ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม New Toyota Harrier 2014 หน่อยครับ ท่านใดได้ลองแล้วบ้างครับ  (อ่าน 13424 ครั้ง)

preme123

• บุคคลทั่วไป
สอบถาม New Toyota Harrier 2014 หน่อยครับ ท่านใดได้ลองแล้วบ้างครับ

จากที่หาข้อมูลมาได้ความมาว่าจะไม่เกี่ยวข้องกับ Lexus RX เหมือนรุ่นก่อนๆแล้ว และตัวนี้เป็น platform Rav-4 ใช่ไหมครับ

เลยสงสัยว่า ช่วงล่าง การะซับแรง เก็บเสียง ความนิ่งย่านความเร็วสูงจะสู้ตัว RX270 หรือว่า RX300 Gen2 ได้ไหมครับ

แล้วช่วงล่างนี่สามารถใช้อะไหล่ร่วมกับ Rav4 ได้เลยไหมครับ  (โช๊ค สปริง อะไรแบบนี้ )

แล้วอัตราเร่งตัว 2.0 และ hybrid เป็นอย่างไรบ้างครับ  

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 ที่ถามมาผมก็ยังไม่มีข้อมูลที่แน่ชัดเหมือนกัน เท่าที่ทราบ Platform เดียวกันกับ RAV4 ก็จริง แต่อะไหล่ช่วงล่างใช้กันได้ไม่มากนะครับ

อยากให้รอจนถึงสิ้นปีนี้ดูนะครับ ฟังข่าวการจะนำรถรุ่นใหม่เข้ามาประกอบในโรงงานเกตเวย์ ซึ่งหนึ่งในตัวเต็งที่จะมาคือ Harrier นี่แหละครับ

ถ้าจริงก็มีข้อดีหลายอย่างที่น่าใช้มากกว่าตอนนี้
   1. ราคาต่ำลงแน่นอน อาจจะไม่มากถ้านำมาประกอบแบบเดียว Alphard แต่ถ้าไม่ โดยสามารถหา Supplier ในนี้ได้ ราคาก็อาจต่ำลงมาเหลือไม่ถึง 2 ล้านก็ได้ ( จากตอนนี้ผู้นำเข้าก็ทำราคารุ่น 2.0 2WD ประมาณ 2.8 ล้าน )
   2. ถ้าประกอบในแบบใช้ Supplier ในนี้ ก็หมายความว่า ราคาอะไหล่น่าจะน่าคบหามากขึ้น อะไหล่มีสต็อก ไม่ต้องรอสั่งนำเข้า
   3. เข้าเซอร์วิสที่ศูนย์ Toyota ได้เลย สะดวกขึ้นอีกมาก
   4. ผลพลอยได้ถึงราคาขายต่อนาจะดีขึ้น มีกลุ่มคนที่มีความมั่นใจพร้อมจะซื้อต่อมากยิ่งขึ้น

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
เมื่อวันก่อนผมก็ไปดูตัวจริงที่ Mega Bang Na เซลล์ให้ข้อมูลว่าเครื่องและเกียร์เดียวกับ Camry
ผมว่าคิดคร่าวๆอัตรากเร่งน่าจะช้ากว่า Camry 10-30%

ราคาไม่ค่อยน่าคบเลยครับ 2.0= 2.8x             2.5 hybrid = 2.9

Ps. กลิ่นรถใหม่มาแบบ Toyota จริงๆครับ

ออฟไลน์ H3T

เมื่อวันก่อนผมก็ไปดูตัวจริงที่ Mega Bang Na เซลล์ให้ข้อมูลว่าเครื่องและเกียร์เดียวกับ Camry
ผมว่าคิดคร่าวๆอัตรากเร่งน่าจะช้ากว่า Camry 10-30%

ราคาไม่ค่อยน่าคบเลยครับ 2.0= 2.8x             2.5 hybrid = 2.9

Ps. กลิ่นรถใหม่มาแบบ Toyota จริงๆครับ
ถ้าหมายถึงรุ่น Hybrid ใช่ครับ เครื่องและเกียร์เดียวกับ Camry Hybrid
 แต่รุ่น 2.0 Harrier ใช้เครื่อง 3ZR-FAE เกียร์ CVT ส่วน Camry 2.0 บ้านเรายังเป็น 1AZ-FE เกียร์ 4AT อยู่เลยครับ

ดังนั้นถ้านับถึงตอนนี้ Harrier Hybrid ได้เปรียบเรื่องการบำรุงรักษาครับ แพงกว่านิดเดียว ได้ 4WD และอัตราเร่งก็ดีกว่า ประหยัดกว่า

ออฟไลน์ razr

• Newbie
  • *
Harrier คือรถระดับเดียวกันกับ CRV CX-5 ป่าวครับ?

preme123

• บุคคลทั่วไป
ถามเพิ่มหน่อยครับ เป็นไปได้ไหมว่า โตโยต้า โกหก ว่าจะไม่เกี่ยวข้องกับ lexus เลย แต่พอปีหน้า จะมี lexus SUV size เล็กลง จะมาเอา platform Rav4 ไปทำแบบ harrier ไหมครับ  ::) เป็นไปได้ไหม

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Harrier คือรถระดับเดียวกันกับ CRV CX-5 ป่าวครับ?
สำหรับรุ่นนี้ใช่ครับ แต่รุ่นเก่าจะอยู่เหนือกว่าครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mick

ถามจริงๆ แคมรี่ 2.0 บอกอืด
นี่เครื่อง 2.0 กะรถหนักแบบนี้ ไม่ยิ่งอืดหรอคับ ทำใจซื้อรถ 2.0 ไม่มีเทอโบ ราคา 2.8 ล้านได้หรอคับ
ราคากับเครื่อง เหมือนย้อนยุดไป 10 กว่าปี

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าให้เดา ผมว่า ตัว 2.0 อืดแน่ๆครับ คงพอๆกับ CR-V 2.0 นั่นแหละ
แต่ถ้าตัว Hybrid น่าจะโอเคครับ

ออฟไลน์ shikimaru

รถสไตลนี้ เครื่อง 2.0 ผมนึกออกสภาพเดียว ขับชิลๆ เรื่อยๆ ไม่เน้นสมรรถนะ เคยนั่งตัว rx270 ผมว่ามันก็อืดแล้วนะซดน้ำมันเป็นน้ำเลย

ออฟไลน์ TorTy

สำหรับรุ่นนี้ใช่ครับ แต่รุ่นเก่าจะอยู่เหนือกว่าครับ
CRV CX-5 =RAV4
Harrier ตัวใหม่นี้สร้างบนพื้นฐาน RAV4 ฐานล้อยาวหรือ Toyota Vanguard ครับน่าจะต้องเทียบกับ Mazda CX-7 Nissan Murano