ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถบ่งบอกบุคคลผู้ซื้อได้แค่ไหน  (อ่าน 7103 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
อยากทราบเหลือเกิน เพราะในวงเหล้ามักจะมีคำถามแบบว่า เฮ้ย มึงเอารถพ่อมาขับหรอ (แอคคอด คันเก่าๆ)
พอเห็นรถจู๊กก็เดาตัดหน้าแบบไม่รีรอว่าต้องเป็นผู้ชายขับแน่ๆ
พอเห็น bmw 3-5 ก็นึกในใจว่าต้องเป็นผู้ชายแต่งตัวดูดีมีฐานะ อายุประมาณ 20- 30 ไม่เกินนี้ เป็นคนค่อนข้างผิวขาวนิดนึง
พอเห็นเบ้น e250 e300 ก็นึกอีกว่า้องเป็นวัยทำงานที่มีกิจการส่วนตัว อายุมักจะ 30 ขึ้นไปยันแก่เฒ่า

พี่ๆว่าในมุมมองของตัวเอง เห็นรถอะไรรุ่นไหนแล้วเดาในใจบ้างว่าบุคคลคนนั้นเป็นยังไง

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
Re: เลือกรถบ่งบอกบุคคลผู้ซื้อได้แค่ไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 14:04:52 »
ผมเห็นรถถังแล้วมั่นใจว่าคนขับต้องเป็นทหารแน่ๆ (ยกเว้นวันเด็ก)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: เลือกรถบ่งบอกบุคคลผู้ซื้อได้แค่ไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 14:17:36 »
เห็น Rolls-Royce แล้วค่อนข้างแน่ใจว่าต้องเป็นเศรษฐีพันล้านแน่นอน

ออฟไลน์ unconsent

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 14:57:36 »
เห็นรถญี่ปุ่นพวก สวิฟต์ แจ๊ซ มาร์ช ทะเบียนประมูล --> คนขับต้องเป็นเด็กแน่ๆ (พ่อแม่จำกัดงบ แต่มีตังค์ถอยทะเบียนประมูลเพราะมันเก็บได้)

เห็นป้าย มือใหม่หัดขัด --> คนขับเป็นผู้หญิงชัวร์ๆ(จากที่สังเกตนะฮะ)

เห็นกระบะแต่ง ฟอร์จูนแต่งซิ่ง ขับจี้ๆ --> คนขับสิบล้อ เอ้ย คนขับผู้ชายแน่ๆ วัยทำงานกลางๆ อาจจะเก็บกดจากหน้าที่การงานโดนเจ้านายจิกหัว หรือโดนเมียข่ม เลยมาระบายบนท้องถนน (เวลาปกติอาจนิสัยดี เรียบร้อยก็เป็นได้)

เห็นเฟอร์ แลม bentley --> เป็นเด็ก ก็ลูกหลานมหาเศรษฐี เป็นผู้ใหญ่ก็เจ้าของกิจการพันล้าน

เห็น benz bmw --> แล้วแต่รุ่น ถ้า S class/ serie 7 ก็คนขับรถ, E class/ serie 5 คนขับรถไม่ก็ เจ้าของกิจการวัยหนุ่ม ยังชอบขับเอง, C class/ serie 3 ลูกคนฐานะปานกลางค่อนไปด้านบน ไม่ถึงกับรวย อาจจะพ่อแม่เป็นหมอทั้งคู่ ไม่ก็ระดับ               ผู้บริหาร บริษัทมหาชน ไม่ก็เจ้าของSME

เอาจากที่สังเกตก็ประมาณนี้มั้งครับ พวก camry accord teana รุ่นอะไรก็แล้วแต่ พวกนี้ไม่ค่อยได้สังเกต ความหลากหลายมันเยอะเกิน เดี๋ยวก็มีเจ้าของสวนยางหมื่นล้านขับแคมรี่เก่าๆ เดี๋ยวก็มีพนักงานธรรมดาขับแอคคอร์ดแต่กินมาม่า

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 15:10:18 »
มันก็ทั้งได้และไม่ได้ครับ
ถ้าเป็นระดับเศรษฐ๊ กำลังซื้อสูงๆ ก็คงจะเลือกรถที่เข้ากับรสนิยมและบุคลิกของตัวเองได้ล่ะครับ
แต่ถ้าคนที่ไม่ได้มีเงินขนาดนั้น มันก็บอกไม่ได้
ขอยกตัวอย่าง อันนี้มีตัวตนจริงแน่นอนครับ
- หมอ หมอฟัน อาจารย์มหาวิทยาลัย อายุ 26-30ต้นๆ รายได้ดีระดับเหยียบแสนต่อเดือน
  เครื่องสำอางค์ราคาเป็นหมื่น เสื้อผ้ากระเป๋ารองเท้าแบรนด์เนมทั้งตัว แต่พวกเทอเลือกขับ march/jazz/swift
  เหตุผลคือเทอพักอยู่บ้านพักโรงพยาบาล/มหาวิทยาลัย รถจอดมากกว่าใช้ อย่างมากขับไปชอปปิ้ง
- อีกกลุ่ม เจ้าของธุรกิจส่วนตัว ชาย อายุไล่เลี่ย รายได้ไม่แน่นอน บางเดือนสี่ห้าหมื่นบางเดือนเหยียบแสน
  ความมั่นคงสู้สาวกลุ่มบนไม่ได้แน่ๆ ใช้ชีวิตธรรมดา หนี้สินติดตัวพอประมาณ แต่ด้วยความบ้ารถพอประมาณ
  พวกเขาเลือกขับ captiva, camry hybrid, pajero sport กัน บางเดือนต้องงดเที่ยวงดเหล้าหาเงินผ่อนรถกันหัวโตก็ยอม

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 15:18:04 »
เห็นมินิรู้เลยว่าไม่ใช่ผู้ชายขับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 15:32:04 »
เห็นมินิรู้เลยว่าไม่ใช่ผู้ชายขับ
+ล้านครับ 555
พอดีรู้จักสาวขับมินิอยู่ 3 คน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 15:40:00 »
I have education from elite British institutions. I dress Ivy-league look. I like performance rides i.e. American muscles and big-blocked Europeans. 

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 16:11:32 »
ผมเห็นรถถังแล้วมั่นใจว่าคนขับต้องเป็นทหารแน่ๆ (ยกเว้นวันเด็ก)

55555 เอาแบบนั้นเลยนะครับพี่

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 16:21:12 »
ไม่เกี่ยวกันเลย
เอาง่ายๆเพื่อนรุ่นเดียวกัน อายุเท่ากันยังเลือกรถสไตล์ต่างกันเลย

ผมสงสัยเรื่องนึงด้วยคือบางคนบอกไม่เอารถแบบนั้นแบบนี้เพราะดูไม่น่าเชื่อถือเดี๋ยวลูกค้าไม่ชอบ มีบริษัทไหนเค้าเลือกดีลงานจากรถที่ขับด้วยเหรอเนี่ยงั้นเช่ารถVIPไปขับหลอกเซลล์ก็คงได้งานง่ายๆ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 16:26:08 »
ผมว่ามันบอกหลายอย่าง บุคลิค นิสัยการขับขี่ etc. แต่ก็ใช่ว่าจะต้องเป็นอย่างนั้น 100%

อย่างรถบางรุ่นนี่ผมเจอบนถนนละไม่ขับตามเลย  ;D

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 17:30:41 »
มันก็เท่านั้นแหละครับ

คนรวยจริงๆ เรื่องรถนี่ ขี้ๆ เขาไม่เอามาคิดเลย
คนรวยขับ vios ตัวท๊อป ขับกระบะ แต่งตัวธรรมดา เยอะแยะไปครับ

ใครจะดูถูกก็ไม่เป็นไร เขาไม่ถือ มันอยู่ที่ inner ภายใน

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 18:23:30 »
มันก็เท่านั้นแหละครับ

คนรวยจริงๆ เรื่องรถนี่ ขี้ๆ เขาไม่เอามาคิดเลย
คนรวยขับ vios ตัวท๊อป ขับกระบะ แต่งตัวธรรมดา เยอะแยะไปครับ

ใครจะดูถูกก็ไม่เป็นไร เขาไม่ถือ มันอยู่ที่ inner ภายใน
ถูกต้องน่ะค๊าบบ ^^

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 18:39:09 »
ผมว่ามันอยู่ที่ความคิดของแต่ละคน

บางคนฐานะปานกลางแต่ชอบรถ หรืออาจะต้องการภาพลักษณ์จึงเลือกซื้อรถหรู 2-3 ล้านบาท

แต่บางคนกลับเลือกที่จะขับรถญี่ปุ่นท้องตลาดทั่วไป แต่นำเงินไปซื้อ ที่ดิน ตึกแถว คอนโด เก็บไว้เยอะๆ แทน เพราะมีแต่มูลค่าจะเพิ่ม ไม่เหมือนรถที่มีแต่เสื่อมราคาลง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 19:05:09 »
เวลาผมเห็นคนขับ S-Class & Series7
ผมจะคิดว่า...
1. คนขับรถ 95%
2. หลาน ขับให้คุณปู่คุณย่านั่ง 3%
3. เอารถที่บ้านมาขับเพราะไม่มีรถใช้ 1%
4. และอีก 1% สุดท้าย เจอมากับตัว เพื่อนผมเอา S500 มาซิ่ง โครตมันส์  ;D

เด็กจบใหม่ ทำงานได้ไม่ถึง 2 ปี ออกซีวิค กัดฟันผ่อนเอง ภาษีสังคมไม่มี
ไม่ได้เที่ยว ไม่ได้กินอะไรดีๆ แต่ก็ได้ Asset เป็นของตัวเอง
ในขณะที่รุ่นพี่ผมออกมาร์ช เน้นกิน เที่ยว เฮฮา ออกเที่ยวตจว.
แล้วแต่มุมมองนะผมว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 19:09:18 »
บ่งบอกได้แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับ

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 19:14:27 »
มันไม่เสมอไปนะ
เพื่อนผมระดับเจ้าของโรงงานเซรามิค ยังขับ eco car เลย
เหตุผลสั้น ๆ ของมันนะ "ก็แค่รูปลักษณ์ภายนอก มันสำคัญมากหรอ"
นึกย้อนแล้วก็จริงว่ะ จะสิ้นเปลืองทำไม ขับอะไรก็รถเหมือนกัน ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Cleaner

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 20:57:41 »
บอกได้เยอะอยู่นะ

- คนขับเบนซ์หางปลาเกือบทั้งหมดเป็นผู้ชาย แน่นอนว่าต้องเป็นพวกรักรถคลาสสิกอย่างเข้าเส้น
- อย่างพวกแต่งหัวคาร์บอน เนี่ย 95% เป็นวัยรุ่นขาซิ่งชัวร์ๆ
- คนขับอิม ต้องไม่ธรรมดา  8)
- ที่ดูยากคงเป็นคนขับ RR เพราะเป็นได้ทั้งเจ้าของและโชเฟอร์ (ส่วนคนนั่งเบาะหลัง นั่นเจ้าของชัวร์)
- แต่ที่หายากมากๆ คงเป็นคนขับ pulsarrrrr  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 21:03:46 »
ผมคิดว่าบอกได้ไม่เกิน 50% ครับ

อย่างผม ผมเป็นคน Indy แบบสุดๆ จนเกือบจะเป็น Hyper หรือ Autism ด้วยซ้ำ แถมโคตร Nerd

แต่ผมขับ XP90 Vios ครับ เพราะตอนซื้อรถผมเป็นเซลล์ ต้องการซื้อรถเผื่อติด gas

ผมเลยคิดว่าแค่บุคลิกอย่างเดียว มันตัดสินรถที่ใช้ได้ค่อนข้างยาก เพราะปัจจัยอื่นๆ ด้วยครับ

เพียงแต่มันอาจจะบอกแนวโน้มของรถที่คนๆ นั้นน่าจะเลือกได้มากกว่าครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 21:12:25 »
ความรู้สึกส่วนตัว เวลาเห็น jazz หรือ cr-v จะรู้สึกว่าเป็นรถผู้หญิงใช้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 22:08:50 »
เห็น Taxi ละแม่งต้องปาดหน้ากุแน่ๆเลย...
...
...
นั่นไง !

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 22:40:16 »
สีชมพู=Taxi แต่พอเป็นพวกรถ5ล้านup สีชมพู=เจ้าพ่อคุมบ่อน อาจจําชื่อพ่อแม่ไม่ได้

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 23:48:38 »
ก็ไม่รู้สินะ มันบอกอะไรไม่ได้หรอก ซื้อรถนอกจากความพอใจแล้วเงินมันก็เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย อยากได้รถA เงินถึงแค่B มันก็ไปได้แค่Bแหละ

ออฟไลน์ pitydog

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 00:35:28 »
เห็นคนขับ Benz E Coupe ทะเบียนเลขตัวเดียว หรือทะเบียน ราคาแพงๆ

คิดในใจรวยแน่ๆ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 01:57:54 »
มองกระจกเห็นตัวเอง มีตังซื้อรถสปอร์ตขับแน่ๆ ป่าวเลย ยังไม่มี ;D

ออฟไลน์ W4R10CK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 07:44:39 »
มองสายอาชีพอื่นมองยากครับ

ผมเป็นวิศวกร  ขนาดเพื่อนวิศวกรในออฟฟิศยังรสนิยมต่างกันเลย

บางคนมีตังค์ บ้าบิ๊กไบค์  รถยนต์ไม่เคยมองเลย  บางคนบ้าบิ๊กฟุต ซื้อโตโยต้าไฮลักซ์มายกสูง เวลาขึ้นต้องปีนบันไดขึ้น(เพื่อ?)ก็มี  ส่วนใหญ่ที่เห็นจอดเยอะๆก็พวกวีออสกับกระบะ
ส่วนผมใช้ติ๋มๆ Altis CNGครับ  เติมแก๊ส140วิ่งได้เป็นอาทิตย์  น้ำมันเติมเดือนละ500 ใช้ยาวๆ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:16:27 »
มันบอกไม่ได้หรอกครับ

เพื่อนผมเป็นผู้หญิง สูง 155 ซม. แต่ขับฟอร์จูน ผมยังแซวเลยว่า เฮ้ย !!! รถวิ่งเองได้ 55555

หรือตัวผมสูง 180 หนัก 100 คนื่นคิดว่าต้องขับพวก Civic หรือ Camry  ..... แต่เปล่าครับ ผมชอบขับมาร์ช/วีออส NCP93

เพราะมุดคล่องดี ถึงที่บ้านจะมีทั้ง Altis และ G9 ก็ไม่ชอบ มันอุ้ยอ้ายครับ

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 10:53:03 »
BMW กลุ่มลูกค้าชัดเจนนะ สังเกตุดูมีแต่เซลล์ผู้หญิงใส่สั้นๆ เพราะลูกค้าส่วนใหญ่เป็นผู้ชายวัยรุ่น-วัยรุ่นตอนปลาย มีฐานะหรือเจ้าของธุรกิจยุคใหม่

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 13:38:08 »
ฟันธงว่า เห็นพวกขับรถพ่วง อย่าไปกวนใจพี่เค้าครับ

8) 8) 8)