ผู้เขียน หัวข้อ: งบไม่เกิน1,500,000 1)แนะนำรุ่นไหนดีครับ 2)ในราคานี้รุ่นไหนน่าจะปลอดภัยสุดครับ^^  (อ่าน 9236 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nathpol

• Newbie
  • *
งบไม่เกิน1,500,000 1)แนะนำรุ่นไหนดีครับ 2)ในราคานี้รุ่นไหนน่าจะปลอดภัยสุดครับ^^

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ผมแนะนำโฟกัสและเทียน่าใหม่ครับ

ผมแนะนำ เทียน่า ครับ

เป็นรถราคา 1.5ล้าน ที่ผมมองว่าคุณภาพดีที่สุด และ ปลอดภัยที่สุดครับ

คำว่า ปลอดภัย มันต้องประกอบด้วย 2 อย่างครับ

1.ป้องกันไม่ให้เกิดเหตุ  
เทียน่า มีกล้องรอบคัน  ,ระบบเตือนออกนอกเลน ,ระบบเตือนจุดบอดเวลาเปลี่ยนเลน2ข้างเลย ,ไฟหน้าสว่างที่สุด ระยะยิงลำแสงแผ่กว้างและไกลมาก ทำให้วิสัยทัศน์การขับขี่กลางคืนปลอดภัยยิ่งกว่าคันอื่นๆ ,ระบบช่วยตอนเข้าโค้ง ทำให้รถเกาะโค้งมากกว่า ลดโอกาสแหกโค้งลงไปนอนข้างทาง ,ระยะเบรคที่น่าจะสั้นที่สุด

2.ป้องกันตอนถูกชน
เทียน่ามีถุงลม 6 ใบรอบคัน , แถมตัวถังดูหนาแน่นแข็งแกร่งกว่า และมีบานประตูที่หนาและหนักยังไงพูดกันบนพื้นฐานมองด้วยตาเปล่า มันก็ต้องเซฟเราได้มากกว่าแผงประตูบางๆอยู่แล้วครับ  

ข้อ 2 เทียน่าอาจจะเหนือกว่าคู่แข่งไม่มาก

แต่ข้อ 1 คือสิ่งที่ทำให้เทียน่า ทิ้งห่างคู่แข่งในเรื่องความปลอดภัย

เมื่อรวมทั้ง2ข้อแล้ว  เทียน่า คือรถที่ปลอดภัยที่สุด บนงบนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 13:30:16 โดย อุบลวรรณ »

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
New Teana ครับ  2.5 เลยยิ่งดีคับ

ออฟไลน์ AMG GT

มือหนึ่ง ก็น่าจะ  Teana 2.5 Accord 2.4  มั้งครับ  เพิ่มเงินอีกนิดเอา  Volvo V40  เลยครับ

ออฟไลน์ O_O

มือหนึ่ง ก็น่าจะ  Teana 2.5 Accord 2.4  มั้งครับ  เพิ่มเงินอีกนิดเอา  Volvo V40  เลยครับ

วอลโว่ปลอดภัยจริง แต่จุกจิก ช่างเก่งหายาก และอะไหล่แพงหากหมดประกัน

ออฟไลน์ Meow

แนะนำพวก SUV หรือ PPV ครับ ยี่ห้อไหนก็เลือกแบบที่เราชอบได้เลยครับ ผมว่าพวกนี้ปลอดภัยกว่า Sedan นะ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ถ้ามีส่วนต่าง+/- แนะนำ วอลโว่ ครับ v40-50

ถ้างบนี่เลยไม่+/- นิสสันเทียน่า ครับ ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
ถ้าเน้นว่าเพื่อความปลอดภัยผมว่า มองรถยุโรปดีกว่ามัียครับ Volvo มีพื้นฐานปลอดภัยจริงอีกเสียง

ออฟไลน์ 2k

วอลโว่940ทึีบ้านผมอายุหลายสิบปีแล้วยังใช้สบายดีอยู่ จะบอกว่าวอลโว่ห่วยก็ด่วนสรุปเกินไปครับ  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ scotch_fillet

วอลโว่ปลอดภัยจริง แต่จุกจิก ช่างเก่งหายาก และอะไหล่แพงหากหมดประกัน

ด้วยความเคารพน่ะครับ
เคยใช้ Volvo มาก่อนหรือเปล่าครับ
ถ้าเคย ... ยังไงรบกวนช่วยแชร์ประสพการณ์ด้วยครับ

ออฟไลน์ TerngST

ผมคิดว่า mazda cx5 2.5 ครับ อัตราเร่งน่าจะดีในการแซงน่าจะสะดวก รถสูงใหญ่ ถุงลม 6  ใบ vsc ครบ ทดสอบการชน 5 ดาว euroncap
ทั้งหมดนี้ไม่เกิน 1500000 ครับ

ออฟไลน์ tosa

Volvo จุกจิกจริงๆ ยืนยัน...

เอารถเข้าศูนย์ทำอะไรนิดๆหน่อยเอง เดี๋ยวก็ต้องมีคนโทรมาถามอะไรก็ไม่รู้ มีต้องให้คะนงคะแนนด้วย และดันขอคำแนะนำปรับปรุงจากเราอีกแหนะ บางวันอยู่ๆ ก็โทรมาถามเราว่าตอนนี้ใช้รถแล้วเป็นยังงัยบ้าง...คิดดูซิเมียเรายังไม่เคยถามเราจุกจิกแบบนี้เลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

เน้นปลอดภัยก็ต้องยกสูงรุ่นTopที่มีระบบความปลอดภัยครบครันเท่านั้น

เลือกได้หลายรุ่นอยู่นะครับ

Cx-5 / Mu-X / CRV / T6 / Trailblazer / BT50 / X1(เกินงบแต่น่าจะชอบนะครับ)

นอกนั้นไม่ค่อยสด ปลายตลาดแล้วเลยไม่เชียร์

ออฟไลน์ gratter

• Newbie
  • *
ถามผม ให้โฟกัส ตัวท็อป นอกจากราคาที่ถูกกว่าแล้ว อย่าลืมประเด็นที่ว่าเทคโนโลยีหลายๆอย่างก็เอามาจาก วอลโว่

ถ้าแยกเป็นประเด็นของการป้องกันและการปกป้อง
การป้องกัน หลักๆจะเกิดจากประสิทธิภาพในการควบคุมรถ + ความสามารถในการขับขี่ ซึ่งโฟกัสก็มีเทคโนโลยีพวกนี้เข้ามาช่วยครบ อีกทั้งประเด็นของประสิทธิภาพของรถจะช่วยให้คุณสามารถบังคับให้อยู่ในทิศทางที่ควรจะเป็นได้ เมื่อเกิดเหตุไม่คาดฝัน ซึ่งมันเพียงพอและอาจจะเหนือกว่า เทียน่า แอคคอร์ด ด้วยซ้ำ

เรื่องการปกป้องมี ถุงลม เหล็กโบรอน และระบบการปกป้องอื่นๆ อีกอย่างก็ลองดูคลิป ncap ว่าชนแล้วสภาพเป็นอย่างไรจะชัวร์กว่าครับ (ส่วนตัวมองว่ามาตรฐาน วัสดุที่รถค่ายเมกาใช้ จะใกล้เคียงกันทั่วโลก มากกว่ารถจากค่ายญี่ปุ่น)

ออฟไลน์ WTF

Volvo ผมใช้ก็ไม่จุกจิกนะ แต่เวลาจะซ่อมทีวุ่นวายเพราะต้องขับไปศูนย์หรืออู่ที่ไกลมากจากบ้านผม และเวล่จะซ่อมจริงๆต้องซื้ออะไหล่ OEM ไม่งั้นค่อนข้างแพง

งบ 1.5 ล้าน ถ้าเป็นผม มองตามนี้

ชอบสูงๆหน่อย ใช้สบายๆ ก็ CRV G4 หรือ CX-5 Diesel

เก๋ง Honda Accord

ออฟไลน์ simcity

Mazda CX-5 เบนซิล 2.5 อยู่ในงบ และได้ครบตามต้องการ

ออฟไลน์ jakkajee

ส่วนตัว ถ้าตามงบเลย ก็ teana ครับ

เถ้่าเพิ่มงบ ได้ Volvo ครับ แต่ก็เพิ่มมากที่เดี่ยว ทั้งราคาตัวรถเริ่มต้น และราคาซ่อมบำรุงในระยะหมดประกัน ที่มากกว่ามากที่เดี่ยว

ออฟไลน์ nithiyod

งบ 1.5 ล้าน ต้องเทียน่าครับ ทั้งระบบ active safety และ passive safety ครบๆ ชอบที่สุดคงจะเป็นระบบ ATC ที่กันรถหลุดโค้งครับ

ออฟไลน์ PengZZ

ในงบเท่านี้ตอนนี้ผมให้ Teana นำครับ มีระบบช่วยเยอะกว่าชาวบ้าน และมีถุงลมหกใบ

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
ผมเห็นด้วยกับ รุ่นรถ  และ ยี่ห้อ ที่กล่าวมาข้างต้น แต่อยากเพิ่มเติมว่า "ขับช้า ในเลนที่ใช่ ด้วยความเร็วที่ใช่ ปลอดภัยที่สุดครับ"

ออฟไลน์ apinui

หากระบะ 4 ประตู ยกสูงสักคัน ราคา8-9แสน ...

ที่เหลือเก็บเงินไว้ สถานะการ บ้านเมืองไม่สู้ดี เก็บเงินไว้ ปลอดภัยสุดครับ ...

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***