ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาหักเลี้ยวสุดมีเสียงดังเอี๊ยดๆเหมือนเสียงจิ้งหรีดสาเหตุเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 34200 ครั้ง)

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
เป็นcorona ท้ายแยกเครื่อง 4afe เวลาหักเลี้ยวสุดจะมีเสียงเอี๊ยดๆ(เหมือนเสียสายพานหย่อนแต่ดังเฉพาะตอนหักพวงมาลัยสุดเท่านั้น)อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจาอะไรครับถ้าสายพานหย่อนไม่น่าใช่เพราะมันดังเฉพาะเวลาหักพวงมาลัยสุดเลี้ยวปกติก็ไม่ดัง เวลาเข้าซองทีรู้ซึกมันขัดใจยังไงก็ไม่รู้ครับ วอนผู้รู้ช่วยตอบผมทีครับขอบคุณครับ

ปล.ถ้าผมอธิบายแล้วงง เดี๋ยวผมถ่ายคลิปมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ sitpaku

• **
น่าจะเสียงยางเบียดครับ
เคยเป็นเหมือนกัน

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ยางแน่นอนครับ  ยางคุณอายุเท่าไรแล้วเอ่ย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ YAmodels

ถ้าดังตอนออกตัว น่าจะเป็นที่ยาง
แต่ถ้าดังตอนดึงพวงมาลัยสุดจอดอยู่กับที่ เป็นที่ปั๊มพาวเวอร์ครับ ขาแรคมันยันสุด ปั๊มพาวเวอร์มันเลยทำงานหนักไม่อยากจะหมุนทำให้สายพานมันร้อง
ลองตรวจสอบความตึงของสายพาน กับคลายพวงมาลัยกลับมาซักหน่อยนึงครับ

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
เอี๊ยดๆ หรือ จี๊ดๆ ครับ

ฟังจากอาหารไม่น่าใช่ยางนะ

ออฟไลน์ panjap

เป็นปกติของพวงมาลัยพาวเวอร์ อย่าไปหักมันจนสุดจนเกิดเสียงครับ จะพังเร็ว เพราะปั้มมันทำงานหนัก

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
ถ้าดังตอนออกตัว น่าจะเป็นที่ยาง
แต่ถ้าดังตอนดึงพวงมาลัยสุดจอดอยู่กับที่ เป็นที่ปั๊มพาวเวอร์ครับ ขาแรคมันยันสุด ปั๊มพาวเวอร์มันเลยทำงานหนักไม่อยากจะหมุนทำให้สายพานมันร้อง
ลองตรวจสอบความตึงของสายพาน กับคลายพวงมาลัยกลับมาซักหน่อยนึงครับ

ไม่ได้ดังตอนออกตัว แต่ดังตอนดึงสุดอยู่กับที่ครับไม่ใช่เสียงยางบดถนนแน่นอน สาาเหตุน่าจะมาจากตามความเห็นของท่านนี้ครับเดี๋ยวผมเอาเข้าศูนย์บริการเลยน่าชัวสุดครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณทุก คห.มากครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าดังตอนหมุนอยู่กับที่ เป็นที่ปั้มเพาเวอร์แน่นอนครับ

เพราะขณะหมุนสุดแล้วคาไว้ ปั้มจะทำงานหนักมาก ถึงขนาดมูเลย์แทบไม่อยากหมุนเลยทีเดียว

พอมูเลย์ปั้มเพาเวอร์ไม่อยากหมุน แต่สายพานยังถูกฉุดจากมูเลย์ข้อเหวี่ยง มันก็เลยเกิดเสียงครับ

แนะนำว่าเวลาเลี้ยวสุดควรคืนพวงมาลัยมาหน่อยนึงครับ รับรองวงเลี้ยวไม่เปลื่ยน แถมช่วยถนอมปั้มเพาเวอร์ด้วยครับ