ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อหลังขวากระแทกตอม่อรถไฟฟ้า จะมีชิ้นส่วนไหนเสียบ้างครับ  (อ่าน 2628 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ผมเดินทางจากถนนสุทธิสารมุ่งหน้าลาดพร้าวผ่านสี่แยกสะพานควาย จังหวะไฟเขียวผมออกตัวเลี้ยวขวาผ่านแยกไปจนถึงส่วนที่เป็นถนนพหลโยธิน ทันใดนั้นมีรถปาเจโร่ สปอร์ตสีขาวเลี้ยวซ้ายออกมาจากถนนประดิพัทธิ์ หัวรถเค้าเข้ามาอยู่เลนกลางผมที่วิ่งว่าเร็ว (ไม่เกิน 80 กม./ชม.) เพราะไฟเขียวเหลือ 2 วิ ผมเห็นรถคันนี้ผมเลยต้องหักให้รถอยู่ในเลนขวาสุดของถนนพหลโยธินไม่งั้นอาจชนกันได้ เลยทำให้ล้อหลังขวาชนเข้ากับที่กั้นของตอม่อรถไฟฟ้าจนรถกระแทกเข้ากับด้านข้าง จนในตอนแรกผมคิดว่าตัวถังรถต้องบุบแน่นอน พอหาที่จอดได้ก็พบว่าล้อเป็นรอบขูดจนโหละเป็นขุยออกมาที่ขอบของล้อ

ผมเลยสงสัยว่ารถจะมีส่วนไหนเสียหายจนก่อให้เกิดอันตรายได้บ้างนอกจากขอล้อแม็กที่ผมมองว่าแค่สวยงาม ส่วนยางผมมองคร่าวไม่เห็นรอยแตกปริใด ๆ คิดว่าผมควรต้องตรวจสอบชิ้นส่วนไหนบ้าง ควรไปตั้งศูนย์ใหม่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 01:00:27 โดย wildstocks »

AuNaraKa

ขอดูรูปรถที่เสียหายด้วยครับ เผื่อจะมองอะไรออกครับ

wildstocks

ไม่ได้ถ่ายไว้ครับ รถอยู่ไกลบ้าน

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
ไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ ช่วงล่างรถมันแข็งแรงมากเลยนะครับ เพราะรถผมก็เคยขอบแม๊กขูดกับฟุตบาทตอนจะเลี้ยวซ้าย มองไม่เห็นฟุตบาท ชนเข้าไปนี่รู้สึกเลยว่าท้ายกระเ้ด็นปัดออกไปทางขวา ปัจจุบันยังวิ่งชิวๆครับ

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
ลองเช็คลูกปืนล้อกับพวกจุดยึดและข้อต่อครับ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ถ้ากระแทกข้างแบบนั้นไม่เป็นไรหรอกครับ เพราะถ้ามันกระแทกแรงจนข้างในพังได้รถคุณคงหมุนคว่ำไปแล้ว