ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไฟหน้าHalogenครับ  (อ่าน 3535 ครั้ง)

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
สอบถามเรื่องไฟหน้าHalogenครับ
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 22:59:42 »
พอดีรถผมไฟหน้าขวาดับหายไปอย่างดื้อๆเลย เลยคิดว่าพน.จะเอาไปเปลี่ยน แต่อยากขอคำแนะนำว่า

-เปลี่ยนหลอดแบบหลอดธรรมดาไม่กี่ร้อย กับ เปลี่ยนเป็นพวก Philips x-treme vision halogen
 หรือ Osram night breaker(เห็นมีPlusกับไม่Plusด้วย) แล้วH1 กับH4 มันต่างกันยังไงครับ ...แล้วถ้าเปลี่ยนหลอดพวกนี้ต่างกับหลอดธรรมดามาก
 ไมครับ

-ถ้าเปลี่ยนเป็นหลอดพวก X-treme หรือ night breaker ผมเข้าใจว่าวัตต์เท่าเดิมไฟก็ไม่กินมากขึ้นเพราะฉนั่นคือใส่ได้เลยไม่ต้องไปทำอะไร
  กับโคมหรือเป็นภาระให้กับไดชาร์จใช่ไมครับ 

คือ ใจจริงอยากได้แสงเหลือๆอมขาวหน่อยแต่เคยได้ยินมาว่าแสงขาวสู้เหลืองไม่ได้หรอครับ...ยังไงก็อยากเน้นเห็นชัดเจนไว้ก่อนครับ ขอคำแนะนำ
หน่อยครับว่าตัวไหนดีกว่ากัน แล้วแต่หละตัวควรเลือกค่า K ยังไงครับ. ....ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

***ไม่เอาหลอดXenonนะครับ ไม่อยากให้ใครด่าบุพการี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2014, 23:11:59 โดย T_Nis »

ออฟไลน์ kez

Re: สอบถามเรื่องไฟหน้าHalogenครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 23:04:38 »

ถ้าวิ่งในเมืองที่มีแสงสว่าง ใช้หลอดธรรมดาก็ได้

แต่ถ้าต้องวิ่งต่างจังหวัด หรือ กลางคืนบ่อย  ก็ใสได้

h1 กับ h4  คือ ชนิดของขั้วหลอดไฟ     ดูในคู่มือรถยนต์ มีบอก

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องไฟหน้าHalogenครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 23:08:58 »
ผมเพิ่งเปลี่ยนเหมือนกันครับ

ลองใช้ Philip Xtreme  vision กับ ACV30

เปลี่ยนแทนของเดิมได้เลย แต่ต้องดูนะครับว่ารถเราขั้วอะไร อย่างของผม H7 หลายๆรุ่นเป็น H4 ลองดูในคู่มือ

ถามว่าดีกว่าเดิมไหม สำหรับผม ดีขึ้นมากครับ รถผมฟิล์มค่อนข้างมืด หน้า 60% ข้าง 80% ก่อนนี้กลางคืนมองยากมากๆ แสงมันสว่างไม่พอ

พอเปลี่ยนมานี่ดีขึ้นเยอะครับ โดยเฉพาะด้านข้างไฟมันส่องได้ไกลและกว้างขึ้นเยอะ ดีกว่าเดิมแบบรู้สึกได้มากๆ

ยิ่งถ้ารถคุณฟิล์มไม่เข้มมากจะยิ่งเห็นได้ชัดลยครับ

ถ้ารถเดิมๆไม่มี Projector Len ผมไม่แนะนำให้ใช้ Xenon นะครับ แยงตาคนอื่นมากๆ ส่วนหลอดกี่ K ก็เอาที่ใกล้เคียง Std ไว้ก่อน อย่าง Osram มันจะออกขาวหน่อยๆ
เวลาฝนตก หรือเจอพื้นเปียกมองแทบไม่เห็นเลยนะครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 23:19:45 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  :)
ผมวิ่งไกลๆมืดจริงๆก็อาทิตหละ 1 คืินหนะครับ แต่เวลาวิ่งข้ามจังหวัดชอบขับตอนกลางคืนครับ..
....ซีนอนคงไม่เอา คิดว่าคงฟุ้งกระจายแน่นอน

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 00:42:41 »
แนะนำ phillp xtreme vision ตัวนี้แสงดีกว่าหลอดเดิมๆติดรถประมาณ 25-30% ส่วนขั้วต้องดูว่าของเราใส่อันไหน ก็เบอร์นั้น
ขั้วมันออกมาแบบมาสำหรับโคมต่างๆอยู่แล้ว แต่ทำใจหน่อยนึง ถ้าเราเปิดไฟใช้ทุกวันอายุใช้งานเฉลี่ยประมาณ 1 ปีนะครับ
เพราะของผมเปิดเฉลี่ยอาทิตย์ละ 4-5 วัน วันละ 2 ชม+ อยู่ได้ประมาณปีนึงขาดไปหลอดนึง

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:13:07 »
Osram NB สว่างกกว่าธรรมดาเยอะเลยครับ ราคาไม่แพงด้วย 850-950 Hb4 นะครับ

งบถึงก็เอาเลยครับ ดีกว่าหลอดละ 120 แน่ๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:18:34 »
หลอดไฟพวกนี้มันจะสว่างประมาณเท่าๆกับหลอด100w แสงจะออกขาวกว่าหลอดเดิมซักหน่อย
ขับสบายขึ้นครับผมใช้ฟิล์มกรองแสง50%สบายตาดีจริงๆ

ออฟไลน์ bee_seaman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:59:48 »
มันเป็นหลอด upgrade จากหลอดไฟเดิม ที่มีแสงสีส้ม ความสว่างก็พอตัว
แต่หลอด พวกนี้ เช่น philips หรือ osram จะสว่างมากกว่าหลอดเดิม
พอสมควร แสงออกสีขาวหน่อย แต่ไม่ขาวเท่า xenon แล้วแต่ชนิดหลอด
เค้าจะทำมาหลายรุ่น อย่างรุ่น x treme vision จะ 3500 k  ถ้ารุ่น crystal vision
จะ 4300 k ลองศึกษาดู แต่ใช้แล้วดีกว่าหลอดเดิมเยาะ คุ้ม!

ออฟไลน์ tonnt11

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 12:44:46 »
หลอดพวกนี่มันให้ความสว่างเทียบเท่าหลอด 100 w ครับ หลอดสแตนดาร์ดทั่วไปอยุ่ที่ 55-60 w ความร้อนที่ใส้หลอดก็จะมากมากกว่าหลอดทั่วไป อายุงานจะสั้นกว่าหลอดทั่วไป ถ้าใช้กลางคืนนาน ๆ แล้วเกิดตกหลุมนี้ หลอดขาดเลยนะครับ ผมเปลี่ยนมาหลายคู่แล้ว ชอบตรงที่มันสว่างดีแต่ไม่ค่อยทนเท่าไหร่ ดีกว่าพวก xenon ที่ใส่แล้วโดนด่าถึงบุพการีเลยนะครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 18:26:01 »
ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ 
ตอนนี้คงใส่หลอดธรรมดาไปก่อนพอดีจะออกตจว.ไม่กี่วันหละครับ ยังไม่ได้หาซื้อเลย แต่ดูแล้วน่าจะได้จัดในอนาคตแน่นอนครับ :)