าใช้จ่ายถูกกว่าเครื่องดีเซลทนกว่า

ส่วนฟรอน2din น่าจะเปลี่ยนได้ไม่ยุ่งยากนะครับ ผมก็เห็นเปลี่ยนมาหลายคันแล้ว

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
Re: มีงบ 650-670k จะเลือกรถมือสอง Hacthback C-Seg สักค้น ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 11:21:44 »
 ;)ตอบครับ
1.ผมเลือกโฟกัส TDCI ครับ ใช้มาสามปียังไม่เจอปัญหาอะไรทีครับ บำรุงรัษาตามระยะ เปลี่ยนแบตไป1ลูก ยางอีก1ชุด ตอนแรกผมก็ลังแลระหว่างสองตัวนี้เหมือนกัน แต่ก็ตัดสินใจเลือกโฟกัสแต่นั้น มันสามปีผ่านมาแล้วนะครับ ณ.ตอนนี้ผมว่าในตัวเลือกในท้องตลาดก็ออกมาเยอะลองตัดสินใจดูครับ..
2.อะไหล่มาสด้า3มีเยอะกว่าครับ ผมส่วนมากจะเบิกอะไหล่จาก0มาเก็บสำรองไว้เลยครับ บางตัวคอยเป็นเดือนกว่าจะได้อะไหล่ อนาคตอีก4-5ปีผมว่าอะไหล่หายากพอสมควรครับ
3.เปลี่ยนได้ครับ แต่ต้องซื้อหน้ากากใส่อีกสองพันกว่าบาทครับ หรือไม่ก็เลือกที่เป็นของเปลี่ยนตรงรุ่นก็ได้ครับ เห็นขายอยู่ในเวปบอร์ดของคลับโฟกัสครับ..

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 11:26:15 »
สองตัวนี้ เอาระยะยาว 5 ปีจากวันนี้ไป ขับซํกอีก 1 แสนกิโลเมตร Mazda 3 อะไหล่ ค่าบำรุงรักษาน้อยกว่าครับ

Mazda 3 ถ้าได้สภาพโอเค อย่างมากคุณก็เปลีี่ยนคอยล์จุดระเบิด 4 ตัว (1200บาทx4) หัวเทียน 4 ตัว ตั้งวาล์ว 3000

FORD FOCUS TDCI  เทอร์โบ ซีลเครื่อง ซีลเกียร์ ถ้าเกียร์ธรรมดาคลัทช์หมดก็เหมือนซ่อมเกียร์ออโต้ราคาพอ ๆ กัน ชุดหัวฉีด รวม ๆ เผื่อเงินไว้ซัก 1 แสนเฉพาะที่ว่ามานี้ครับ

สองตัวนี้ ช่วงล่าง เหมือนกันครับ โช๊คอัพ สปริง ลูกหมาก P/N คนละตัวแต่ออกจากโรงงานspec เดียวกัน

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 13:29:18 »
Ford Focus TDCi ครับ แจ่มมาก
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 15:37:46 »
Mazda3 ครับ
ใช้มาเจ็ดปี วิ่งไปแสนสาม
เปลี่ยนโช๊คชุดนึง เปลี่ยนปั๊มติ๊กลูกนึง
นอกนั้น ยังเดิมๆครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 15:49:55 »
ว่าแต่ Focus TDCi จะหารถได้หรอครับ ที่มีๆ ก็ไม่ค่อยจะปล่อย กัน
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 18:17:18 »
ว่าแต่ Focus TDCi จะหารถได้หรอครับ ที่มีๆ ก็ไม่ค่อยจะปล่อย กัน
TDCI Auto มีปล่อยมาบ้างครับ แต่MTเนี่ยออกมาเมื่อไหร่โดนทันทีครับ  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 18:41:06 »
สองตัวนี้ เอาระยะยาว 5 ปีจากวันนี้ไป ขับซํกอีก 1 แสนกิโลเมตร Mazda 3 อะไหล่ ค่าบำรุงรักษาน้อยกว่าครับ

Mazda 3 ถ้าได้สภาพโอเค อย่างมากคุณก็เปลีี่ยนคอยล์จุดระเบิด 4 ตัว (1200บาทx4) หัวเทียน 4 ตัว ตั้งวาล์ว 3000

FORD FOCUS TDCI  เทอร์โบ ซีลเครื่อง ซีลเกียร์ ถ้าเกียร์ธรรมดาคลัทช์หมดก็เหมือนซ่อมเกียร์ออโต้ราคาพอ ๆ กัน ชุดหัวฉีด รวม ๆ เผื่อเงินไว้ซัก 1 แสนเฉพาะที่ว่ามานี้ครับ

สองตัวนี้ ช่วงล่าง เหมือนกันครับ โช๊คอัพ สปริง ลูกหมาก P/N คนละตัวแต่ออกจากโรงงานspec เดียวกัน

คอยล์จุดระเบิด ของ สาม เทียบกับ altis ถูกกว่าหรือแพงกว่าครับ :)

ออฟไลน์ woragunoh

• Newbie
  • *
  • Nissan
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 20:50:36 »
เชียร์ focusครับ TDCIนี่ราคาไม่ค่อยตกเลย
แรง+ประหยัดเหมาะกับขาซิ่งยุคน้ำมันแพง ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 00:18:43 »
เป็นผมเลือกมาสด้า 3 ครับ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 11:34:44 »
Focus อีกเสียง ยิ่งถ้าเน้นประหยัด มาสด้าอาจจะต้องติดแก็สแน่นอน เครื่องตัวนี้ไม่ค่อยทนแก็สป่าวครับเป็นเพื่อนที่ใช้สองคันไปหมดหาเครื่องเปลี่ยนก็ยากเหลือเกิน ตัวญี่ปุ่นเป็น 1.5 2.0 2.5 (อันนี้ไม่แน่ใจเห็นเพื่อนบอกมา)
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 22:42:40 »
โฟกัสเปลี่ยนเป็นจอdvdได้สิครับ ผมใส่มาปีที่แล้วเอง jvc kw 70 bt ค้มจริงคุ้มจัง แค่ต้องหาร้านที่มีหน้ากากครอบใส่ได้เท่านั้นเอง เอาจริงๆร้านต่างๆเค้ายืมมาขายกันได้แหละ ตัวเลือกมาสด้า3กับโฟกัสไม่ถือว่าแตกต่างกันมากมาย โฟกัสดีเซลถือว่าเป็นรุ่นปรับปรุงเรื่องความเร็วต้นให้มาเร็วทันใจมากกว่าแต่ก็เสียทีีปลายแผ่วเพราะดีเซลรุ่นที่แล้วเหมือนเป็นรุ่นหนูทดลอง ทดลองใส่เกียร์คลัทช์คู่ทดลองใส่เครื่องดีเซลสหกรณ์ที่ใส่ในเปอโยhdiด้วย เร่ีองของช่วงล่างให้พอๆกันแต่อารมณ์ในการขับขี่มาสด้า3ทำออกมาได้ดีกว่าโฟกัสมากครับ ตำแหน่งนั่งของเบาะการปรับตั้งความรู้สึกของการตอบสนองช่วงล่างมันสปอร์ตกว่าชัดเจนจริงๆ น่าเสียดายที่มาสด้า3ไม่มีเครื่องดีเซลมาขายไม่งั้นก็จบเลยทั้งพลกำลัง ช่วงล่าง การขับขี่ รูปลักษณ์ภายนอกภายใน เรื่องของอะไหล่มาสด้าเป็นต่อที่จะเอาของแท้ใหม่ ของเทียม ของมือสองมีครบครันกว่าโฟกัส แต่โฟกัสเองก็ได้อานิสงค์ใช้ชิ้นส่วนช่วงล่างจากมาสด้า3ในหลายๆส่วนได้โดยไม่ต้องแปลงมาด้วย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 16:05:15 »
เป็นโจทย์เดียวกับผมเด๊ะเลย....

ผมปรึกษาหลายคนแล้วก็ไม่ค่อยจะเชื่อใครเท่าไหร่ สุดท้ายเชื่อเมียตัวเอง (คิดถูกที่สุด)

เลยเปลี่ยนจาก มาร์ช มาเป็นมาสด้า 3 2.0Top ให้เมียใช้นี่แหละ โดยรวมไม่ค่อยมีอะไรน่าปวดหัวนะ
ระบบค่อนข้างฉลาด ออฟชั่นเยอะ ภายในแคบดี แต่นั่งสบายนะ เบาะออกแบบมาดีครับ (เทียบกับอิม)

สิ่งที่ชอบที่สุดคือช่วงล่าง คือรถผมโหลดด้วยสปริงโหลดเทอิน เปลี่ยนล้อ 18 ยาง 225-40-R18
มันก็ไม่กระด้างเท่าไหร่ ขับสบาย แต่เกาะโคตรๆ เกาะพอๆกับอิมอ่ะ แต่ในโค้งไม่ดุเท่าอิมนะ
ช่วงล่างไม่ช้า ไม่ไวเกินไป อัตราทดมาดี เกาะทั้งหน้าหลัง ขับสนุกมาก แต่สนุกแบบผู้ดี
ไม่ใช่สนุกร้ายเหมือนอิมครับ

ผมเคยถามอู่นอกที่ทำมาสด้า กะฟอร์ด มันก็บอกว่าเวลาเบิกอะไหล่ก็เบิกพาร์ทเดียวกัน ให้ตายดิ...
ไม่รู้จะเชื่อใครว่าช่วงล่างฟอร์ดดีกว่ามาสด้า อาจจะอัตราทดพวงมาลัย ฯลฯ บางตัวมั๊งครับที่ไม่เหมือนกัน
หรือไม่ก็ต้องขอลองขับเปรียบเทียบ

ส่วนที่เกลียดที่สุดคือ มันกินน้ำมันนะครับ และไม่วิ่งด้วย บอกไว้ก่อนเลย วิ่งในเมือง 8 โลลิตร นอกเมืองเอาแบบนิ่งๆ
ผมวิ่งได้ 13-14 โลลิตรครับ

ทั้งหมดทั้งมวลใช้เชื้อเพลิง E85 ครับ เปลี่ยนหัวฉีด 4 หัว เติมได้สบายเลย (ถ้าเป็น BL ไม่ค่อยใจเสาะ) แต่ถ้าเป็นตัวเก่าก่อนไมเนอร์
ชอบมีปัญหาหน้าคอนแท็คกับซีลถังน้ำมัน เปลี่ยนใหม่ซะก็หายครับ ผลที่ได้คือ อัตราเร่งติดเท้ากว่าเดิมนิดหน่อย
ตอนนี้ลงตัวดีชอบมัน ขับทุกวันครับ แย่งเมียขับ 5 5 5

ผมมองว่าระยะยาวยังไงค่าบำรุงรักษามาสด้าก็ถูกกว่าฟอร์ดครับ ยิ่งเป็น TDCI ถ้าเสียหรือต้องเปลี่ยนอะไหล่สิ้นเปลืองแต่ละรอบ
น่าจะมีหนาวเหมือนกันนะครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011