ผู้เขียน หัวข้อ: คนมีเงิน มีบ้านพักต่างจังหวัดหรือมีสวน ปกติเค้าขับรถอะไรไปกันครับ ที่ไม่ใช่กระบะ  (อ่าน 8297 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ที่ถามนี่ไม่ใช่ เพราะ จะมี เงิน หรือจะมีบ้านพักตากอากาศหรือมีสวนนะครับ ถามเล่นๆ
เช่น บ้านอยู่ กทม. จะไป เชียงราย , หนองคาย , ตาก etc. ( เอาไกลๆเลย ) และเข้าสวน พื้นคงไม่เรียบ รถปกติคงไม่เหมาะ
เค้าเอารถยุโรปไปกัน ( x5,x6,ML )
หรือพวก PPV ไปมากกว่ากันครับ

แล้วถ้า เป็น PPV นิยมยี่ห้อไหนกัน :D

ออฟไลน์ rokrok

PPV คนมีตัง ก้ใช้กันเยอะนะคับ

บางคนบ้านมีbenz bmw หลายคัน แต่ออกต่างจังหวัดใช้ fortuner ก็มี....

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
คือถ้ารวยระดับที่คิดว่า 4-5 ล้านนี่คือเศษเงิน ก็คงใช้ ML,X5,X6,RX,Prado ไรประมาณนั้นมั้งครับ

แต่ถ้าแบบค่อนข้างรวย ที่บ้านมีรถยุโรปใช้บ้าง ก็คง PPV,SUV ญี่ปุ่นอะคับ ถึงจะกล้าลุยลูกรังเมืองไทย

ออฟไลน์ Highway Star

แล้วแต่ครับ ถ้ารวยมากๆก็ ml,x5,x6,Range rover,Fisco,cayenne,prado,landcruiser
แต่ถ้าพอมีแต่ไม่ได้รวยล้นฟ้าหรือรวยมากแต่เค้ากลัวเรื่องซ่อมก็ppv

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
คงอยู่ที่รสนิยมละครับ ชอบโหลๆ หรือชอบเด่นๆ
แต่ที่ผมเห็นๆ ช่วงนี้ก็คงประมาณ ML ไม่ก็ X6 นะ

ออฟไลน์ fhasociety

บ้านผมพอมีพอกิน แต่ก็มีบ้าน ตจว. มีสวนมะม่วงหินพานเล็ก ๆ มีรีสอร์ทเล็ก ๆ
( ทุกวันนี้ก็ทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนต่อไป แหะๆ ;D )
ก็ขับแค่ ฟอร์จูนเนอร์เก่า ๆ(ของพ่อแฟนท่านให้มา) กับรถเก๋งเก่า ๆ(ของผมกับแฟนคนละคัน)

เรื่องพวกนี้อยู่ที่รสนิยมครับ ต่างคนต่างไม่เหมือนกัน
บ้างก็สมถะ บ้างก็ของซื้อให้สมฐานะ บ้างก็ขอหน้าตานิด ๆ หน่อย
ล้วนแล้วแต่ความสุขทางใจของแต่ละคน สุดแต่ใจจะไขว่คว้าครับ ;D

แต่ถ้ามีเงินเมื่อไหร่ คงขายเก๋งแล้วไปออก SUV(CX 5 ดีเซล) สักคัน
หรือไม่ก็รอ Mz6 ดีเซล เพราะดูแล้ว น่าสนใจพอสมควร
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Mortred

ส่วนใหญ่จะเป็นฟอร์จูนเนอร์ล่ะครับ

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
ส่วนใหญ่จะเป็นฟอร์จูนเนอร์ล่ะครับ

คำตอบคงน่าจะใช่ที่สุดแล้วละครับ

ออฟไลน์ HYDE--

เพื่อนผมที่บ้านทำเหมืองแร่ พ่อเค้าขับ Hummer H3 สลับกะ Jeep Wrangler CRD ครับ ใช้งานจริงทั้งสองคัน แต่เวลารักษาก็รักษาสุดๆ
บ้านนี้รวยจริงครับ คนรอบข้าง ต้องคอยเบรคไม่ให้ซื้อรถเพิ่ม

เพื่อนผมอีกคัน ทำรีสอร์ทอยู่ภูเก็ต รายได้ก็คงเดือนละ ล้าน+ ก็ Fortuner นี่แหละ แต่บ้านนี้ ค่อนข้าง เหนียว หน่อยครับ

เพื่อนพ่อผม ทำธุรกิจอะไรไม่รู้ รู้แต่ว่า อยู่ กทม ใช้ F01 แต่ออก ตจว ก็ Fortuner เห็นไป จว เลย บ่อยมาก

เพื่อนพ่อผม ทำแท็กซี่สนามบิน ก็ Hummer H2 (เค้าบอก ซื้อคันนี้ โดนคนรอบข้างด่ายับเลยครับ) สลับกะ Triton ตัวทอป

เพื่อนพ่อผม ทำสวนยาง ก็ใช้ Fortuner นี่แหละ

สรุป จากที่ผมเห็น คนมีเงินเป็นร้อยล้าน พอถึงบทจะลุย ก็ใช้พวก PPV หรือ กระบะ 4 ประตู ตัวทอป เนี่ยแหละครับ โดยเฉพาะ Fortuner กับ Pajero sport V6
ถ้า SUV แพงๆ ก็จะเป็นพวก ตัวลุยๆครับ แต่ไม่เคยเห็นใครเอา Cross over แพงๆไปลุยสักคน
เห็นคลิปฝรั่งเอา Lexus RX300 ไปไต่เขาซะงั้น

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
Fortuner ครับ   เวลาเข้าสวนยางมันจะมีบางช่วงที่ต้นไม้อ่อนๆข้างทางยื่นมา ท่านก็ขับเบียดไปเลย บางทีก็เหยียบไปเลย
ถนนบางช่วงเป็นหลุมลึกมาก บางทีก็เลน Fortuner ก็ผ่านสบายๆ

ปัจจุบันรถคันนี้ทำสีแล้วประกาศขายอยู่ครับ   เจ้าของรถเป็นเจ้าของสวนยางหลายที่ มีสวนผลไม้ด้วย เป็นมีหน้ามีตาในสังคมต่างจังหวัด และที่สำคัญขี้เหนียวสุดๆ

ออฟไลน์ Activehybrid

อาผมเป็นเจ้าของตลาดน้ำลำพญา มีเรือหลายสิบลำ มีโรงสี เป็นนายกเทศบาลหลายสมัย มีบ้านหลังละเกินสิบล้านหลายหลัง

ไปไหนมาไหนก็มีบอดี้การ์ดทีละสองคนเสมอๆ

แกใช้แค่ Fortunerครับ

มาเที่ยวบ้านผมที่ ตจว.ก็ Fortuner

ส่วนคนที่รวยๆคนอื่นๆน้อยมากๆครับที่จะเป็นรถยุโรป ส่วนมากคนไทยก็เลือกรถญี่ปุ่นแหละครับ

เอาง่ายๆแถวบ้านผมที่ตจว.มีคนรวยเป็นพันล้าน แต่ผมไม่เคยเห็นรถหรูเลยสักคัน

ส่วนมากค่านิยมที่กรุงเทพนี่แหละครับ ที่นิยมรถหรู กว่าที่อื่นๆ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมว่าแล้วแต่คนครับ บางคนรวยจริงใช้รถแพงจริง บางคนรวยจริงใช้รถบ้านๆเหมือนเราก็มี

ผมว่าของแบบนี้เป็นคนๆไปมากกว่า

ออฟไลน์ TnP_PKt

ญาติผมมีสวนยาง สวนปาล์ม โรงไม้ โรงแรม ในพื้นที่จังหวัดภูเก็ต กับ พังงา

เวลาเข้าสวนส่วนใหญ่ใช้ D max เกียร์ออโต้คับ แต่ในโจทย์บอกว่าไม่ใช่กระบะ

ที่ผมเห็นแกขับบ่อยๆก้ Grand Cherokee นะ ผมว่าแล้วแต่คนอยุนะครับ

รายได้เดือนละเกือบล้าน ยังขับรถเก่าๆเยอะแยะไปครับ

ออฟไลน์ M Performance

บ้านผมมีรถ 3-4 คันแต่เวลาออกต่างจังหวัด เอารถญี่ปุ่นไปครับ

CR-V ขับ 4 ลุยทั่วไทย นี่ว่าจะซื้อ Alphard มาเพิ่ม

ผมคงไม่กล้าถึงขนาดเอารถสูงกว่า 3 ล้านไปลุยอ่ะครับ

เสียดาย ค่าซ่อม ค่าทำสี ไม่คุ้มกัน

และผมคงไม่ซื้อรถลุยในราคาสูงกว่า 3 ล้านแน่นอน เช่นพวก X3, ML, X5, RX

ออมไว้ไปลงกับ Sport หรือ Sedan หรูดีกว่าครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ panerai

บ้านผมพอมีพอกิน มีบ้านพักบนเนินเขาแถวภูกระดึง ทางขึ้นชันและเป็นกรวด รถบ้านผมได้ใช้ระบบ4WD จริงๆครับและบ่อยๆด้วย
 ก็ใช้ Fortuner ครับ คุณพ่อชอบมาก ทนทานดี เอาไปลุยแล้วไม่ค่อยเสียดายรถมาก มีเกียร์ Low ด้วย
 ปัจจุบัน มี3.0v ขับ4 สองคันล่ะ คันล่าสุดเพิ่งได้มาเดือนเดียวเอง ตอนแรกเชียร์CX5 2.2d ใจจะขาด สุดท้ายแพ้ความถึกของรถมี แชสซี...

ออฟไลน์ decptt

ผมรู้จักลูกค้าระดับเงินพันล้านขึ้น 80%จากหลายๆคนที่รู้จัก ใช้fortuner ลุยครับ
เขาบอกว่า ใช้แล้วไม่ค่อยเสียดายรถกันครับ
ส่วนรถยุโรปใช้ออกงานสังคมบางงาน
ถ้าไปไกลๆ ไม่Fortuner ก็รถตู้ ให้คนขับให้ครับ

ลูกค้าประมาณ ท่าข้าว โรงสี ทำพืชไร่ ขายทอง เจ้าของโรงงาน ครับ
ทั้งหมดที่พูดมา จำนวนรถน้อยที่สุดของแต่ละครอบครัว ไม่ต่ำกว่า 5คันครับ

ออฟไลน์ whoami

ลุงเขยผมแกรวยมาก สวนยางทางใต้เป็นพันไร่ แถมยังปล่อยเงินกู้นอกระบบอีก รายได้แต่ละเดือนหลักล้าน
แต่แกก็ขับแค่กระบะ isuzu เก่าๆ สมถะมาก จนตอนนี้แกเสียไปแล้ว

ลูกๆแกก็ทำธุรกิจรวยกันทุกคน

พี่ชายคนนึงมีทั้ง Alphard, 520d, civic แล้วก็กระบะจำไม่ได้ว่ารุ่นไหน ใช้มือถือไอโฟน
ส่วนพี่ชายอีกคนรวยไม่แพ้กันแต่แก สมถะเหมือนพ่อ คือมีหลายคันแต่ไม่มีรถหรู มีแค่ fortuner, bt50pro, mighty x 4 wd เก่าๆ ใช้มือถือโนเกียปุ่มกดเก่าๆ

เพราะงั้นรถบอกฐานะไม่ได้ทั้งหมดหรอกครับ อิอิ

ออฟไลน์ frame@kk

เอาเป็นคนที่รู้จักละกัน
-พ่อเพื่อน มีบ้านพักตากอากาศ มีสวน suv ที่มีก็ prado,cayenne แต่ส่วนใหญ่ถ้าลุยๆ ก็ prado ตลอดเท่าที่ผมเห็น
-ส่วนของผมเวลาไปสวน ไร่ยูคา แล้วก็นา เวลาไป ก็ thairung adventure 4x4 ก็ลุยไปสบายๆ
แต่ส่วนใหญ่ผมเห็น Fortuner  แหละครับเยอะสุดแล้ว ตามต่างจังหวัด

ออฟไลน์ YenChar

PJS & Fortuner 4WD ครับ

ญาติผมทำสวน รายได้ต่อเดือน 200k จ่ายเงินเดือนตัวเองต่างหาก กำไรสะสมต่างหาก
ผมไปเที่ยวบ้านแกที่ภาคใต้บ่อยๆ
- เวลาลุยสวน ขับ D-Max 4WD มีทั้ง Vigo & D-Max ยกสูง ขับ4 เกียรธรรมดา
- เวลาไปตลาด ขับ Fortuner (ขับ 4 เหมือนกัน)
- เวลาไปหาดใหญ่ ไปโรงแรม ออกงาน ใช้แคมรี่ 2.4

บ้านแกบ้านรถขับ 4 มากๆ ซื้อกระบะ ซื้อ SUV ต้องขับ 4 เท่านั้น

Furtuner & PJS ดูดีมากๆในสายตาคน ตจว.ครับ
เคยไปงานของจังหวัด พวกข้าราชการใหญ่ๆโตๆ ผู้ว่าฯ เจ้าของธุรกิจ ขับ SUV & กระบะ 4 ประตูกันหมดเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ญาติผมมีสวนที่เชียงราย ทิ้งรถกระบะไว้ที่นั่น เวลาไป ก็ขับ CR-V ครับ

ออฟไลน์ vichaitre

• Full Member
ฟอร์จูนเนอร์ครับ เดินทางไกล รถเสียขึ้นมาหาที่ซ่อมง่าย ประหยัด ครับ

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แถวบ้านผมส่วนใหญ่เป็นปาเจโร่สปอร์ตครับ เห็นฟอร์จูนน้อยกว่ากันเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ holahola66

เวลาผมไปไร้ที่กาญฯ ทางเข้าลูกรังหน่อยๆ แต่ไม่มีหลุมอะไรมาก ผมก้อขับเก๊งไปนะครับขับย่องๆเข้าหน่อย รถมันก้อไหวครับ
เว้นแต่ถ้าต้องบรรทุกของ หรือ หน้าฝน ถึงเอากระบะไป

เคยเจอลุงป้าคู่นึง ซื้อบ้านในสนามกอล์ฟอย่างหรูเลย แกขับ City ZX มาครับ พอดีผมไปอาศัยบ้านพ่อเพื่อนนอนเลยเจอเข้า  :o (คุณพ่อเพื่อนเป็นผู้บริหาร บ.รับเหมาชื่อดัง แกขับ vigo 4ประตู ตัวเตี้ยใส่หลังคา carry boy ออก ตจว.ตลอด ,วันปกติแกขับ Camry HV )

แต่สำหรับผม ขับ กทม.เชียงใหม่ หรือ ลงใต้ ก้อใช้เก๊งอยู่ดีอะครับ ขับสบายกว่า มั่นใจกว่า ซิ่งได้มากกว่า ขับกระบะไม่เคยเกิน 140 เลย กลัวครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ tfirst01

fortuner คือตัวเลือกยอดนิยมครับ
captiva pajerosport ประปราย
เด๋วนี้เริ่มเห็น ranger wildtrack ปะปนมาบ้างแล้ว

ออฟไลน์ nithiyod

ญาติมีสวนที่เชียงราย เวลาลุยก็ใช้ปาเจโร่เก่าๆลุยไปครับ ไปได้ทุกที่ลุยไม่เสียดาย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ DArkMaster

ออฟไลน์ laempiab

กระบะดัดแปลงรุ่นแพงสุดที่ว่ามา(TRD) ซื้อรถเก๋งได้สอง -สามคันเลยนะครับ