ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้มีการทดสอบระบบไฟส่องสว่าง(ไฟหน้ารถ)ในรีวิวด้วยครับ  (อ่าน 17111 ครั้ง)

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
ก็ตามหัวข้อเลยครับ  อยากให้พี่จิมมี่หรือทีมงาน headlightmag เพิ่มเติมการทดสอบระบบไฟส่องสว่าง(ไฟหน้ารถ)ในรีวิว  คือผมคิดว่ามันก็น่าจะจำเป็นกับผู้ใช้รถนะครับ  หรืออาจจะทดสอบไฟหน้าและทัศนวิสัยยามค่ำคืนรวมกันเลยก้ได้ครับ  พี่ๆคิดว่าไงมั่งครับ 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ความสว่าง ความสูง ของ ไฟหน้า ปรับตั้งกันได้ครับ

เรายังนึกไม่ออกว่า เราจะทดลองกันอย่างไรดี

มีคำแนะนำไหมครับ? อยากฟังครับ

ความสว่าง ความสูง ของ ไฟหน้า ปรับตั้งกันได้ครับ

เรายังนึกไม่ออกว่า เราจะทดลองกันอย่างไรดี

มีคำแนะนำไหมครับ? อยากฟังครับ

อืม...เท่าที่คิดออกนะครับ  อาจจะต้องทำเป็นคลิบวีดิโอเหมือนที่ทำอยู่หนะครับ แล้วก็บรรยายในบทความ อาจจะทดสอบเวลากลางคืนโดยหันหน้ารถเข้ากำแพง(ให้ตัวรถอยู่ห่าวจากกำแพงพอประมาณ)แล้วเปิดไฟต่ำ ไฟสูง  หรือขับรถไปในถนนเปลี่ยวๆที่ไม่พุกพล่าน แล้วเปิดไฟต่ำไฟสูง หรือขับไปถ่ายไปแล้วเปิดไฟต่ำไฟสูง โดยถ่ายวีดิโออยู่ในรถ ตำแหน่งระดับประมาณสายตา

ที่ได้ไอเดียนี้ก็มาจากคลิบ 320d ที่ท้ายๆคลิบแล้วพี่แพนทดสอบไฟหน้าอ่ะครับ  คือมันชัดเจนมากเลยว่า ลำแสงที่ออกมามันไม่เหมือนรถญี่ปุ่นบางรุ่นเลย  คือมันจะออกมาแบบสว่างเข้มข้นและเป็นแนวเส้นคือไม่ฟุ้งกระจายแบบรถญี่ปุ่น และสีของแสงก็ไม่ขาวนวลเกินไปหรือเหลืองเกินไป

ผมก็คิดได้แค่นี้อ่ะครับ  แหะๆ -_-

อ่อ  ไอเดียนี้ก็ได้มากจาก E class รุ่นก่อนรุ่นใหม่ที่เพิ่งเปิดตัว  ด้วยครับ  เห็นโบรชัวร์บอกว่า  มีระบบส่องสว่างแบบพิเศษที่เวลาขับช้าๆก็จะส่องใกล้ๆ ถ้าขับเร็วขึ้นอีกก็ส่องไกลอีกหน่อยพร้อมกระจายแสงออกข้างอีกนิด  อะไรประมาณนี้ครับ  ก็เลยอยากให้ทดสอบไฟด้วยหนะครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
ไอเดียฟังเข้าท่า แต่ผมยังมองไม่เห็นประโยชน์ของการทดสอบนี้เท่าไหร่นะครับ การส่องสว่างของไฟหน้ารถคงมีผลน้อยมากกับการตัดสินใจซื้อรถสักคัน และเท่าที่ผมมีประสบการณ์กับการซื้อรถใหม่มามากมาย ก็ยังไม่เห็นใครตัดสินความดีงามของรถจากไฟส่องสว่างนะครับ
แต่จากที่บอกไอเดียเกี่ยวกับไฟส่องสว่างในEคลาสนี่ผมเข้าใจครับ เป็นการแสดงออบชั่นของไฟว่าทำงานอย่างไร อันนี้เห็นด้วยที่จะมีครับ หรือ อย่างในพวกรถที่มีออปชั่น ไฟเลี้ยวตามพวงมาลัยนี่ก็น่าสนใจครับ ว่ามันจะทำงานอย่างไร ถ้าเป็นการทดสอบในแง่นี้ ผมว่าเป็นประโยชน์อยู่ครับ ทดสอบเป็นบางคันที่มีออปชั่นไฟแปลกๆ นี่เข้าท่าครับ ;) ;) ;)
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ไอเดียฟังเข้าท่า แต่ผมยังมองไม่เห็นประโยชน์ของการทดสอบนี้เท่าไหร่นะครับ การส่องสว่างของไฟหน้ารถคงมีผลน้อยมากกับการตัดสินใจซื้อรถสักคัน และเท่าที่ผมมีประสบการณ์กับการซื้อรถใหม่มามากมาย ก็ยังไม่เห็นใครตัดสินความดีงามของรถจากไฟส่องสว่างนะครับ
แต่จากที่บอกไอเดียเกี่ยวกับไฟส่องสว่างในEคลาสนี่ผมเข้าใจครับ เป็นการแสดงออบชั่นของไฟว่าทำงานอย่างไร อันนี้เห็นด้วยที่จะมีครับ หรือ อย่างในพวกรถที่มีออปชั่น ไฟเลี้ยวตามพวงมาลัยนี่ก็น่าสนใจครับ ว่ามันจะทำงานอย่างไร ถ้าเป็นการทดสอบในแง่นี้ ผมว่าเป็นประโยชน์อยู่ครับ ทดสอบเป็นบางคันที่มีออปชั่นไฟแปลกๆ นี่เข้าท่าครับ ;) ;) ;)

อ่า  เข้าใจครับ

"ก็ยังไม่เห็นใครตัดสินความดีงามของรถจากไฟส่องสว่างนะครับ"  ...อันนี้ผมเห็นด้วยนะครับ คนที่ซื้อรถ ไม่ค่อยมีใครเห็นความสำคัญของไฟส่องสว่างกันเท่าไหร่  แต่ในความจริงผมว่ามันสำคัญนะ  ระบบไฟที่ดีจะช่วยให้มีความปลอดภัยอย่างมาก และทัศนวิสัยที่ดีในยามค่ำคืน  ผมก็เป็นคนหนึ่งหล่ะที่เห็นความสำคัญ เพราะถ้าลองเปรียบเทียบรถแต่ละกัน  รถที่ไฟส่องสว่างที่ดีช่วยให้การขับรถง่ายขึ้นเยอะมากในตอนกลางคืน ;)   

การทดลองระบบไฟส่องสว่างจะเป็นประโยชน์และแสดงให้เห็นถึงความแตกต่างถ้ารถแต่ละคันมีการส่องสว่างที่ต่างกัน  แต่ถ้ารถรุ่นใหม่ๆเดี๋ยวนี้ทั้งรถยุโรปและญี่ปุ่นหรืออื่นๆมีระบบไฟส่องสว่างที่ใกล้เคียงเหมือนๆกัน การทดสอบก็คงไม่มีประโยชน์เท่าไหร่นะ ผมว่า   แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะมีโอกาสเป็นแบบอันหลังรึป่าว  เพราะผมไม่มีโอกาสได้ทดลองรถต่างๆนานากับเขาบ้างเล้ยยย :'(

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
ความคิดดี
การรีวิว ไม่ยาก เอาตามนี้เลย
เวบ รีวิว พวกไฟฉาย

http://www.thaicpf.com/webboard/index.php?topic=891.0
http://www.thaicpf.com/webboard/index.php?board=7.0

LIKE A BOSS!!