ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการต่อประกันภัยกับตัวเลือก 3 เจ้า  (อ่าน 1478 ครั้ง)

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ถึงเวลาต่อประกันปีที่ 2 เจ้ากัสจังแล้วน่ะครับ
ปีแรกเขาแถมประกันของกรุงเทพฯ ครับ แต่เจ้ากรรมผมดันถอยจุ๊บเสาคอนโดเข้าให้
แจ้งเครมไป ปีถัดไปเลยเบี้ยขึ้นเลยครับ =_="

ก็เลยให้ไฟแนนซ์เขาลองให้ข้อมูลมาเปรียบเทียบดังนี้ครับ
ทั้ง 3 ที่เงื่อนไขเหมือนกันหมด ต่างกันที่

1 กรุงเทพที่เดิม เบี้ยขึ้นไปที่ 29,000 บาท (ซ่อมห้าง)
2 บ.คุ้มภัย (ชื่อนี้ผมไม่รู้จักเลยอ่ะครับ) เบี้ย 25,000 (ซ่อมห้าง)
3 ทิพย เบี้ย 22,000 (ซ่อมอู่นอก)

พี่ๆ เพื่อน คิดว่าควรจะต่อประกันเจ้าไหนดีครับ
ประสบการณ์ที่ผ่านมาของกรุงเทพ เคลมง่ายมากครับ ถอยชนเสา ตอนแรกก็นึกว่าเคลมยาก เพราะเราชนเอง ปรากฏโทรกริ๊กเดียวก็ทำเรื่องเคลมได้แล้ว
แต่ที่ไม่ทับใจคือศูนย์ซ่อมฟอร์ดน่ะครับ คิวรอนานมากกกกกกก ผมแจ้งเคลมไปธันวาปีที่แล้ว ป่านนี้ยังม่ถึงคิวซ่อมเลยครับ

หรือจะต่อแบบซ่อมอู่นอกผมก็ยังไม่เคย กลัวซ่อมไม่ดีอะไหล่ปลอม ไม่มีมาตรฐานบลาๆ

ตอนนี้เลยมืด 8 ด้านเลยครับ จะเอาอันไหนดี กรุงเทพก็แพงจัง คุ้มภัยก็ไม่รู้จัก เสริช์ดูก็เหมือนเคลมยาก ทิพยซ่อมอู่นอกก็ไม่มั่นใจ T_T

ออฟไลน์ TAPOO

• Newbie
  • *
ทั้งสามตัวเลือกของคุณผมแนะนำซ่อมห้าง คุ้มภัยครับ รถใหม่ไม่เกิน ห้าปียังไงก็ซ่อมห้างดีกว่าจ่ายเบี้ยเพิ่มอีกนิดหน่อย ส่วนซ่อมอู่หากเป็นในกรณีต้องเปลียนอะไหล่ ผมว่าก็ช้าเหมือนกันเพราะอู่ต้องรออะไหล่จากประกัน แล้วฟอดอะไหล่ก็รอนานด้วย ส่วนชื่อเสียงของคุ้มภัยก็อยู่ในขั้นดีครับ จากประสบการณ์อยู่ในวงการสินไหม แต่ไม่ได้อยู่คุ้มภัยนะครับเดี๋ยวหาว่าเชียร์

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
ถ้าจะซ่อมอู่แนะนำให้หาอู่เชื่อถือได้ระดับนึง และอยู่ในละแวกเดินทางสะดวกจากบ้านรือที่ทำงานซึ่งจะไปเยี่ยมชมอู่ไดับ่อยๆอาทิดละครั้งจะไดัดูความคืบหน้า และเมื่อหาอู่ที่ถูกใจได้แล้วก็ถามว่ารับประกันที่ไหนบ้างเจ้าไหนเคลมเร็วอะไรประมานนี้ อย่างที่บ้านไม่เคยซ่อมห้างมาเป็น10ปีละ เพราะอู่ที่ใช้งานก้อออกมาค่อนข้างดี  ถ้าชอบเพอเฟคอาจจะไม่ชอบแต่ถ้าใช้งานได้สีใกล้เคียง อะไรพวกนี้อยู่ในเกนค่อนข้างดี คุยง่ายดีด้วยอย่างเจ้านี้รับเฉพาะของวิริยะ ก้อเลยจะใช้ของวิริยะมาตลอดไม่เปลี่ยน แต่ถ้าไม่ใช่สวนใหญ่มักจะไม่รับ แต่ก้อคุยให้ซ่อมให้ให้มอบอำนาจไปกเคลียเรื่องเงินไป แต่มักจะต้องจ่ายเพิ่มเพราะบริษัทพวกนี้ชอบกดราคาถ้าไม่ซ่อมอู่ทีีco กันไว้อ่ะ พอจะต่อเลยเปลีียนเลย แต่วิริยะอู่มันเยอะดี

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
จ่ายเพิ่มอีกนิด สำหรับกรุงเทพ เบี้ยซ่อมห้าง
ผมชอบกรุงเทพ ตรงเคลมง่าย เวลาเรียกพนักงานเคลม ก็ค่อนข้างไว
ตรงนี้ เหนือกว่าเจ้าอื่นพอสมควร ส่วนตัวเคยลองใช้วิริยะปีนึง แต่ไม่ประทับใจ เรียกเคลม กว่าจะมาช้ามากครับ