ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเก๋งผมดับอย่างน่าสงสัยคับ หาสาเหตุไม่ได้ ขอคำแนะนำคับ  (อ่าน 13685 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คือไฟเก๋งในรถผม มาสด้าสองซีดาน มันมีปัญหาคับตอนนี้คือมันไม่ออกคับ ไฟเก๋งรถผมจะมีปุ่ม off door on เรียงกันไปคับ ก่อนหน้านี้มันก็ทำงานตามปรกตินะคับ คือถ้าผมเลื่อนไป door เวลาเปิดประตูมันก็จะออกตามปรกติและถ้าปิดประตูหมดและล็อคก็จะหน่วงเวลาสักครู่ก่อนจะดับ แต่ตอนนี้ขณะผมเปิดประตูมันไม่ออกครับ ผมเลื่อนไป on ก็ไม่ออก ผมดึงฟิวส์มาเช็คก็ไม่ขาด แกะหลอดไฟเก๋งมาดูก็ไม่ขาด ผมงงมากคับว่ามันเกิดขึ้นได้อย่างไร ไม่รู้ว่ามันเกิดความผิดปรกติตรงจุดใด เพราะระบบไฟอื่นๆก็ปรกติดี ระบบล็อคก็ปรกติดีคับ เพื่อนสมาชิกท่่านใดเคยมีปัญหานี้บ้างคับ ขอคำแนะนำด้วยคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับผม  :)

ออฟไลน์ decptt

หลอดไฟในเก๋ง อาจจะขาดแถวขั้วครับ อาจมองไม่เห็น ลองหาอันใหม่มาใส่ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
 ;D หลอดอาจจะเสียอย่าที่ท่านข้างบนว่าก็ได้ครับ

แต่ถ้ามีการพ่วงไฟส่องเท้า กับสัญญาณเดียวกับไฟเพดาน
ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นสีเหลือง/ดำ

อันนี้น่าสงสัยครับ ถ้าใช้ไประยะนึงแล้วหลอดมันช็อต หรือกระแสเกิน
ถ้าฝั่งบวกคือฟิวส์ไม่ตัด
ทรานซิสเตอร์ตัวที่คุมฝั่งลบอาจจะเสีย

หรืออาจเป็นกรณีเดียวกับในฮอนด้าบางรุ่นที่ไปใส่ไฟส่องแผนที่เพิ่ม
โดยพ่วงกับสัญญาณไฟเพดานที่คุมให้หลอดติดตอนเปิดประตู
ทองแดงมันละลายขาด เพราะวัตน์เกินจากที่รับได้ ก็เป็นไปได้ครับ

กรณีสุดท้ายปลั๊กหลุดหลวม
หรือตัวหน้าคอนแทคของสวิตช์ที่เอาไว้ปรับ off door on ตัวนี้เสียก็เป็นได้ครับ
ลองค่อยๆไล่ทีละจุดนะครับ จากหลอดก่อน

ปล.หลอดไฟที่เอามาลองควรเป็นหลอดไส้
เพราะ LED มันมีขั้ว ถ้าใส่กลับขั้วมันก็ไม่ติดอีกนะครับ  ;D
a = F/m

ออฟไลน์ Sammy_

ตามความเห็นด้านบนครับ แต่ผมเพิ่มเติมเล็กน้อย
ถ้าเช็คแล้วว่าหลอดไม่เสียฟิวส์ไม่ขาด ที่นี้ต้องเช็คกล่อง Controller หน่วงเวลาครับว่ามันมีปัญหาหรือไม่ครับ  :)

ตามความเห็นด้านบนครับ แต่ผมเพิ่มเติมเล็กน้อย
ถ้าเช็คแล้วว่าหลอดไม่เสียฟิวส์ไม่ขาด ที่นี้ต้องเช็คกล่อง Controller หน่วงเวลาครับว่ามันมีปัญหาหรือไม่ครับ  :)

ขอขอบพระคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านมากๆเลยครับที่เข้ามาตอบ ผมได้ความรู้เยอะมากๆเลยคับ ;)

ว่าแต่กล่อง controller หน่วงเวลา มันอยู่ตรงไหนอ่ะคับ ผมไม่รู้จิงๆคับผม ขอบคุณคับ  :)

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
ในรถที่มีฟังก์ชัั่นไฟเพดานหน่วงเวลาค่อยๆดิมลงได้  จากโรงงาน
ส่วนใหญ่ สัญญาณตัวนี้จะอยู่ใน junction box
ซึ่งทำหน้าที่ควบคุมอุปกรณ์อำนวยความสะดวกในรถหลายอย่าง
ไม่ได้มีกล่องแยกออกมาต่างหากเดี่ยวๆ

สำหรับมาสด้า 2 กล่องนี้จะอยู่หลังเก๊ะเก็บของนะครับ
เป็นกล่องสีดำหน้าตาแบบในภาพ

ในปลั๊กที่ลูกศรชี้อยู่ จะมีสายสีเหลือง/ดำ

ซึ่งปกติไฟเพดานจะมีไฟแบต ไปแช่รอไว้ที่ขั้วหลอดข้างหนึ่งตลอดเวลา (+)
ส่วนอีกขั้วหลอดอีกข้างหนึ่ง (-) จะรับสัญญาณจาก สวิตช์เลือกตำแหน่งทั้ง 3 คือ
- Door รับสายสีเหลือง/ดำนี้
- ON   ลง ground
- OFF  ไม่แตะกับอะไรเลยปล่อยลอยไว้

ถ้าตอนนี้เปิดสวิตช์ไฟดานไว้ที่ ON แล้วไฟมันยังติดได้ปกติ
แสดงว่า ไฟบวก ยังคงมารอที่หลอดอยู่ นั่นคือฟิวส์ไม่ขาด หลอดไม่เสีย
ให้ไปไล่จุดอื่นๆตามที่ผมบอกก่อนหน้า
a = F/m

ในรถที่มีฟังก์ชัั่นไฟเพดานหน่วงเวลาค่อยๆดิมลงได้  จากโรงงาน
ส่วนใหญ่ สัญญาณตัวนี้จะอยู่ใน junction box
ซึ่งทำหน้าที่ควบคุมอุปกรณ์อำนวยความสะดวกในรถหลายอย่าง
ไม่ได้มีกล่องแยกออกมาต่างหากเดี่ยวๆ

สำหรับมาสด้า 2 กล่องนี้จะอยู่หลังเก๊ะเก็บของนะครับ
เป็นกล่องสีดำหน้าตาแบบในภาพ

ในปลั๊กที่ลูกศรชี้อยู่ จะมีสายสีเหลือง/ดำ

ซึ่งปกติไฟเพดานจะมีไฟแบต ไปแช่รอไว้ที่ขั้วหลอดข้างหนึ่งตลอดเวลา (+)
ส่วนอีกขั้วหลอดอีกข้างหนึ่ง (-) จะรับสัญญาณจากสายสีเหลือง/ดำนี้

ถ้าตอนนี้เปิดสวิตช์ไฟดานไว้ที่ ON แล้วไฟมันยังติดได้ปกติ
แสดงว่า ไฟบวก ยังคงมารอที่หลอดอยู่ นั่นคือฟิวส์ไม่ขาด
ให้ไปไล่จุดอื่นๆตามที่ผมบอกก่อนหน้า
โห ขอขอบคุณมากๆเลยคับคุณ Torque คุณมีความรู้มากๆเลยคับไม่ทราบว่าคุณเปิดร้านประเภทระบบไฟฟ้าไดรถยนตรึเปล่าคับ ร้านอยุ่แถวไหนคับ ถ้าไม่ไกลเกินไปผมอาจจะขับไปให้คุณtorqueช่วยแก้ไขให้หน่อยคับ
ส่วนในเคสของผม ผมไม่แน่ใจว่ามันจะเก่ี่ยวกับการที่ผมเอารถไปติดตั้งเครื่องเสียงใหม่กับกล้องมองหลังรึเปล่า ไม่รู้ว่าช่างไปยุ่งกับบริเวณตรงนั้นรึเปล่า ผมอาจจะหลังไมค์ไปปรึกษนะคับ ขอบคุณมากเลยครับบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ผมเคยประสบปัญหานี้ในJAZZ ไล่หาแทบตาม สุดท้าย เอาน้ำยาไล่ความชื้นฉีด ที่ตัวสวิตซ์ที่เลื่อนๆ on door off นั่นแหละครับ  คราบจารบีมันไปเกาะที่หน้าคอนแทค จนไม่สามารถนำไฟฟ้าได้ 

ลองดู ปัญหาง่ายๆ นี้ก่อนนะครับ ;)